ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการซ่อม ไฟท้าย โดนมอไซชนท้ายครับ  (อ่าน 8699 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
เรื่องมีอยู่วันนี้ฝนตกหนัก ผมเปลี่ยนเลนจากเลนกลางจะเข้าเลนซ้าย ก็เปิดไฟเลี้ยวปกติแล้วค่อยๆออก ออกไปได้เกือบเต็มคันปรากฏว่ามีมอไซมาชนท้ายจนล้ม มอไซไม่มีไฟหน้าทำให้มองไม่เห็นตอนเปลี่ยนเลนบวกกับฝนตกหนัก ใบขับขี่ไม่มี ทะเบียนขาดไม่ต่อ แต่สุดท้ายก็เคลียกันจนลงตัว ผมเป็นฝ่ายผิด ยอมรับครับ เปลี่ยนเลนตัดหน้า เสียค่าปรับที่โรงพักไป500 มอไซล้มแค่ถลอก ประกันชั้น1เคลีย

มาในส่วนของแผลที่รถครับ กันช้นซ้ายลฝหลังบุบ ไฟท้ายแตก ผมห่วงเรื่องไฟท้ายครับ รถผมอาจจะต้องนำไปใช้ก่อนเพราะว่าทำงาน ห่วงว่าเวลาฝนตกน้ำเข้าไฟแน่นอน จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ไฟติดปกตินะครับ หลอดไม่แตก แตกแต่กรอบ แล้วก็แผลแบบนี้เข้าศูนย์จะใช้เวลานานไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการซ่อม ไฟท้าย โดนมอไซชนท้ายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 22:33:55 »

เปลี่ยนไฟใหม่อยู่แล้ว   น้ำจะเข้าก็ช่างมัน

• **
Re: สอบถามเรื่องการซ่อม ไฟท้าย โดนมอไซชนท้ายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 22:47:12 »
น้ำเข้าไม่ทำให้ระบบไฟรถลวนใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 02:23:17 »
รถเก่าที่บ้าน น้ำก็เข้าโคมไฟนะครับ  เต็มที่ก็ไฟดับ เปลี่ยนหลอดใหม่ก็ติดเหมือนเดิม

ถ้าซีก็ใช้สก็อตเทปใส แปะกันน้ำก่อนก็ได้ครับ

ถ้าไม่ซีก็ปล่อยไว้ครับ เคยเห็นหลายคันบนท้องถนน ไฟท้ายแตก ข่วงฝนตกก็ขับกันปกติเลยครับ

ปล. แผลแบบนี้ ก็5-7 วันโดยประมาณครับ. ผมแนะนำ ไหนๆโคมพัง เพิ่มเงินส่วนต่างเปลี่ยนไฟท้ายเป็นแบบตัวไฮบริดหรือ ไฟท้ายแต่งก็ดีนะครับ สวยและก็สว่างดีเลย สำหรับ FB อิอิ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 05:42:52 »
มีตัวกันชนท้ายตรงฝาถังบุบด้วยนะครับ แล้วก็ล้อแม๊กเป็นรอยขูดนิดหน่อย 5-7 วันเองหรอครับผม

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 08:43:40 »
ผมเคยซ่อมศูนย์เสียประมาณนี้สองอาทิตย์ครับ ซ่อมจริงๆคงไม่เกินอาทิตย์ เวลาที่เหลือคือรอสั่งอะไหล่กับประกันอนุมัติครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 08:53:44 »
ผมเคยซ่อมศูนย์เสียประมาณนี้สองอาทิตย์ครับ ซ่อมจริงๆคงไม่เกินอาทิตย์ เวลาที่เหลือคือรอสั่งอะไหล่กับประกันอนุมัติครับ

ประกันน่าจะอนุมัติละครับ ใบเคลมสีเหลืองออกแล้วครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 11:27:08 »
ประกันน่าจะอนุมัติละครับ ใบเคลมสีเหลืองออกแล้วครับ
ใบเหลืองนั่นคือเบื้องต้นจากการดูแค่ภายนอกหรือเปล่าครับ เดี๋ยวพอได้คิวซ่อมแล้วช่างเค้าแกะออกมาเจอว่าต้องทำอย่างอื่นเพิ่มอีกเค้าจะต้องทำเรื่องไปประกันรออนุมัติอีกที

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 12:14:51 »
แต่แปลกอย่างครับที่มอไซไม่โดนค่าปรับอะไรเลย

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 13:16:57 »
มีตัวกันชนท้ายตรงฝาถังบุบด้วยนะครับ แล้วก็ล้อแม๊กเป็นรอยขูดนิดหน่อย 5-7 วันเองหรอครับผม

ถ้าเรื่องประกัน อนุมัติแล้ว ถ้าซ่อมศูนย์ 5–10 วันก็เสร็จครับ
ถ้าซ่อมอู่ อาจจะนานกว่านั้น

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 13:38:17 »
โทรไปถามศูนย์มาแล้วครับ แจ้งอาการเบ้องต้น ศูนย์บอกว่าอาจจะ2สัปดาห์ครับ ตอนนี้กำลังเล็งๆหารถเช่าระหว่างซ่อมอยู่ครับ เพราะต้องใช้รถทุกวัน