ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์BMWทำเรื่องให้ผมเซ็งอีกแล้วครับ  (อ่าน 20912 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ขออภัยล่วงหน้านะครับ ถ้าหากมีคำที่ไม่สุภาพเป็นช่วงๆ เพราะผมสุดๆจริงครับ
เรื่องนี้ ยาวหน่อยนะครับ ศูนย์ RDG Automobil หาดใหญ่ (จัดไปครับ พี่คอมเมนท์ที่1ขอมาครับ)

เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ผมได้เอารถเข้าไปเปลี่ยนชุดกล่องควบคุมระบบปัดน้ำฝน(พังตั้งแต่ออกรถมาได้แค่2เดือน) และผมก็ต้องทนขับไปพังๆแบบนั้นไปอีก2เดือนเต็มๆ (2เดือนนี้ทรมานแค่ไหนติดตามอ่านข้างล่างนะครับ) และรถผมก็มีอายุได้4เดือน(2เดือนก็พังซะแล้ว+2เดือนที่รออะไหล่) หลังจากที่รอมา2เดือนเต็มๆ มันอ้างว่าของต้องนำเข้ามาจากเยอรมัน(ผมก็ไม่รู้ว่าจะเชื่อได้มั้ยนะครับ เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องในการสั่งอะไหล่ แต่ส่วนตัวคิดว่ามันโกหก) ฝนตกทีแทบจะต้องจอดรถ วิ่งต่อลำบากมาก ชุดปัดน้ำฝนมันทำงานได้ เพียงแต่ว่าเราต้องกะระยะในการให้มันหยุดเอง!!! คือปกติ กดก้านลง1ที มันก็จะปัดขึ้น-ลงให้อัตโนมัติ1ครั้ง แต่พอกล่องมันพัง เราต้องกดก้านลงค้างไว้เพื่อให้มันปัดขึ้น-ลง เราปล่อยก้านขึ้นตอนไหน มันจะหยุดตอนนั้น และถ้าเมื่อไหร่ที่ปล่อยก้านในรถในจังหวะที่ก้านปัดหน้ารถมันกำลังปัดขึ้นมาอยู่บนกระจก มันก็จะค้างอยู่แบบนั้น มองทางข้างหน้าแทบไม่ได้ !!! และพอกดให้Auto แมร่งก็ปัดแบบไม่มีวันหยุดเลย ไม่มีน้ำแม้แต่หยดเดียวมันก็ปัดไม่มีหยุด พอจะกดปิดระบบAuto แมร่งก็ต้องกะระยะ ถ้าไปกดปิดตอนก้านปัดหน้ารถมันกำลังวิ่งไปอยู่บนกลางกระจก ก้านปัดมันก็จะค้างอยู่บนกระจกอย่างนั้น และยิ่งไปกว่านั้น พอกดให้ฉีดน้ำบนกระจกหน้าน้ำก็ฉีดได้ปกติ แต่โดยก้านปัดหน้ารถมันก็จะปัดขึ้น-ลง ให้3ครั้ง แต่พอมันพัง แมร่งปัดเป็นร้อยปัดไม่หยุด และยิ่งไปกว่านั้น กดให้มันหยุดไม่ได้ !!! แมร่งต้องกดปุ่มดับเครื่อง ถึงมันจะหยุด โคตรทุเรศเลยครับ

เมื่อ4โมงเย็นเพิ่งไปรับรถมา เจ้าหน้าที่รับหน้างานแจ้งว่า กล่องควบคุมทั้งกล่องหลักและกล่องรองมัน"พังทั้ง2กล่อง" พอถามว่าทำไมมันถึงพังเร็วจัง รถแค่2เดือนพังแล้ว แถมไม่ค่อยได้ใช้ด้วยซ้ำ เพราะเวลาฝนตกผมจะไม่เอารถออกมาวิ่ง ได้คำตอบว่า มันไม่ได้พัง เพียงแต่ว่าทางโรงงานผลิตเซ็ทระบบซอร์ฟแวร์มาผิด เลยทำให้ทางเจ้าหน้าที่ต้องเซ็ทระบบซอร์ฟแวร์ให้ใหม่ทั้งหมด(ผมคิดในใจ เอ้าไอ่ห่าเมื่อกี้บอกกูอยู่หยกๆว่ากล่องมันพัง แล้วอยู่ๆมาพูดว่าไม่ได้พังเฉย อะไรของมึงกันแน่วะเนี่ย) แต่สิ่งที่ทำให้ผมเซ็งยังไม่ใช่เรื่องนี้ครับ แต่เรื่องนี้ก็ทำให้ผมเซ็งและเบื่อในระดับนึงแล้ว ที่เซ็งกว่านั้นพอเอารถออกมาจากศูนย์ไอ้บ้าห้าร้อย ก็ต้องมานั่งเซ็ทเองใหม่หมดเลย จากเดิมที่กดก้านไฟเลี้ยวเบาๆ1ครั้ง ไฟเลี้ยวก็จะกระพริบ3ครั้ง มันก็กระพริบแค่1ครั้ง แอร์จากที่25เย็นเจี๊ยบ ก็กลายเป็น25ที่อุ่นถึงขั้นร้อน!!! จนทำให้ผมต้องเสียเวลาขับกลับไปที่ศูนย์ไอ้บ้าห้าร้อยอีกครั้ง ไปถึงศูนย์ ผมก็บอกมัน แอร์ร้อน!!! มันก็จะมีเจ้าหน้าที่ที่รับหน้างานเข้ามานั่งในรถผม แล้วบอกให้ผมเข้ามานั่งข้างมัน แล้วก็ปรับในไอไดรฟ์ นู่น นี่ นั่น แล้วก็ปรับให้เป็น16องศา
แล้วบอกผม นี่ไงไม่ร้อนแล้ว(ผมก็ด่ามันในใจว่า"ไอ้เวนอิห่า") ผมบอกมันว่า มันไม่ใช่แบบนี้ดิ จากที่ผมเปิดแค่25มันก็ยังเย็นมาก แต่นี่อะไร 16แล้ว ยังไม่เย็นเท่า25เหมือนเดิมเลย มันก็ลุกออกจากรถผมไปบอกให้ช่างเข้ามาทำให้ ช่างก็เข้ามา ก็แค่เลื่อนฮีตเตอร์ทำความร้อนที่บนคอนโซนให้กลายเป็นเย็น โดยที่ไม่ถึง30วินาที ในขณะที่มันไอ้เจ้าหน้าที่รับงาน ปรับอยู่เป็น10นาทีและปรับในไอไดร์ฟผมมั่วไปหมด พอออกจากศูนย์ ผมต้องมานั่งแก้ไขเองหมดเลยในจอ มันปรับมั่วจนระบบมันมั่วไปหมดเลย
1.ประตูไม่ล็อคAutoตอนความเร็วเกือบๆ20เหมือนเดิมแล้ว
2.ตอนกดก้านไฟเลี้ยวเบาๆไฟเลี้ยวไม่กระพริบ3ครั้งเหมือนเดิม
3.จากเดิมตอนเปิดฝากระโปรงท้ายไฟฉุกเฉินจะไม่กระพริบ แต่นี่ กระพริบ2ครั้ง เป็นจำนวน3รอบ เล่นเอางงไปเลย
4.ไฟLEDสีขาวใต้มือจับประตูไม่ติดทั้ง4บาน จากเดิมติดดีปกติ
5.ข้อนี้เด็ด ที่พักแขนด้านขวาบนแผงประตู(บริเวณสวิซควบคุมกระจก) โดนปากกาของมัน จิ้มและขีดยาวเป็นรอยยาว2มิล 3จุดด้วยกัน  !! และผมก็โทรไปบอกมัน มันบอกว่าให้เอาน้ำผสมสบู่เด็กลองเช็ดดู ถ้าไม่ออกค่อยโทรหามันใหม่
6.ผมคิดว่าน่าจะเจอสิ่งผิดปกติของรถอีก ในวันพรุ่งนี้ จะมาบอกอีกทีครับ มันไม่ใช่แค่นี้แน่ๆ
7.ไม่รวมพวก กระจกมองหลัง มองข้าง เบาะ แอร์ อากาศไหลเวียน พวงมาลัย อื่นๆ ที่มันปรับมั่ว ที่ผมต้องมานั่งปรับเองทีหลังตลอด

สรุป ข้อ1 3 4ผมยังเซ็ทเองไม่เป็น ใครพอเซ็ทเป็นมั่งครับ ผมไม่อยากจะไปเจอหน้ามันแล้ว เห็นแล้วปวดขี้
มาแชร์ประสบกาณ์ขนหัวลุกให้พี่ๆได้อ่านกันครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 21:22:26 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ dusitmon123

Re: ศูนย์BMWทำเรื่องให้ผมเซ็งอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 19:33:35 »
ศูนย์ไม่ดี ทำไมต้องหลังไมค์ครับ ผมเจอศูนย์ไหนไม่ดี อู่ไหนไม่ดีผมแฉเลย เราเอารถเข้าไปรับบริการ มีใบเสร็จถูกต้อง ไม่ได้พูดลอยๆ จัดหนักไปครับจะได้ปรับปรุง คนอื่นผ่านมาดูจะได้ไม่ซวยตามๆกัน

ปกติรถที่บ้านผมเอาเข้า บาเซโลน่ามอเตอร์ ตรงรองเมือง ก็บริการดีครับ มีที่บางนาด้วย ของมิลลิเนียมมั้ง

แต่บาซ่า วิภาวดีไม่โอเคเลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ศูนย์BMWทำเรื่องให้ผมเซ็งอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 19:35:06 »
ไม่ดีก็เปลี่ยนศูนย์ ทำไมต้องทน ศูนย์มีแยอะแยะ bsi เข้าได้ทุกที่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 19:38:03 »
เรื่องของเรื่อง ผมไปกรุงเทพไม่ได้ครับ เวลาไม่อำนวยครับ ไม่มีทางไปใช้บริการในกรุงเทพได้เลยครับ มันก็มีแค่หาดใหญ่อะครับในภาคใต้ หรืออีกที่ในใต้ ก็นู้นเลย ภูเก็ต!!!  :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 19:43:35 »
สู้ๆครับพี่ พี่โทรไปด่าศูนย์ใหญ่บีเอ็มเลยครับเพื่อเขาจะมาตักเตือนไอศูนย์บ้าเนี่ยๆๆ
ปล. ภาคใต้นี้มีศูนย์บีเอ็มกี่ศูนย์ครับเนี่ย หายากโคตรๆๆๆ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 19:45:56 »
คนห่วยแล้วครับแบบนี้ ของผมศึกษาเองปรับเองหมดเลยครับ

เกือบทุกข้อสามารถปรับได้ที่  Setting เลยครับ

ข้อ1.ผมจำชื่อไม่ได้นะ แต่น่าจะขึ้นต้นว่า Door Lock อะไรสักอย่าง

ข้อ3.ของผมก็เซ็ทให้มันกระพริบแบบนั้นแหละครับ

ข้อ4.อันนี้อยู่ในหัวข้อ Welcome Light ครับ ลองไปกด ติ๊กถูกดูมันก็จะติดตามปกติเองครับ เลือกให้ติดกี่วินาทีได้ด้วย

ปล.ศูนย์น้อยเสียด้วยซิครับ ผมว่าศูนย์ตามต่างจังหวัดของ BMW น่าจะยังไม่ได้มาตรฐานพอนะ เรื่องนี้น่าจะลองปรึกษาพี่จิมมี่ดูเผื่อมีทางช่วยได้อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 19:51:47 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 19:49:28 »
ทามไม ช่างดูไม่โปรยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 19:51:19 »
อืม..รถใหม่ทำไมเป็นแบบนี้ละนี่ ประตูล็อคอัตโนมัติเข้าใจว่าตั้งได้นะครับ มันจะอยู่ใน door เซ็ตจาก Idrive

ส่วนเรื่องศูนย์ ผมว่าเป็นหลายที่ ผมซื้อที่ กทม. มาเข้าเซอร์วิส ที่แถวบ้าน วันนึงเข้าไปเครมสีที่โดนจ้ิมท้ายมานิดนึง

พอดีประกันจะหมด ชวนทำผ่านศูนย์ บอกจะดูแลอย่างดี นู้น นี่ นั่น  ผมเลยให้เสนอมา แพงกว่าที่เดิม เกือบหมื่นแปด

ผมกะจะทำช่วย แต่พอถามรายละเอียด การเครม กลับตอบไม่ได้ บอกให้ทำก่อน แล้วให้ดูจากกรมธรรม์เอา ฮ่วย ผมเลยต่อที่เดิม

วันหลังพาแฟนไปดู x3 เจอหน้าไม่ทัก ผมต้องถามว่าเมื่อไหร่จะได้คิวทำรถ .. บอก ไม่รู้พี่ต้องตามกับอีกคน เฮ้อ ..

ตอนทำเรื่ิองเครมก็เป็นคนนี้ แต่ให้ไปถามกับอีกคน ประมาณไม่ทำประกัน ก็ตามเอาเองเหอะ ..ของผมเป็น SA จังหวัดที่ข้าวหลามอร่อย

เอาใจช่วยให้แก้ไขผ่านไปด้วยดีนะครับ ...เซ็งแทนเลยแบบนี้

ออฟไลน์ chsuthep

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 19:53:50 »
หวังว่าความคับแค้นใจผู้ใช้ BMW ทางภาคใต้ฝั่งตะวันออกจะมีเสียงดังพอให้ศูนย์BMW ได้ยินบ้าง
ผมก็เป็น 1 ในนั้นครับ

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 20:00:32 »
เจอคนหัวอกเดียวกันแล้ว ศูนย์ที่หาดใหญ่ เจอช่างที่ชื่อเอกป่าวครับและอีกคนผอมๆ ผมยาวสีทอง สองคนนี้สุดๆ ผมเคยเซ็งมารอบหนึ่งแล้ว พารถไปซ่อมพอผมจะเอากลับสตาร์ทไม่ติดมันบอกทิ้งไว้ก่อนพรุ่งนี้ค่อยมาเอา ผมเลยพาช่างที่รู้จักจากข้างนอกมาสุดท้ายเขาเอาแบตมาพ่วงติดเลย จะเลี้ยงไข้ไปไหน สงสัยคิดว่าเราโง่ น่าเบื่อครับเรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 20:04:16 »
ไอที่กล่่าวมา ยกเว้นที่ปัดน้ำฝน มันตั้งเองได้ครับ -_-

ออฟไลน์ punjai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 20:45:02 »
เคยอ่านเจอว่ามีคนแนะนำให้เอา handy drive เสียบเข้าช่อง USB ในช่องลิ้นชัก แล้วเข้าเมนู setting แล้วทำการ export ค่าต่างๆที่เราตั้งค่าเอาไว้ได้ เมื่อช่าง reset ระบบใหม่ค่าต่างๆหายไปหมด เราก็ import เอาค่าที่เรา export ไปเก็บไว้มาได้ ผมยังไม่เคยลองทำแต่เคยดูในyoutubeเค้าทำแบบนี้ ลองทำดูนะครับ

ออฟไลน์ freefall

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 20:47:45 »
พอเราเอารถเค้าเช็คสักวัน สองวันจะมี CC โทรมาถามคะแนนที่เราจะให้ศูนย์ครับ

อันนี้คือเวลาทองของลูกค้าครับ จัดไปอย่าให้เสีย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 20:51:49 »
ผมว่าไอคนรับเรื่องห่วยแตกมากกว่า

เป็นผมก็คงยั๊วครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 20:56:29 »
ทำไมช่วงนี้อ่านเจอแต่ศุนย์ bm แย่ๆบ่อยจัง

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 21:02:34 »
พอกันครับ เบื่อและเซงกับความมั่วซั่วของมาตรฐานศูนย์บริการ BMW ครับ ผมเจอที่ศูนย์ในจังหวัดขอนแก่นมาก็แย่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kong303

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 21:17:38 »
เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่าช่างศูนย์ BMW ควรปรับปรุงจริงๆครับ

ขอเล่าตัวอย่างกรณีผมบ้างครับ
ปัจจุบันใช้ 320d sport e90 ผมแจ้งช่างที่ศูนย์ว่ารถมีอาการพวงมาลัยดิ้นตามพื้นถนน และเอียงซ้าย ไฟหน้า 2 ข้างสูงไม่เท่ากัน

ช่างบอกว่า
- เป็นแบบนี้ทุกคัน (นี่รถราคาเกือบ 3 ล้าน มันเป็นแบบนี้เหรอ ???)
- เติมลมยางเท่าใหร่ (ผมตอบว่าเติมตามข้างประตู ล้อ 18" จากโรงงาน หน้า 34 หลัง 38) ช่างบอกว่าให้เติม 32 ทั้งสี่ล้อพอ (เอ่อ แล้วข้างประตูมันจะเขียนไว้ทำไม)

ผมแก้ปัญหาโดยปรึกษาอู่นอก 2-3 อู่ เพื่อหาสาเหตุของปัญหา หลายท่านให้ความเห็นว่าน่าจะเป็นปัญหาจากยาง
จนผมตัดสินใจเปลี่ยนยางไป 6 หมื่นกว่าบาท
ปรากฎว่าอาการพวงมาลัยดิ้นหายไป ขับสนุกขึ้นเยอะ และพบว่าศูนย์ล้อที่เพิ่งตั้งออกมาจากศูนย์เมื่อประมาณ 6000 โล (ต้องจ่ายเพิ่มเพราะนอกเหนือ BSI)
มีค่าที่เพี้ยนไปจากค่าที่ควรจะเป็นมาก

สรุปผมมีความเห็นว่า
1.ช่างไม่มีความใส่ใจรับฟังปัญหาของลูกค้า ตั้งธงไว้ก่อนว่ารถยี่ห้อตัวเองดี ปกติ ลูกค้าคิดไปเอง
2.ไม่มีความสามารถในการวิเคราะห์สาเหตุของปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างแท้จริง
3.ความรู้เกี่ยวกับ Product ไม่เชี่ยวชาญ (กรณีลมยางซึ่งเป็นเรื่องพื้นฐานอย่างมาก และมาตรฐานการตั้งศูนย์ล้อ)

ตอนนี้กำลังหาศูนย์ใหม่ที่ไว้ใจได้อยู่ครับ ท่านใดมีศูนย์ไหนแนะนำในกรุงเทพ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 21:51:58 »
ลองดูกระทู้นี้ครับ http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=148812

เป็นเหตุการณ์ปกติ ที่พบเห็นได้บ่อยๆกระมังครับ ส่วนตัวผมที่ไม่ได้รู้จัก ศูนย์ไหนที่ดีเป็นพิเศษ

ยอมรับเลยว่า ถึงจะชอบ BMW แต่ไม่คิดซื้อใช้ครับ และกรณีที่เห็นดังกล่าว

พบได้บ่อยครับ ตามเวปรถยนต์ต่างๆ

ส่วน MB ก็มีเคสแบบนี้บ้าง แต่น้อยกว่ากันชัดเจนมากครับ

ส่วน VW ปัจจุบัน ยังไม่มีกรณีที่มีปัญหาแบบนี้ครับ จะบอกว่าแย่หรือน่ากลัวกว่าไม๊ คงต้องลองชั่งกันดูครับ เห็นๆกันอยู่ครับ

ส่วนท่านใด ได้รับบริการที่ดีและอยากแนะนำศูนย์ BMW ที่ท่านพอใจ ผมว่า บอกกล่าวกันในนี้เลยดีกว่าครับ เผื่อแผ่คนที่สนใจและช่วยเหลือคนที่กำลังเดือดร้อนครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 22:35:25 »

ส่วน VW ปัจจุบัน ยังไม่มีกรณีที่มีปัญหาแบบนี้ครับ จะบอกว่าแย่หรือน่ากลัวกว่าไม๊ คงต้องลองชั่งกันดูครับ เห็นๆกันอยู่ครับ

ึคุณหมอ ล่าสุดผมจะเิิอาน้องแพนด้า ผมไปแก้เสียงพอดีว่า ไม่มีเวลาเอาเข้าศูนย์วันธรรมดาเลย (ช่วงเดือนมกราคม รถค้างซ่อมเยอะมากๆ นัดเสาร์เข้าซ่อมไม่ได้คิวเลยครับ) พอไปให้เซลล์ลองหาวิธีช่วยเหลือ น้องเซลล์บอกผมว่าจะเอาเข้าวันไหนจะจองรถ Test drive เอาไว้ให้ใช้ระหว่างซ่อมก่อน ผมก็รับปากไปว่าเอาเข้าวันไหนจะนัดไปอีกที พอดีผมใช้ไปอีกสักพักนึง ตอนนี้ราวๆ 4,700 กม.แล้ว เสียงที่กวนใจ ค่อยลงไปเยอะครับ รอให้อาการชัดๆก่อน วันก่อนเซลล์ก็โทรมาถามว่าเมื่อไหร่จะนัดเอาเข้าไปให้ช่างเค้าดู ... บริการดีๆแบบนี้ก็เอามาแชร์กันหน่อยครับ ศูนย์ที่ผมออกเป็นของ ไทยยานยนต์นะครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 22:41:09 »
ขออภัยล่วงหน้านะครับ ถ้าหากมีคำที่ไม่สุภาพเป็นช่วงๆ เพราะผมสุดๆจริงครับ
เรื่องนี้ ยาวหน่อยนะครับ ศูนย์เวน RDG Automobil หาดใหญ่ (จัดไปครับ พี่คอมเมนท์ที่1ขอมาครับ)

- นี่หรือครับศูนย์.... นึกว่าอู่ข้างทาง... :o

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 23:12:59 »
 :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 23:15:25 »
พอเราเอารถเค้าเช็คสักวัน สองวันจะมี CC โทรมาถามคะแนนที่เราจะให้ศูนย์ครับ

อันนี้คือเวลาทองของลูกค้าครับ จัดไปอย่าให้เสีย
ผมเคยพอเข้าไปอยู่ก่อนหน้านี้นะครับ แต่ก็ไม่มีCCโทรมาถามอะไรเลยนะครับ ถ้าโทรมาจริง ผมจะให้มันติดลบครับ

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 23:50:33 »
ผมเพิ่งได้รถมาจากศูนย์ คนสอนวิธีใช้งานก็ดีครับ รู้หลายอย่าง
ยกเว้นตัว sensor ที่ใช้เท้าแหย่ที่ฝากระโปรงหลัง
คนสอนเค้าบอกผมว่า "sensor ตัวนี้มักเตะกันไม่โดนกัน ไม่รู้อยู่จุดไหน( กลาง,คอนซ้ายขวา) "
เค้าเลยไม่อยากโชว์ตัวนี้ให้ผมดู เพราะมันได้บ้างไม่ได้บ้าง (ผมคิดในใจว่าทำไมของมันห่วยจัง?)

ผมกลับมาอ่านคู่มือ บอกต้องยืนห่างออกมานิดนึง ถึงจะทำงาน
จากนั้นลองเอาเท้าแหย่ ก็ทำได้ทุกครั้งไม่มีปัญหา -_-

พวก Setting ต่างๆใน iDrive ศึกษาจากคู่มือเองไว้ก็ดีนะครับ
เผื่อวันไหนไปกดโดนอะไรจะได้ตั้งกลับมาได้ครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 23:56:16 »
เห็นใจครับ...

อยู่ ตจว. ทางเลือกน้อย ศูนย์ออกแนว monopoly กลายๆ ไม่มีคู่แข่งด้านบริการ
เลยไม่ง้อลูกค้า...ไม่พัฒนา ไม่แก้ไข ก็ต้องทำใจครับ

โดยส่วนตัวเห็นด้วยกับคุณ ben ครับ
ของใช้ทุกๆอย่าง ควรอ่านคู่มือการใช้งานครับ
ของๆเรา เราซื้อ เราใช้ ของมันก็มีวิธีการใช้ ก็ควรจะรู้อย่างถ่องแท้ครับ
เพื่อตัวเราเอง เพื่อรถเราเอง

ปล . แต่ก่อนผมก็ไม่อ่านครับ แต่เดี๋ยวนี้รู้สึก ของใช้โดยเฉพาะทุกอย่างที่มีไฟฟ้ามันจุกจิกซะเหลือเกิน
ล่าสุดเครื่องฟอกอากาศ ผมอ่านซะทะลุปรุโปรง
แต่รถนี่ยังหวั่นๆอยู่ เกรงว่า เล่มจะหน้ากว่าเยอะมาก 5555555555555+

หนังสือเรียนไม่เคยอ่านเลยจริงๆ...ให้ตายเถอะ 5555

ผมเพิ่งได้รถมาจากศูนย์ คนสอนวิธีใช้งานก็ดีครับ รู้หลายอย่าง
ยกเว้นตัว sensor ที่ใช้เท้าแหย่ที่ฝากระโปรงหลัง
คนสอนเค้าบอกผมว่า "sensor ตัวนี้มักเตะกันไม่โดนกัน ไม่รู้อยู่จุดไหน( กลาง,คอนซ้ายขวา) "
เค้าเลยไม่อยากโชว์ตัวนี้ให้ผมดู เพราะมันได้บ้างไม่ได้บ้าง (ผมคิดในใจว่าทำไมของมันห่วยจัง?)

ผมกลับมาอ่านคู่มือ บอกต้องยืนห่างออกมานิดนึง ถึงจะทำงาน
จากนั้นลองเอาเท้าแหย่ ก็ทำได้ทุกครั้งไม่มีปัญหา -_-

พวก Setting ต่างๆใน iDrive ศึกษาจากคู่มือเองไว้ก็ดีนะครับ
เผื่อวันไหนไปกดโดนอะไรจะได้ตั้งกลับมาได้ครับ

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 23:56:36 »
ศึกษาอ่านคู่มือเยอะๆครับ บางปัญหาสามารถแก้ไขเองได้
หาข้อมูลเวบเมืองนอกบ้าง เพราะมีอะไรดีๆเยอะ  ผมยังอัพแผนที่เป็น2013เองเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 00:02:32 »
ดูจากวิธีตอบของพนักงานแล้ว

ถ้าไม่บอกยี่ห้อ ผมคงนึกว่านี่เป็นรถ Chevrolet   -.-

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 00:19:25 »
ศึกษาอ่านคู่มือเยอะๆครับ บางปัญหาสามารถแก้ไขเองได้
หาข้อมูลเวบเมืองนอกบ้าง เพราะมีอะไรดีๆเยอะ  ผมยังอัพแผนที่เป็น2013เองเลยครับ

ของดีแบบนี้...สงสัยต้องมหลังไมค์ครับ 555555 ^^

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 06:05:12 »
ผมจะเลิกใช้ bm ไปตลอดชาติก็เพราะศูนย์นี้แหละครับ หลายเรื่องจริงๆ บอกตามตรงใช้ bm ในภาคใต้นี่ลำบากกะชีวิตเป็นที่สุด มีแค่สองศูนย์ คือ หาดใหญ่ และภูเก็ต ที่ใกล้บ้านที่สุดก็หาดใหญ่ แต่ของเค้าสุดๆจริงๆ สงสัยต้องเปลี่ยนยี่ห้อ

ออฟไลน์ sakolsakman

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:08:53 »
อย่าเลิกใช้เลยครับ ผมใช้มาห้าคันแล้ว ตัวล่าสุดเอฟ30 บอกตามตรงก็ไม่ประทับใจเท่าไหร่ แต่ยังรักบีเอ็มมากกว่าเบนซ์ครับ
ผมเคยเอาเข้าสมัยก่อนยนตรกะ ช่างแม่งทำไฟเบรคผมไม่ติด ก่อนออกจากศูนณ์ผมเช็คก่อน ผมเข้าไปชี้หน้าหัวหน้าช่างผมขึ้นมรึงเลยครับ บอกมันว่าถ้าภายในครึ่งชั่วโมงมรึงแก้ไม่หายกรูเอามรึงตาย ไม่ถึง20นาทีทุกอย่างเรียบร้อยครับ เจอคนมั่วๆแบบนี้ต้องโหดครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:43:23 »
อย่าเลิกใช้เลยครับ ผมใช้มาห้าคันแล้ว ตัวล่าสุดเอฟ30 บอกตามตรงก็ไม่ประทับใจเท่าไหร่ แต่ยังรักบีเอ็มมากกว่าเบนซ์ครับ
ผมเคยเอาเข้าสมัยก่อนยนตรกะ ช่างแม่งทำไฟเบรคผมไม่ติด ก่อนออกจากศูนณ์ผมเช็คก่อน ผมเข้าไปชี้หน้าหัวหน้าช่างผมขึ้นมรึงเลยครับ บอกมันว่าถ้าภายในครึ่งชั่วโมงมรึงแก้ไม่หายกรูเอามรึงตาย ไม่ถึง20นาทีทุกอย่างเรียบร้อยครับ เจอคนมั่วๆแบบนี้ต้องโหดครับ

ใช่ครับรถเค้าดีจริงๆผมยอมรับ แต่กับศูนย์นี่ต้องปรับปรุงด่วน ไม่งั้นลูกค้าหนีหมด โดยเฉพาะที่หาดใหญ่ ผมก็เคยมีปากเสียงถึงขั้นต้องให้คนกลางจากศูนย์ที่ผมซื้อรถของเค้ามาโทรมาเคลียร์ให้ ไม่งั้นไม่จบ เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะมาเล่าสู่กันฟัง