ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 skyactiv จะเข้าไทยช่วงไหนครับ  (อ่าน 16417 ครั้ง)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Mazda3 skyactiv จะเข้าไทยช่วงไหนครับ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:01:29 »
Mazda 3  skyactiv จะมาประมาณช่วงไหนครับ
พอดีเพื่อนรออยู่นะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
Re: Mazda3 skyactiv จะเข้าไทยช่วงไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:39:42 »
ผมก็รอ
รอแล้ว รอเล่า เฝ้าแต่รอ สกายแอคทีพรุ่นแรกที่จะมาแบบเต็มๆก็ CX-5

ส่วนน้องสาม..........ไอ แฮบ โน ไอเดีย ;D ;D

ออฟไลน์ pongisra

Re: Mazda3 skyactiv จะเข้าไทยช่วงไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:48:42 »
หลังจาก CX-5 มา

แต่ไม่รู้เมื่อใหร่

แต่ผมว่าไม่ใช่ใน 1 ปีจากนี้แน่ๆ

ถ้าต้องใช้รถ ผมว่าไม่ตองรอหรอกครับ กว่าตัวนั้นจะออก ยี่ห้ออื่นเขาก็ต้องออกอะไรมาใหม่ๆเหมือนกัน ถึงตอนนั้น อาจไม่ชอบ 3 แล้วก้ได้

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:57:41 »
ผมว่า skyactive มันก็ไม่ได้ดีกว่าตัวปกติมากหรอกครับ
อย่าไปคาดหวังอะไรมากมันก็แค่โฆษณาชวนเชื่อครับ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 23:02:26 »
ผมว่า skyactive มันก็ไม่ได้ดีกว่าตัวปกติมากหรอกครับ
อย่าไปคาดหวังอะไรมากมันก็แค่โฆษณาชวนเชื่อครับ

ผมคนนึงละ ที่คิดว่าเป็นแบบ คห. ข้างบนครับ

แล้วอีกอย่างนึง... แค่เครื่องบล๊อคใหม่ใน 3 ,, Mazda Thailand ยังไม่ยอมเอามาใส่เลย
บอกว่าต้นทุนการผลิตสูงกว่า คุมราคาขายไม่ได้ (จาก ผจก.ไซม์ ดาร์บี้ เจริญนคร)
เท่านี้ผมก็รู้แล้วว่า คนไทยอาจจะ "รอเก้อ"

หรือถ้ามา.. ก็คงต้องวันที่ Toyota จับ Hybrid ใส่รถครบทุกรุ่น 
หรือวันที่ Nissan ขายรถไฟฟ้าทั้งคัน ในราคาที่คนทั่วไปคบหาได้
วันนั้น Skyactiv มาไทย.. แล้วเราจะยังอยากได้กันอยู่รึป่าวก็ไม่รู้สิคับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ Robb 🍋

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 23:05:35 »
ผมว่าไม่น่าจะภายในปีนี้นะครับ 

สำหรับ Skyactiv น่าจะมาใน Cx-5 ก่อน MZ3 นะครับ

ลำพังแค่ All new mazda 3 1.6 ตอนนี้ยังไม่เปิดตัวเลยครับ    ;D

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 23:08:13 »

ลองดูก่อนครับ ;D

http://www.mazda.com/mazdaspirit/skyactiv/

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 23:19:59 »

http://www.mazda.com/mazdaspirit/skyactiv/

ผลการใช้งานจากผู้ใช้งานจริงในประเทศที่ออกขายแล้วออกมาเป็นเสียงแนวๆเดียวกันว่า ไม่แรงขึ้น และประหยัดขึ้นนิดเดียว

ส่วนตัวผมเดาว่าเพราะโค-สะ-นาไว้เยอะ พอคนซื้อมาแล้วทำไม่ได้เหมือนที่พูดไว้ใหรู้สึกก็จะผิดหวังกันครับ

แล้วเครื่อง mazda ปัจจุบันที่ขายในบ้านเรามันก็กินกว่ายี่ห้ออื่นๆในตลาดอยู่แล้ว ผมคิดว่าออกมาก็คงประหยัดขึ้น แต่คงไม่หนียี่ห้ออื่นไปไกลมาก หรืออาจจะแค่เท่าๆกัน

เพราะถ้าประหยัดขึ้น 15% ผมว่าก็ยังไม่ทำให้ประหยัดกว่ายี่ห้ออื่นเท่าใหร่ เพราะปัจจุบันก็กินกว่ายี่ห้ออื่นเขา 10% อยู่แล้วนะผมว่า

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 23:46:40 »
พอมันออกมาแล้วก็รู้สึกเฉยๆมากเลยกับ Sky
ที่น่าสนคงเป็นเกียร์มั้ง

ส่วนเครื่องยนต์ เทคโนโลยีดูดี แต่ออกมา ธรรมดามาก
เออ ถ้าบอกว่าทำได้ 170-180 แรงม้า เร่ง 0-100 สัก 8-9 วิ ท็อปสปีด 220 และยังกินน้ำมันเท่า 2.0 ยี่ห้ออื่น
มันค่อยน่า อู้หูวว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2012, 23:49:20 โดย Nirvash »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 23:49:50 »

ผลการใช้งานจากผู้ใช้งานจริงในประเทศที่ออกขายแล้วออกมาเป็นเสียงแนวๆเดียวกันว่า ไม่แรงขึ้น และประหยัดขึ้นนิดเดียว

ส่วนตัวผมเดาว่าเพราะโค-สะ-นาไว้เยอะ พอคนซื้อมาแล้วทำไม่ได้เหมือนที่พูดไว้ใหรู้สึกก็จะผิดหวังกันครับ

แล้วเครื่อง mazda ปัจจุบันที่ขายในบ้านเรามันก็กินกว่ายี่ห้ออื่นๆในตลาดอยู่แล้ว ผมคิดว่าออกมาก็คงประหยัดขึ้น แต่คงไม่หนียี่ห้ออื่นไปไกลมาก หรืออาจจะแค่เท่าๆกัน

เพราะถ้าประหยัดขึ้น 15% ผมว่าก็ยังไม่ทำให้ประหยัดกว่ายี่ห้ออื่นเท่าใหร่ เพราะปัจจุบันก็กินกว่ายี่ห้ออื่นเขา 10% อยู่แล้วนะผมว่า

ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ

แม้แต่อัตราสิ้นเปลืองของ Demio (2) ตัว Sky ที่ญี่ปุ่น ณ เวลานี้ ค่ายอื่นก็ทำได้ แต่เดือนแรกที่ออกขาย ยอดขายกระฉูดมาก ซึ่งส่วนหนึ่งก็น่าจะมาจากการโฆษณาชวยเชื่อ

ผมไม่ได้บอกว่า Sky มันไม่ดี แต่ผมเริ่มรู้สึกว่า เริ่มมีความคิดแบบที่ว่า คิดว่า Sky Active เป็นเทคโนโลยีชั้นพระเจ้า เป็นเอกลักษณ์ เช่นเดียวกับ Toyoto Hybrid Synergy Drive หรือ Nissan EV หรือ VW TSI ซึ่งผมสงสัยว่า มันถึงขั้นที่จะยกยอกันขนาดนั้นเชียวหรือ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 00:01:03 »
รอเก้อ ถึงตอนนั้นค่ายอื่นๆ คงมีเทคโนโลยีที่จะมาต่อกรกับ Sky พอดิบพอดี เฮ้อ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 00:18:55 »
รอเก้อ ถึงตอนนั้นค่ายอื่นๆ คงมีเทคโนโลยีที่จะมาต่อกรกับ Sky พอดิบพอดี เฮ้อ

ผมว่าถึงตอนนั้นยี่ห้ออื่นก็จะก้าวหนีไปพอดีๆมากกว่า 555

ส่วนตัวผมอยากเห็น i-vtec + direct injection มาเร็วๆมากกว่า เพราะรู้สึกว่าเครื่อง i-vtec แค่ปัจจุบันมันก็ทั้งแรงและประหยัดดีอยู่แล้ว ถ้ามันดีได้กว่านี้คงแจ๋ว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 00:20:24 »

+1เลยครับ  มันไม่ได้กระโดดไปไหนนักหรอกครับ ไม่งั้นวิศวกรมาสด้า ได้รางวัลโนเบลไปแล้ว  แถมมาสด้าปกติก็กินกว่าเจ้าอื่นเขาอยู่แล้วด้วย ดีขึ้น 15% จริง สรุปก็ดีกว่าเจ้าอื่นหน่อยเดียวเองครับ

ออฟไลน์ MomantuM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 00:22:28 »

ผมคนนึงละ ที่คิดว่าเป็นแบบ คห. ข้างบนครับ

แล้วอีกอย่างนึง... แค่เครื่องบล๊อคใหม่ใน 3 ,, Mazda Thailand ยังไม่ยอมเอามาใส่เลย
บอกว่าต้นทุนการผลิตสูงกว่า คุมราคาขายไม่ได้ (จาก ผจก.ไซม์ ดาร์บี้ เจริญนคร)
เท่านี้ผมก็รู้แล้วว่า คนไทยอาจจะ "รอเก้อ"

หรือถ้ามา.. ก็คงต้องวันที่ Toyota จับ Hybrid ใส่รถครบทุกรุ่น 
หรือวันที่ Nissan ขายรถไฟฟ้าทั้งคัน ในราคาที่คนทั่วไปคบหาได้
วันนั้น Skyactiv มาไทย.. แล้วเราจะยังอยากได้กันอยู่รึป่าวก็ไม่รู้สิคับ

พูดซะแบบผมไม่ต้องรอเลยครับ งั้นหันไปมอง TCDI แบบเต็มตัวดีกว่า Option ครบๆด้วย

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 01:26:37 »
มาสด้า อยู๋ยังในโคลนตม !! ดีแค่ดีไซน์

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:23:55 »
อย่ารอ Skyactive ครับ

ถ้าชอบ 3 ก็ซื้อเลย

เพราะผมก็รอรับรถแล้ว

กินน้ำมัน ไม่สน  Skyactive ไม่สนครับ

อนาคตวาง เครื่่อง Turbo ตรงรุ่น อิอิอิอิอิ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:58:30 »
 :D  ได้ยินชื่อโปรโมทมานาน เเต่ไม่เคยทราบเลยครับ ว่าคำว่า สกายเเอคทีฟ จริงๆ คือเทคโนโลยีอะไร 

กลัวตั้งชื่อซะหรู พอมาดูเทคโลโลยี อ้าวก็ของที่ค่ายอื่นเค้ามีมาตั้งนานเเล้วนี่หน้า

ใครพอทราบบ้างครับ ช่วยอธิบายเจ้า สกายเเอคทีฟ ให้ฟังหน่อย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:57:46 »
เครื่องดีแค่ไหน ถ้าเจอไทยก็นะ...คับ ไม่ผ่านนู้นไม่ผ่านนี่  :D

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 08:10:35 »
ผมว่าเครื่อเก่ายังระบายไม่หมดรึเปล่า

เครื่อใหม่เลยไม่มาสักที

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 09:03:28 »
ถ้าเรื่องเครื่องกับเกียร์ผมว่าแฝดร่วม
อย่างฟอร์ดยังทำได้ดีกว่ามากๆ. แต่เรื่องดีไซน์อันนี้กินขาด
อยากได้บอดี้มาสด้านอกนั้นเป็นฟอร์ดหมด^^
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:08:02 »
ถ้าเรื่องเครื่องกับเกียร์ผมว่าแฝดร่วม
อย่างฟอร์ดยังทำได้ดีกว่ามากๆ. แต่เรื่องดีไซน์อันนี้กินขาด
อยากได้บอดี้มาสด้านอกนั้นเป็นฟอร์ดหมด^^

Mazda 3 TDCi

แล้วจัด option เยยอะๆเหมือน focus

คงเจ๋งไม่เบา 55555

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:21:38 »
ยังไม่มีโครงการและไม่มีอะไรแน่นอนออกมาจากทางมาสด้าครับ
ที่บอกว่าน่าจะ 2014 ก็เป็นการคาดเดากันเอาจากช่วงอายุการตลาดเท่านั้นเอง
เพราะฉะนั้น ผมคิดว่าอย่าไปรอครับ รอไปก็ไม่คุ้มด้วย เพราะ Skyactiv ไม่ได้เน้นแรง
แต่เน้นการประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นหลัก เท่านั้นเอง

เรื่องเครื่องที่ยังไม่ลงในไทย ไม่ใช่เพราะระบายเครื่องเก่าครับ
ทุกวันนี้ เครื่องที่ติดตั้งลงใน 3 ใหม่ ก็ผลิตขึ้นใหม่ทั้งนั้น เพราะไม่ได้ใช้ของร่วมกับ 3 เก่าได้ 100%
แต่คงติดที่เทคโนโลยีการผลิตหลายอย่าง ที่ต้องลงทุนและเปลี่ยนแปลงในประเทศนั้นนั้น
ตอนนี้เท่าที่ทราบ มีแค่อเมริกาที่เดียวที่ได้ใช้ SkyActiv ที่อื่นกำลังทะยอยเปิดตัว ดังนั้น อย่าน้อยใจไปครับ

ส่วน 3 Diesel ที่ได้รับคำชื่นชมในต่างประเทศมานานแล้ว คิดว่าคงไม่มาไทยแน่นอน
ไม่ทราบว่าเพราะยังมีอะไรเกี่ยวเนื่องกับการเมืองระหว่าง มาสด้า กับ ฟอร์ด อยู่รึเปล่า

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:35:16 »
Australia ก็มีขายมาสักพักละครับ

มีทั้ง 2.0 sky และ 2.0 เดิม

ราคาตัว sky แพงกว่าประมาณ 5%

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 18:42:57 »
ยังไม่มีโครงการและไม่มีอะไรแน่นอนออกมาจากทางมาสด้าครับ
ที่บอกว่าน่าจะ 2014 ก็เป็นการคาดเดากันเอาจากช่วงอายุการตลาดเท่านั้นเอง
เพราะฉะนั้น ผมคิดว่าอย่าไปรอครับ รอไปก็ไม่คุ้มด้วย เพราะ Skyactiv ไม่ได้เน้นแรง
แต่เน้นการประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นหลัก เท่านั้นเอง

เรื่องเครื่องที่ยังไม่ลงในไทย ไม่ใช่เพราะระบายเครื่องเก่าครับ
ทุกวันนี้ เครื่องที่ติดตั้งลงใน 3 ใหม่ ก็ผลิตขึ้นใหม่ทั้งนั้น เพราะไม่ได้ใช้ของร่วมกับ 3 เก่าได้ 100%
แต่คงติดที่เทคโนโลยีการผลิตหลายอย่าง ที่ต้องลงทุนและเปลี่ยนแปลงในประเทศนั้นนั้น
ตอนนี้เท่าที่ทราบ มีแค่อเมริกาที่เดียวที่ได้ใช้ SkyActiv ที่อื่นกำลังทะยอยเปิดตัว ดังนั้น อย่าน้อยใจไปครับ

ส่วน 3 Diesel ที่ได้รับคำชื่นชมในต่างประเทศมานานแล้ว คิดว่าคงไม่มาไทยแน่นอน
ไม่ทราบว่าเพราะยังมีอะไรเกี่ยวเนื่องกับการเมืองระหว่าง มาสด้า กับ ฟอร์ด อยู่รึเปล่า

หลายสิ่งหลายอย่าง Mazda ใช้ร่วมกันกับ Ford แต่เฉพาะในรถปิกอัพ
ถ้าเป็นรถเก๋ง Ford จะขอนำหน้า Mazda ก่อน ~2 ปี
ดังนั้น Skyactiv จะมาหลัง 2012 New Focus ออกวางขาย 2 ปี

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 14:52:48 »
Mazda 3 Diesel จะไม่มีโอกาสมาเลยหรอครับน่าเสียดายมาก

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 19:30:09 »
ตัว Skyactive โปรโมทด้านประหยัดพลังงานมาแต่แรกอยู่แล้วครับ ไม่ได้เน้นเรื่องแรงเลย

เรื่องอัตราประหยัดนั้น โดยรวมก็ไม่ได้ประหยัดหนียี่ห้ออื่นเท่าไหร่ เท่าที่อ่านจากเว็บต่างประเทศ ประหยัดกว่าเครื่องมาสด้าเก่าแน่ๆ แต่ไม่ได้ประหยัดมากเท่าที่คนตั้งความหวังไว้

ส่วนเรื่องมาเมืองไทย ที่แน่นอนคือ เกินปีแน่ๆ แต่จะเกินนานขนาดไหน คนของมาสด้าเองยังบอกไม่ได้เลยครับ