ผู้เขียน หัวข้อ: รถเข้าเกียร์Dแล้วรอบเครื่องตก  (อ่าน 11939 ครั้ง)

ออฟไลน์ SpecialnuT

• Newbie
  • *
รถเข้าเกียร์Dแล้วรอบเครื่องตก
« เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 01:32:27 »
รถผมมันมีอาการรอบเครื่องตกเวลาเข้าเกียร์Dครับ เห็นชัดตอนเข้าNค้างแปปนึงแล้วเลื่อนเป็นD

แล้วก็เวลาวิ่งทางไกลสักพัก พอติดไฟแดงรถมันจะวูบๆรอบเครื่องตก บางทีถึงขั้นรถดับไปเลย  แแต่พอจอดทิ้งให้เครื่องเย็นกลับมาสตาร์ทใหม่ก็หายครับ
ไม่ทราบว่าต้องเช็คส่วนไหนบ้างครับ รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ E39 ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: รถเข้าเกียร์Dแล้วรอบเครื่องตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 07:00:48 »
ลองหาอาการอื่นประกอบด้วย  เดาตามลักษณะอาการคือ วาล์วรั่ว  ถ้าเข้าใจไม่ผิด  รถเป็นไฮโดรลิควาล์ว  ถ้าวิ่งมาเยอะ  จำเป็นต้องถอดทำวาล์วครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
Re: รถเข้าเกียร์Dแล้วรอบเครื่องตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 11:45:12 »
อาการไม่มีกำลังพอ ในขณะใส่โหลดเพิ่มขึ้นจากการเปลี่ยนเกียร์Nไปเกียร์D
จนถึงกับเครื่องยนต์ดับได้

ถ้าสงสัยวาล์วรั่วแบบท่านข้างบนกล่าวมา ก็อาจให้ช่างทำการวัดแรงอัดกระบอกสูบแต่ละตัว
ว่าแรงอัดลดลงในกระบอกสูบใดบ้าง เคยเห็นช่างทำทดสอบนี้ ไม่ยากครับ

สำหรับเครื่องยนต์รถปัจจุบัน ถ้าสงสัยความผิดปกติของการทำงานเครื่องยนต์
ขอแนะนำให้ใช้เครื่องเสียบอ่านโค้ดDTCก่อนเลย ถ้าได้โค้ดผิดปกติ จะช่วยขมวดปัญหาให้ตรงจุด
ช่วยในการวิเคราะห์ง่าย/ถุกต้องขึ้นเยอะครับ

แล้วรถมีอาการสะดุดกระตุกที่รอบเดินเบาบ้างไหมครับ? (ที่เกียร์N ไม่เหยียบคันเร่ง)
คันเก่าผมถ้าอาการคล้ายๆแบบนี้ ต้องตรวจเช็คระบบท่อไอดี ระบบท่อแวคคั่มด้วยว่าหลุดหลวมหรือรั่วไหม

กรณีคันนี้เครื่องยนต์ร้อน จึงเกิดอาการดังกล่าว แต่ถ้าจอดทิ้งไว้เครื่องเย็นอาการหายไป!!!
ขออธิบายมั่วเอา ถ้าเครื่องเย็นเมื่อเริ่มสตาร์ทระบบจ่ายน้ำมันจะหนาหน่อยตามโปรแกรมECU(ระยะนี้เรียก open loop)
เมื่อเครื่องร้อนจะเปลี่ยนมาทำงานระยะที่เรียกว่า closed loop มีการใช้ออกซิเจนเซนเซอร์มาตรวจจับเป็น
negative feedback ปรับการจ่ายปริมาณน้ำมัน ถ้ามีการผิดปกติของระบบ เช่น จากการรั่วของระบบท่อไอดี ท่อแวคคั่ม
ก็จะทำให้ผิดปกติของการจุดระเบิด กำลังหดหายในบางจังหวะ ,
ถ้าออกซิเจนเซนเซอร์เสื่อมก็อาจมีอาการเล็กน้อยได้(แต่ส่วนใหญ่ไม่ถึงกับเครื่องดับ)

แล้วอะไรอย่างอื่น ที่เครื่องร้อนแล้วทำให้เกิดเครื่องยนต์ทำงานผิดปกติ ??
ก็น่าจะเป็นพวกที่มีการทำงานแบบคอยล์แม่เหล็กไฟฟ้า
บ่อยที่สุดก็น่าจะ คอยล์จุดระเบิด ก็ต้องตรวจเช็คสำหรับคันนี้ด้วย แม้ว่าคอยล์เสื่อมทั่วไปมักเกิดอาการสะดุดกระตุกตลอดเวลา
ไม่ใช่เฉพาะตอนเปลี่ยนมาเกียร์D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 17:31:46 »
เคยเจอเหมือนกันครับ ผมแก้ที่ปลายเหตุปรับรอบเครื่องให้สูงขึ้นตอนเดินเบาครับ ตอนนี้ขายไปแล้วครับ  :'(

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 18:17:07 »
เคยเจอเหมือนกันครับ ผมแก้ที่ปลายเหตุปรับรอบเครื่องให้สูงขึ้นตอนเดินเบาครับ ตอนนี้ขายไปแล้วครับ  :'(

เป็นวิธีที่ดีอย่างหนึ่งครับ ใช้ในตอนสุดท้ายที่หาสาเหตุอะไรไม่ได้แล้วจริงๆ
(ความจริงมันต้องมีเหตุทำให้เกิดผิดปกติ แต่หาสุดความสามารถอย่างไรก็ไม่เจอต้นตอจริงๆ)

แต่วิธีดังกล่าวก็พอให้แก้ปัญหาใช้งานรถได้ (แม้จะไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องนัก)
แลกกับรถกินน้ำมันเพิ่มขึ้นบ้าง และเกียร์เปลี่ยนอาจจะกระตุกแรงขึ้นบ้างที่เกียร์ต่ำๆ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 07:34:22 »
ลองตรวจสอบIdle Speed Controlก่อนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 10:04:33 »

เคยเป็นเหมือนกันครับ Proton Persona ปี 2000 เครื่อง 4G62 ไมล์น่าจะเกิน 250000  เข้าเกียร์ D แล้วรอบตกครับ   

ไม่ได้แก้ไขครับ ผมปรับรอบสูงขึ้นเอง แล้วขายทิ้งเหมือนกันครับ