โพลล์

คุณว่า March กับ Brio อยู่คนละเซกเม้นต์หรือไม่

ไม่ เพราะราคาพอๆ กัน
3 (7.1%)
ไม่ เพราะเครื่องยนต์พอๆ กัน
13 (31%)
ใช่ เพราะมิติรถต่างกัน
22 (52.4%)
ใช่ เพราะวัสดุการตกแต่งต่างกัน
4 (9.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 37

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณว่า March กับ Brio อยู่คนละเซกเม้นต์หรือไม่  (อ่าน 6082 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป

คุณคิดว่า March กับ Brio เป้นรถคนละระดับหรือไม่ ??

ตอบในใจก่อน แล้วค่อยเลื่อนลงมาดู

เห็นหลายคนบ่นเรื่องที่นั่งหลังกัน ก็เลยมีตัวเลขยืนยันชัดเจนครับ ก่อนจะเสียเงินให้กับใคร

Honda Brio                 Nissan March
ยาว        3,610                         3,780
กว้าง      1,680                         1,665
สูง         1,475                         1,515
ฐานล้อ   2,345                         2,450
น้ำหนัก     950                           965           (รุ่นท๊อป)

(หน่วย มม.)

เทียบกันแล้ว BRIO สั้นกว่า 170  กว้างกว่า 15  เตี้ยกว่ากว่า 40 ฐานล้อสั้นกว่า 105 หน่วย มม.

ดูตัวเลขแล้ว คุณคิดว่า 2 รุ่นนี้ อยู่ในระดับเดียวกันหรือไม่ครับ ?

methus zaa

Re: คุณว่า March กับ Brio อยู่คนละเซกเม้นต์หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:55:37 »
ต่างกันริบลับ ครับ march กว้าง ประหยัดน้ำมัน คุณภาพการประกอบดีมาก เครื่องยนต์ดีสมชื่อนิสสัน
brio เป็นรถที่เล็กกว่า คุณภาพต่างกันมาก รูปทรงออกแบบเหมือนสวยไม่เสร็จ ภายในพอใช้ได้แต่พนักพิงหลังพอๆกับmarch เครื่องยนต์จี๊ดใจกว่ามาก เพราะเป็นเครื่อง
ยนต์ 4 สูบ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: คุณว่า March กับ Brio อยู่คนละเซกเม้นต์หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:04:45 »
คนละ็เซ๊กเม็นต์ครับ แต่ความยาว ก็17 เซ็นแล้ว เกินครึ่งฟุต หัวเข่าคนหลังติดเบาะหน้าได้เลยนะครับ
แต่อยู่ที่ึคนจะมองละครับ เพราะบ้านเราเล่นตีตั๊ว eco-car เหมือนกันอีก

แถมนิด เมื่อวานผมไปหาพี่ที่สนิท ตอนเรา มีนาไปเค้ายังถามผมเลยว่า ไบรโอ ขนาดเท่ามารช์หรือเปล่า เห็นราคาท็อปเกือบเท่ากัน
เลยบอกเค้าไปว่ามาร์ชใหญ่กว่าครึ่งฟุต เค้ามาเลยไปดูแจ๊สแทนเลย ''O_o  น่าสงสาร ไบรโอ จัง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:56:12 »
ผมว่ายังไงก็คนละเซกเมนท์ครับ march มันตัวถังใกล้ b มากๆครับแค่เครื่อง 1.2 เท่านั้นเองครับ ดูฐานล้อมาร์ชยาวกว่ามากกกกกกกส์ครับ

ออฟไลน์ Kungsadal

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 12:52:44 »
เท่าที่รู้มา สองคันนี้คนละเซกเม้นต์กันครับบริโอ้จะเล็กกว่า แต่มาช จะออกใหญ่กว่าเกือบเท่ารุ่นแจ็ส กับยาริส ถ้าเครื่องยนต์ไม่ใช่ 1.2

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 13:06:45 »
ถึงผู้ผลิตรถบางครั้งบางคราวจะไม่ได้บ่งบอกอย่างชัดเจนว่า รถรุ่นที่ออกมาของตนนั้นเป็น segment อะไร แต่
วิธีสังเกตุก็ดูง่ายๆ ครับว่า ในท้องตลาดนั้นรถคันนั้นๆ ไปคล้ายกับรถในกลุ่มๆ ไหนบ้าง เหตุผลก็คือ ก่อนที่จะ
ผลิตรถรุ่นนั้นๆ ตัวผู้ผลิตรถมีหน้าที่ต้องเอารถเกือบทุกรุ่นที่อยู่ใน segment เป้าหมายมาทำการชำแหล่ะ เพื่อ
เปรียบเทียบ ข้อได้เปรียบเสียเปรียบกันอยู่แล้ว ดังนั้นเมื่อมอง March แล้ว ลองนึกภาพตามดู เราจะนึกออกว่า
Nissan น่าจะเอารถอะไรใน segment ไหนมาชำแหล่ะเปรียบเทียบซึ่งหนีไม่พ้น B segment อยู่แล้ว ในส่วนของ
Brio นั้น ก็ชัดเจนอยู่แล้วว่าต้องเป็นรถกลุ่ม A segment ที่จะต้องถูกซื้อมาชำแหล่ะเปรียบเทียบครับ

ส่วนรถประเภทสายพันธ์ใหม่ ไม่เคยมีใครเปิดซิง segment ใหม่นั้นๆ มาก่อน เท่าที่เห็นที่ผ่านมา สื่อรถ หรือตัวบริษัทผู้ผลิต
เองจะเป็นผู้เฉลยอยู่แล้วครับ ซึ่งก็นานๆ จะมีรถประเภทใหม่ๆ ที่ไม่เคยมีในท้องตลาดมาก่อนออกมาซักที ซึ่งรถประเภทนี้
บริษัทผู้ผลิตอาจจะเอารถ segment นั้น นี้ มาชำแหล่ะตามความพอใจว่าสนใจส่วนไหน ไม่จำเป็นต้องเจาะจงอะไร
เพราะมันคือรถประเภทใหม่

ผมว่าการดูที่เจตนาของคนที่ออกแบบ จะดูได้ชัดเจนกว่า ดูตัวเลขของตัวถัง ว่ารถคันไหนอยู่ segment อะไรครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 13:27:35 »
ดูยังไงมันก็คนละ Segment ครับ
แค่มิติต่างๆก็พอตอบได้แล้ว

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 14:10:03 »
อ้าว BRIO กว้างกว่าเหรอครับ ทำไมเวลาไปนั่งแล้วเหมือนกับมันแคบกว่าเลยล่ะครับเนี่ย  เดี๋ยวถ้ามาในโชว์รูมต้องไปลองอีกครั้ง

Chariot

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 15:14:00 »
^
^
^
บริโอ้กว้างกว่าแค่เซ็นครึ่งเอง ใช้ความรู้สึกแยกไม่ออกหรอกครับ

ถึงคุณ ned - ผมว่าน่าจะใช้วิธีดูมิติตัวเลขผสมกับดูแพลทฟอร์มในการพัฒนานะครับ
ยกเว้นบางกรณีแปลกๆ เช่น บริโอ กับ มาร์ช ตีตั๋วเป็นอีโคคาร์ทั้งคู่ ดูเหมือนเซกเม้นต์เดียวกัน แต่พอดูมิติตัวเลขแล้ว มาร์ชขนาดใหญ่กว่า
หรืออีกกรณีที่ ซันนี่ใหม่ ที่มีขนาดใหญ่โตเท่า C-segment แต่พอดูพื้นฐานกลับใช้ของมาร์ชใน B-Segment

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 17:11:14 »
^
^
^
บริโอ้กว้างกว่าแค่เซ็นครึ่งเอง ใช้ความรู้สึกแยกไม่ออกหรอกครับ

ถึงคุณ ned - ผมว่าน่าจะใช้วิธีดูมิติตัวเลขผสมกับดูแพลทฟอร์มในการพัฒนานะครับ
ยกเว้นบางกรณีแปลกๆ เช่น บริโอ กับ มาร์ช ตีตั๋วเป็นอีโคคาร์ทั้งคู่ ดูเหมือนเซกเม้นต์เดียวกัน แต่พอดูมิติตัวเลขแล้ว มาร์ชขนาดใหญ่กว่า
หรืออีกกรณีที่ ซันนี่ใหม่ ที่มีขนาดใหญ่โตเท่า C-segment แต่พอดูพื้นฐานกลับใช้ของมาร์ชใน B-Segment

เหอ เหอ คิดไม่เหมือนกันน่ะครับ ยังไงผมว่าเจตนามันชัดนะ ยิ่งเค้าลงทุนเอาคู่แข่งมาหั่นขนาดนั้น มันชัดยิ่งกว่าชัดอีก (คิดต่างกันแต่ไม่เป็นไรนะ)

ส่วนใหญ่กรณีแปลกๆ จะเกิดขึ้นกับรถ Nissan ใช่มั๊ยครับ ทั้ง March, Tiida, Sunny (L02B)
ซึ่ง ตัวเลขมันกำกวมอยู่นะ แต่ถ้าดูวัตถุประสงค์กับเจตนาของผู้ผลิต มันชัดเจนยิ่งกว่าชัดอีก ในขณะที่
ถ้าเราเอา ตัวเลขกับแพลตฟอร์ม มาเถียงกัน มันเถียงกันได้ข้ามวันข้ามคืนเลยนะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 18:39:07 »
ผมดูขนาด-ราคา
ครับ

ส่วนใหญ่แข่งใน Segment ไหนราคาก็จะเกาะๆกับคู่แข่งใน Segment นั้นแหละครับ  ;D
H.

dogclubs

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 20:35:44 »
ถ้าดู segment ที่ความกว้าง แสดงว่า minicooper เป็นA segment. หรอ

methus zaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 20:39:31 »
ไม่ใช่ไอซ์ mini ไม่ใช่ a-segment แต่เป็นอะไรพี่นึกไม่ออกหว่ะ ;D

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 22:43:02 »
มันก็เหมือนไทยเอายาริส มาขายแข่งกับ แจ๊ซ
ทั้งๆที่ในญี่ปุ่น  รถที่เค้าเอามาเปรียบรุ่นกันคือ
ฮอนด้าFIT 1.5  โตโยต้า IST 1.5  มาสด้าDEMIO 1.5(2)  นิสสันTiida 1.5

คะแนนสูงสุดคือ DEMIO
ส่วนVitz (ยาริส) คนละรุ่นเลยไม่เอามาเปรียบมวย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 23:46:22 »
มันก็เหมือนไทยเอายาริส มาขายแข่งกับ แจ๊ซ
ทั้งๆที่ในญี่ปุ่น  รถที่เค้าเอามาเปรียบรุ่นกันคือ
ฮอนด้าFIT 1.5  โตโยต้า IST 1.5  มาสด้าDEMIO 1.5(2)  นิสสันTiida 1.5

คะแนนสูงสุดคือ DEMIO
ส่วนVitz (ยาริส) คนละรุ่นเลยไม่เอามาเปรียบมวย

ไม่หรอกครับ Vitz ญี่ปุ่นเค้าก็จับมาเทียบกับ Fit โดยตรงเหมือนกันครับ
แถมเป็นคู่เอกซะด้วย

ตามที่บอกมา Fit 1.5 x Ist 1.5 x Demio 1.5 เป็นกลุ่มเดียวกัน ส่วน Tiida 1.5
นอกกลุ่มครับ ในญี่ปุ่นมี B car มากมาย เค้าไม่ได้เอามาเทียบให้ครบทุกรุ่นมั้งครับ

(แต่ที่จริง ตัวถัง+option Fit มันแทบตรงตัวกับ Ractis เต็มๆ มากที่สุดครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2011, 23:51:41 โดย ned »