ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลดเสียงรบกวนรถ suzuki ertiga ทำอย่างไรได้บ้าง  (อ่าน 3925 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuchidsan

• Newbie
  • *
คันเก่าผมใช้ isuzu dmax เครื่อง 2.5 diturbo  ก็มีเสียงเครื่องขับกล่อมตลอดทางไม่ว่ารอบต่ำ หรือรอบสูง พอเปลี่ยนมาขับ ertiga  เสียงเครื่องเบามากแทบไม่ได้ยิน แต่เสียงยางบดกับถนน ดังกระหึ่มเลย ยิ่งมาเจอถนนลาดยางที่พื้นไม่เรียบ เสียงมันดังรบกวนผมมาก จึงอยากเรียนถามว่าพอมีแนวทางแก้ไข ให้มันเงียบกว่านี้ได้ไหมครับ  การติด damper ที่พื้นตัวถังช่วยได้ไหม แต่ใจยังไม่ค่อยอยากรื้อพรมเลยครับ
santacruz blur xc

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: อยากลดเสียงรบกวนรถ suzuki ertiga ทำอย่างไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 22:23:41 »
อยากให้ "อดทน" ไปซักระยะครับ

เดี๋ยวจะชินเอง ไม่เสียเงิน ไม่เสียรถ  ;D

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
Re: อยากลดเสียงรบกวนรถ suzuki ertiga ทำอย่างไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 22:39:41 »
รถทรงอเนกประสงค์พื้นที่รับเสียงมันเยอะตามขนาดห้องโดยสารครับ
ถ้าไม่อยากรื้อพรมก็ทำได้แค่ เปิดเพลงกลบ กับเปลี่ยนยางคราวหน้าเลือกยางแบบเงียบๆ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 23:26:41 »
ติดแผ่นแดมป์ เป็นลักษณะยางหนาๆ แปะกับ กับเหล็กพื้นรถ

พ่นน้ำยา กันเสียง ตามซุ้มล้อ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 00:18:47 »
ในบอร์ด รีวิว

มีสมาชิกท่านนึง รีวิวไ้ว้นะครับ

ทั้งเรื่องการพ่นกลบเสียง โดยน้ำยา ด้วย

เพิ่มเติมให้ครับ แดมป์ซุ้มล้อ เคยถาม 4-6 พันครับ 

ผลที่ไำด้เงียบขึ้นพอสมควร(มิราจ)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 00:46:33 »
ในบอร์ด รีวิว

มีสมาชิกท่านนึง รีวิวไ้ว้นะครับ

ทั้งเรื่องการพ่นกลบเสียง โดยน้ำยา ด้วย

เพิ่มเติมให้ครับ แดมป์ซุ้มล้อ เคยถาม 4-6 พันครับ 

ผลที่ไำด้เงียบขึ้นพอสมควร(มิราจ)
ทำความสะอาดยากขึ้นไหมครับ?

ออฟไลน์ hamber

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:28:02 »
swift ก็เหมือนกันเลยคับ บางครั้งรู้สึกเหมือน เครื่องบินกำลัง Landing  อิอิ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:45:25 »
เสียงที่เกิดขึ้น มาจากทางด้านล่างคับ ผมลองพ่นกันสนิมหนาๆในจุดที่เสียงน่าจะเล็ดลอดเข้ามาแล้ว ก็ดีขึ้นนิ๊ดนึง

ถ้าไม่ลองแดมป์อย่าที่คนอื่นว่า ก๊ลองเปลี่ยนยางเป็นพวกเงียบๆ เช่น GR st  ใหม่ ก็น่าจะเงียบลงอีกระดับนึงนะคับ

หรือก็ต้องเข้าศูนย์ที่รับพ่นกันสนิมช่วงล่างแบบเต็มสูตร พ่นหนาๆเลย จะช่วยได้เยอะ

ส่วนผมตอนนี้ก็ ทำ...........ใจ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:55:54 »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

รอได้รถก่อน เดี๋ยวจะเอาไปทำบ้าง

สิ้นกันยายน เจอกันครับ :D :D :D :D

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 20:36:32 »
แดมป์ตรงประตูสี่บานสักสองชั้นกับตรงพื้นรถตำแหน่งช่วงซุ้มล้อ เห็นผลแน่นอนครับ แต่วิธีง่ายสุดตอนนี้มีน้ำยาชนิดหนึ่งเมื่อแห้งแล้วจะเกาะติดเหมือนปูนเลย ทนทานอยู่ได้นาน พ่นหรือทาทับบริเวณตรงซุ้มล้อครับ เงียบกว่าแดมป์จากข้างในด้วยซ้ำ