ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Teana L33 Minorchange มือสอง ยังน่าใช้หรือไม่ครับ  (อ่าน 3894 ครั้ง)

ออฟไลน์ iJames

• Newbie
  • *
 ขออนุญาตคุณจิมมี่ คุณแพน และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ ตามหัวข้อข้างต้นเลยครับ พอดีมีธงอยากได้รถใหม่ในเรทราคา 1.2M+- ครับ แต่พอดูรถใหม่ที่ออกมาช่วงนี้ ในเรทราคานี้ไม่เจอรถที่ถูกใจเลยครับ พอดีช่วงนี้ไปเจอเจ้าตัว L33 mc มือสอง ขายกันอยู่ 8-9 แสนครับ เป็นรถที่เมื่อก่อนเคยลองขับแล้วชอบมาก แต่เวลาก็ล่วงเลยมาจนวันนี้รถมือหนึ่งไม่มีจำหน่ายแล้ว  :-X :-X
- เลยอยากถามว่าเจ้าตัวนี้ในวันนี้ พ.ศ.นี้ ยังน่าใช้หรือไม่ครับ หรือไปรถใหม่ดีกว่าครับ
ปล.เป็นคนชอบรถซีดานที่นุ่มแน่นครับแต่แม่บ้านอยากได้เป็น Crossover หรือ SUV เลยตัดสินใจยังไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: Nissan Teana L33 Minorchange มือสอง ยังน่าใช้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 03:07:03 »
ผมเป็นผมเป็นแฟนเทียน่ามาตั้งแต่รุ่น j32 จนมาถึง l33
จนตอนนี้มาขับ series 5 g30

ถ้าเน้นความนุ่มเงียบ นั่งสบาย ขับ cruising ยาวๆ ตจว สบายๆ มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้เลย

ส่วนตัวคิดว่า ช่วงล่างความเงียบขิงกับ d seg camry accord รุ่นปัจจุบันทางด้าน ช่วงล่าง ความเงียบ
ความสบายในการขับทางไกลได้สบายมาก

จะสุ้ไม่ได้ก็เรื่องการออกแบบที่ส่วนตัวคิดว่าด้านหน้ารถ และ ภายใน ไม่สวยไม่ลงตัวเอาซะเลย

รวมไปถึงพวกจอต่างๆที่สู้รุ่นใหม่ๆไม่ได้

Cvt ตัวนี้ค่อนข้างทน และประหยัดพอตัวเลย แต่อย่าไปสู้ hybrid หรือ turbo เขานะ เติม e20ได้ อัตรากินน่ำมัน เครื่อง2.5 ในเมือง 10-11-12 โลลิตรมีให้เห็นสบายๆ นอกเมืองประหยัดกว้านี้นิดหน่อย

ไมเน่อหารถไมล์น้อยไม่เกิน 4-5หมื่นสบายๆ รถไม่ได้จุกจิกอะไร

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
Re: Nissan Teana L33 Minorchange มือสอง ยังน่าใช้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 05:14:04 »
เคยใช้ 2.0 ก่อน mc อยู่ห้าปี เจ็ดหมื่นกิโล แล้วขายไปครับ

ช่วงล่าง ความเงียบ ความสบาย เทียบได้กับ Acccord G10 HEV ที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน ตามคอมเมนต์บนครับ
ฟีลช่วงล่างบางอย่าง ผมชอบ L33 มากกว่า

เสียงครื้นเครง-ก๊อปแก๊ป ของชิ้นส่วนในห้องโดยสาร เวลาผ่านทางขรุขระ L33 เงียบกว่าครับ

จุกจิกไหม? ที่ใช้มาไม่มีอะไรพังให้ซ่อม มีล้างปีกผีเสื้อหนึ่งครั้งตอนปีที่สี่
ที่ในคลับที่เจอกันบ่อย...
-บูชคันเกียร์แตก DIY ด้วยเงินหลักสิบในยูทูปได้เลย หรือเบิกศูนย์ทั้งเส้นพันต้นๆ(ของแท้สักระยะอาจพังอีก ;D)
-คลัชคอมแอร์เสีย ถ้าเข้าถูกที่ก็ไม่แพง
-เครื่องสั่นจากสายหัวเทียน/หัวเทียน/คอยล์/ปีกผีเสื้อ ส่วนใหญ่จะวิ่งเยอะแล้ว

เกียร์ cvt8 ผมว่าทนใช้ได้ แต่ถ้าพังอู่เฉพาะทางข้างนอกไม่แพงมาก จะยกลูกก็ยังพอรับได้ครับ
แต่มีข้อสังเกตอยากให้ลองจับอาการก่อนตัดสินใจซื้อ รถผมตอน"เบรคชะลอ"(ไม่ใช่กระทืบ) ช่วงเกือบหยุดจะกระตุกเบาๆ จึ๊กหนึ่ง
ผมจึงไปขอลองตัว mc ที่ศูนย์ ก็มีอาการเดียวกัน แต่กระตุกเบากว่า (รถเทสเพิ่ง 3xx กม.)
รถผมไปให้หลายที่ดู ช่างพูดตรงกันว่าจับอาการได้ แต่ไม่เจออะไรเสีย  ;D ผมรำคาญเลยขาย
-น้ำมันเกียร์ ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ จะเป็นแบบฟลัซชิ่ง ผมเคยจ่ายที่ 4,5xx บาท เอาเรื่องครับ

ความประหยัด ขับในเมืองกินพอดูทั้ง 2.0 และ 2.5
ทางไกล 90-110 "กดเนียนๆ" คำนวณจากการวิ่งยาว 500 กม. ขึ้นไป ผมไม่เคยได้ต่ำกว่า 17 ครับ 18.x กม./ล. ตลอด
ตัว 2.5 สมช. ท่านหนึ่งใน HLM ก็ได้ 18++ เช่นกัน แต่อย่าหวังอะไรตรงนี้เยอะครับ เท้าแต่ละคนไม่เหมือนกัน

อยากให้พิจารณาประเด็นนี้อีกนิด
"ถ้าผมจำไม่ผิด" ราคาช่วงเทกระจาดอยู่ที่ 999K ราคามือสองควรเป็นเท่าไหร่ผมไม่ได้ตาม
ขอให้เจอรถถูกใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2021, 05:29:17 โดย w_th »

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 07:40:24 »
ยังใช้อยู่
บูขเกียร์แตกสั่งshopeeมาเปลื่ยนเอง
แบตรีโมทหมดทุกสองปี
เปลื่ยนน้ำมันเกียร์อู่นอกคั้งละ1500เปิดอ่าง2500 ถ้าเกียร์พังยกลูก5xxxx :-X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 08:00:39 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 12:41:17 »
ช่วงล่างแน่น ผมเทียบให้เกือบเท่ารถยุโรปเลย แต่ขับในเมืองเหนื่อย คือไม่สบายเท่า แอคคอร์ด แคมรี่ นอกเมืองโคตรสบาย ติดที่กินน้ำมันมากไปหน่อยถ้าเทียบกับไฮบริดยี่ห้ออื่นน่ะ

ออฟไลน์ AzLaRN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 16:13:59 »
เคยใช้ 2.0 ก่อน mc อยู่ห้าปี เจ็ดหมื่นกิโล แล้วขายไปครับ

ช่วงล่าง ความเงียบ ความสบาย เทียบได้กับ Acccord G10 HEV ที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน ตามคอมเมนต์บนครับ
ฟีลช่วงล่างบางอย่าง ผมชอบ L33 มากกว่า

เสียงครื้นเครง-ก๊อปแก๊ป ของชิ้นส่วนในห้องโดยสาร เวลาผ่านทางขรุขระ L33 เงียบกว่าครับ

จุกจิกไหม? ที่ใช้มาไม่มีอะไรพังให้ซ่อม มีล้างปีกผีเสื้อหนึ่งครั้งตอนปีที่สี่
ที่ในคลับที่เจอกันบ่อย...
-บูชคันเกียร์แตก DIY ด้วยเงินหลักสิบในยูทูปได้เลย หรือเบิกศูนย์ทั้งเส้นพันต้นๆ(ของแท้สักระยะอาจพังอีก ;D)
-คลัชคอมแอร์เสีย ถ้าเข้าถูกที่ก็ไม่แพง
-เครื่องสั่นจากสายหัวเทียน/หัวเทียน/คอยล์/ปีกผีเสื้อ ส่วนใหญ่จะวิ่งเยอะแล้ว

เกียร์ cvt8 ผมว่าทนใช้ได้ แต่ถ้าพังอู่เฉพาะทางข้างนอกไม่แพงมาก จะยกลูกก็ยังพอรับได้ครับ
แต่มีข้อสังเกตอยากให้ลองจับอาการก่อนตัดสินใจซื้อ รถผมตอน"เบรคชะลอ"(ไม่ใช่กระทืบ) ช่วงเกือบหยุดจะกระตุกเบาๆ จึ๊กหนึ่ง
ผมจึงไปขอลองตัว mc ที่ศูนย์ ก็มีอาการเดียวกัน แต่กระตุกเบากว่า (รถเทสเพิ่ง 3xx กม.)
รถผมไปให้หลายที่ดู ช่างพูดตรงกันว่าจับอาการได้ แต่ไม่เจออะไรเสีย  ;D ผมรำคาญเลยขาย
-น้ำมันเกียร์ ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ จะเป็นแบบฟลัซชิ่ง ผมเคยจ่ายที่ 4,5xx บาท เอาเรื่องครับ

ความประหยัด ขับในเมืองกินพอดูทั้ง 2.0 และ 2.5
ทางไกล 90-110 "กดเนียนๆ" คำนวณจากการวิ่งยาว 500 กม. ขึ้นไป ผมไม่เคยได้ต่ำกว่า 17 ครับ 18.x กม./ล. ตลอด
ตัว 2.5 สมช. ท่านหนึ่งใน HLM ก็ได้ 18++ เช่นกัน แต่อย่าหวังอะไรตรงนี้เยอะครับ เท้าแต่ละคนไม่เหมือนกัน

อยากให้พิจารณาประเด็นนี้อีกนิด
"ถ้าผมจำไม่ผิด" ราคาช่วงเทกระจาดอยู่ที่ 999K ราคามือสองควรเป็นเท่าไหร่ผมไม่ได้ตาม
ขอให้เจอรถถูกใจครับ

Nissan and Jatco Signature Style.
ไม่ได้มีแค่ Teana 555
ไม่ได้บูลี่ จากใจ Nissan Lover คนหนึ่ง

ออฟไลน์ zionzz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 16:37:10 »

Nissan and Jatco Signature Style.
ไม่ได้บูลี่ จากใจ Nissan Lover คนหนึ่ง

เกียร์มันโง่ 555
ผมขับซิลฟี่ เวลาชะลอ ตอนใกล้หยุดสนิท ผมสามารถปล่อยเท้าจากเบรคและคันเร่งได้เลย รถจะไม่ไหลประมาณ 3วิ หลังจากนั้นมันก็จะพุ่งออกไปปกติ

เพิ่งเคยขับ CVT คันนี้คันแรก ตอนแรกๆคือแปลกใจ ตอนนี้ชินละ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 02:05:57 »

ผมขับซิลฟี่ เวลาชะลอ ตอนใกล้หยุดสนิท ผมสามารถปล่อยเท้าจากเบรคและคันเร่งได้เลย รถจะไม่ไหลประมาณ 3วิ หลังจากนั้นมันก็จะพุ่งออกไปปกติ

เพิ่งเคยขับ CVT คันนี้คันแรก ตอนแรกๆคือแปลกใจ ตอนนี้ชินละ
นิสสันออกแบบเกียร์ cvt `ทั้ง hardware  และsoftware  ได้โง่จริงครับ   ยิง jatco cvt7  นี่ยิ่งโง่สุด   เหยียบเท่าไหร่จะมาแต่รอบนะครับ

ส่วนรถ   ผมว่าไป. Nissan xtrail ดีกว่าครับ   จุกจิกน้อยกว่าแถมเกียร์มีแพดเดิ้ลชิพให้เล่นอัตราทดได้ด้วย

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 08:18:23 »
อยากได้ L33  ก็ซื้อ L33  ครับ  ใช้ดีไม่ได้แย่อะไรค่อนไปทางดีมากด้วย ทั้งเรื่องเงียบ,ช่วงล่าง

อะไหล่เข้าศูนย์ก็แรงหน่อย อู่นอกก็เพียบแก้ปัญหาได้หมด

ค่าบำรุงรักษาก็ปกติของรถระดับนี้ จะให้ถูกเป็นวีออส หรืออัลเมร่าคงไม่ใช่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 08:47:48 »
Pulsar DIG ทีใช้ เป็นเกียร์อีกลูก ให้ข้อสังเกตว่า

1. ตอนน้ำมันเกียร์เดิม .. ช่วง 60 จะมีอาการเย่อ กระตุก แต่พอ flush น้ำมันเกียร์เป็นตัวอื่นที่ดีกว่า อาการเย่อ กระตุก ไม่เจออีกเลย

2. ความฉลาด .. หลายคนว่า มันโง่ แต่ผมว่า มันฉลาดไม่น้อยนะ ตอนลงเขา พอทางชันหน่อย รอบเด้งทันที เด้งสูงด้วย ในขณะที่ City Turbo ยังไม่เด้งเลย หรือ CRV G3 ที่เป็นเกียร์ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ ต้องกดเบรคเบาๆบอกมันก่อนว่า จะลงเขาแล้วนะ มันถึง เชนจ์ให้

3. เกียร์ขี้ร้อนมาก .. Temp สูงกว่าพวก CVT7 เยอะ แพ้แค่เกียร์ City Turbo

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 09:13:37 »

โง่จริงอะไรจริง

เป็นรถคันเดียวที่ถ้าเอาเกียร์ออโต้เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาก็ยอม

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 14:19:27 »
Pulsar DIG ทีใช้ เป็นเกียร์อีกลูก ให้ข้อสังเกตว่า

1. ตอนน้ำมันเกียร์เดิม .. ช่วง 60 จะมีอาการเย่อ กระตุก แต่พอ flush น้ำมันเกียร์เป็นตัวอื่นที่ดีกว่า อาการเย่อ กระตุก ไม่เจออีกเลย

2. ความฉลาด .. หลายคนว่า มันโง่ แต่ผมว่า มันฉลาดไม่น้อยนะ ตอนลงเขา พอทางชันหน่อย รอบเด้งทันที เด้งสูงด้วย ในขณะที่ City Turbo ยังไม่เด้งเลย หรือ CRV G3 ที่เป็นเกียร์ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ ต้องกดเบรคเบาๆบอกมันก่อนว่า จะลงเขาแล้วนะ มันถึง เชนจ์ให้

3. เกียร์ขี้ร้อนมาก .. Temp สูงกว่าพวก CVT7 เยอะ แพ้แค่เกียร์ City Turbo
เห็นในรีวิวของพี่อยู่ครับว่าขึ้นเขานี่ร้อนมากขนาดมีออยเกียร์แยก

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 14:36:35 »
สองสามเดือนก่อนเคยเห็นศูนย์บางที่มีรถป้ายแดงค้างสตอกอยู่ ไม่มั่นใจว่าตอนนี้ยังมีl33รถป้ายแดงค้างสตอกอยู่มั้ยส่วนใหญ่น่าจะโละกันไปหมดแล้ว ถ้ายังมีลองหาดูครับราคาแทบจะชนมือสองเลยครับ

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 20:46:33 »
ของผม 2.0

ในเมือง 9-10 km/l
นอกเมือง 12–14 ครับ

น่าจะเปลืองกวาา 2.5 ?
แล้วแต่เท้า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 22:08:21 »
จริง ๆ ก็มอง x trail 2.5 v/vl มือสองครับ
 แต่ลองค้นหาตามเว็บดูแล้ว ยังไม่เจอเลยครับ  :-X :-X

นิสสันออกแบบเกียร์ cvt `ทั้ง hardware  และsoftware  ได้โง่จริงครับ   ยิง jatco cvt7  นี่ยิ่งโง่สุด   เหยียบเท่าไหร่จะมาแต่รอบนะครับ

ส่วนรถ   ผมว่าไป. Nissan xtrail ดีกว่าครับ   จุกจิกน้อยกว่าแถมเกียร์มีแพดเดิ้ลชิพให้เล่นอัตราทดได้ด้วย