ผู้เขียน หัวข้อ: เร่เข้ามาๆ จะบอกวิธีอ่านสเปค Film ให้ฟังงงงง!!!!!  (อ่าน 10696 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
ไม่มีอะไรมากเนื่องจากช่วงนี้รถใหม่ออกมาเยอะ เห็นมีกระทู้ถามเรื่องฟิล์มกันอยู่เนื่องๆ เช่น ติดฟิล์มอะไรดี? ฟิล์มยี่ห้อนี้ดีกว่ายี่ห้อนี้จริงหรือเปล่า? ติดฟิล์ม หน้า60%รอบคัน 80% มืดไปหรือเปล่า? 

เอ๊า.....ลองมาดูกัน

1.อย่างแรก......พิล์ม 40,60,80% คืออะไร?  ::)

ตัวเลขที่ว่า คือ ความเข้ม(มืด)ของฟิล์มตามภาษาช่างที่เรียกกัน ยิ่งเลขมากยิ่งมืดมาก(แต่ไม่ได้หมายความว่ากันร้อนได้ดีเสมอไป)
แต่...........เวลาดูตารางสเปคฟิล์ม ผู้ผลิตจะจะบอก % ของแสงส่องผ่าน เช่น แสงส่องผ่าน 40% ก็เท่ากับว่าฟิล์มนั้นเป็นฟิล์มเข้ม 60% ในแบบที่ช่างเรียก %ของแสงส่องผ่านยิ่งมาก ฟิล์มยิ่งใส

2. ฟิล์มดำ /ฟิล์มปรอท

เราจะรู้ได้ไงว่าฟิล์มเบอร์ไหนออกสีดำ หรือเงาๆ แบบปรอท บางท่านอยากให้ฟิล์มดูเงา บางท่านอยากได้ฟิล์มดำ ให้รถดูดุๆ นอกจากจะดูได้จาก %ของแสงส่องผ่านแล้ว ก็ยังดูได้จาก % การสะท้อนแสงยิ่ง % มาก ก็ยิ่งออกสีเงินๆ แบบปรอท...  แต่จำใว้อย่างนึงว่าถ้ามันออกสีปรอทมากๆ เวลาขับผ่านไฟถนนสีส้มอมเหลืองท่านจะเห็นเป็นลายๆ ชวนปวดตา

3. ค่าการลดความร้อน

ต้องดูดีๆ เพราะบางยี่ห้อเล่นซิกแซก ใช้ค่าการลดความร้อนจาก สปอร์ทไลท์ หรือลดความร้อนจาก Infarate หรือลดความร้อนจาก UV อย่างใดอย่างหนึ่ง เพียงอย่างเดียว *บอกเลยว่าต้องดูค่าการลดความร้อนจากแสงแดดเท่านั้น ยิ่ง% มากยิ่งลดความร้อนได้เยอะครับ

คงจบเพียงเท่านี้ครับหลักๆที่ต้องดูก็มีแค่ 3 หัวข้อด้านบน ดูตารางแล้วไปบอกเบอร์ร้านฟิล์มได้ตามใจชอบ ;D

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
Re: เร่เข้ามาๆ จะบอกวิธีอ่านสเปค Film ให้ฟังงงงง!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 14:13:09 »
ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ BOBOz

• **
Re: เร่เข้ามาๆ จะบอกวิธีอ่านสเปค Film ให้ฟังงงงง!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 16:29:57 »
ขอบพระคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 18:34:13 »
ใช่แล้วครับ จริงๆถ้าเอาเรื่องกันร้อน ดูค่าลดความร้อนรวม ค่าเดียวจบ แต่...
จำไว้ว่าฝรั่งไม่เคยหลอกกันเอง  มีแต่คนไทยหลอกกันเอง เราถึงไม่เคยเห็น vkool เอาสเปกมาลง

ลองเข้า vkool usa สิ จะรู้ว่า vk70 มันเป็นอย่างไร
ของดีกันร้อนดี ไม่เอามาขาย แต่มันใสกันร้อนไม่ดี เอามาบอกว่ากันร้อนดีตรงนี้แหละที่หลอกคนไทย

ปล. ใน ตปท ค่าพวกนี้วัดข้ามยี่ห้อได้เลย

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 21:38:21 »
ใช่แล้วครับ จริงๆถ้าเอาเรื่องกันร้อน ดูค่าลดความร้อนรวม ค่าเดียวจบ แต่...
จำไว้ว่าฝรั่งไม่เคยหลอกกันเอง  มีแต่คนไทยหลอกกันเอง เราถึงไม่เคยเห็น vkool เอาสเปกมาลง

ลองเข้า vkool usa สิ จะรู้ว่า vk70 มันเป็นอย่างไร
ของดีกันร้อนดี ไม่เอามาขาย แต่มันใสกันร้อนไม่ดี เอามาบอกว่ากันร้อนดีตรงนี้แหละที่หลอกคนไทย

ปล. ใน ตปท ค่าพวกนี้วัดข้ามยี่ห้อได้เลย

vk70 ผมว่า เค้าขายความใส แต่กันร้อนดีไม่ใช่เหรอครับ
ซึ่งผมว่า มันก็กันร้อนได้ดีมากตัวนึงนะครับ
หลายคนไม่ค่อยชอบ เพราะมันใสเกิน คนข้างนอกมองเข้ามาได้แบบชัดเจน ไม่มีอำพราง

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 21:50:48 »
เอาสเปควีคูลมาฝากครับ. มีฟิลม์ใสยี่ห้อใหนเทียบเท่า vk70 แล้วดีกว่าอีกหรือครัน หุหุ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 21:55:47 »
ขอบคุณ มากๆครับ
ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องฟิล์มมากเท่าไร ;D

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 22:02:54 »
มีประโยชน์มากเลยครับ

ผมก็ว่า ว่าไอ้ อินฟาเรดด และ ยูวีไม่เกี่ยวกับความร้อนหรอกครับ

แต่ถามว่า VK-70 กันดีมั้ย ก็ต้องบอกว่าดี แต่ดีเท่า VK 40 or 30 ก็คงเป็นไปไม่ได้ครับ

ลองดูตาม V-KOOL USA ดู รู้เลยครับ

http://www.v-kool.com/our-products/automotive/v-kool/v-kool-solitaire

ดูที่ total solar energy rejection ครับ

คร้าวนี้ผมจะลองหาของ crystaline ดู รวมถึงยี่ห้ออื่นแล้วทำตารางมาแบ่งเพื่อนๆนะครับ ... ถ้าทำได้ 5555+

ออฟไลน์ bongo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 00:12:00 »
Infrared เกี่ยวข้องกับความร้อนโดยตรงเลยนะครับ มันเป็นคลื่นความร้อนรูปแบบนึงเลยล่ะ
ยี่ห้อราคาประหยัดจะไม่บอกประสิทธิภาพการป้องกัน Infrared หรอกครับ (เพราะมันมีประสิทธิภาพต่ำ โฉษณาไม่ได้)

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:54:08 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ iSame

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 11:09:27 »
มีประโยชน์มากเลยครับ

ผมก็ว่า ว่าไอ้ อินฟาเรดด และ ยูวีไม่เกี่ยวกับความร้อนหรอกครับ

แต่ถามว่า VK-70 กันดีมั้ย ก็ต้องบอกว่าดี แต่ดีเท่า VK 40 or 30 ก็คงเป็นไปไม่ได้ครับ

ลองดูตาม V-KOOL USA ดู รู้เลยครับ

http://www.v-kool.com/our-products/automotive/v-kool/v-kool-solitaire

ดูที่ total solar energy rejection ครับ

คร้าวนี้ผมจะลองหาของ crystaline ดู รวมถึงยี่ห้ออื่นแล้วทำตารางมาแบ่งเพื่อนๆนะครับ ... ถ้าทำได้ 5555+
F30 ผมติด VK 30  รอบคัน  vk40บานหน้า แต่ทำไมผมรู้สึกว่ามันไม่ต่างกับลามิน่าตัวธรรมดาเลย เพราะมันแสบแขนมาก แถมยังร้อนด้วย  :'( :'( :'(หรือผมโดนทางห้าง ย้อมแมว ติดตัวอื่นแล้วอ้างเป็นVKน่ะ 555

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 14:29:39 »
เอาสเปควีคูลมาฝากครับ. มีฟิลม์ใสยี่ห้อใหนเทียบเท่า vk70 แล้วดีกว่าอีกหรือครัน หุหุ

ผมบอกให้เอาสเปก usa มาดูครับ

อันนี้คนไทยเอามาบอกไม่หมด
ตอนนี้ถ้าค่าลดความร้อนรวมต่ำกว่า 68% ผมถือว่าสอบตกสำหรับผม

ขอบคุณคุณ Mojo-jojo ที่เอาlink usa มาให้ครับ

ผมเคยหลงติด vk-70 อยู่คันนึง  อยากลอกทิ้งมาก  ส่วนคันอื่นใช้ vk-30  vk-40 vip. ก็ดีขึ้นเยอะ
แต่หลังๆไม่เน้นใส  มีดีกว่า vkool อีก แต่ยอมรับว่า vkool สามรุ่นหลังที่ผมบอก ถึงเรียกว่าใสและกันร้อนดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 19:52:26 โดย Newhang »

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 15:41:31 »
ขอบคุณครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 16:48:14 »
ไหนๆก็พูดกันเรื่องฟิลม์กรองแสง แล้วฟิลม์นิรภัยนี่ป้องกันการปาหินได้มั๊ย? ถ้าป้องกันได้ป้องกันที่ความเร็วประมาณเท่าไรครับ? อยากรู้ข้อมูลเพื่อความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 17:48:52 »
ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 19:54:06 »
ไหนๆก็พูดกันเรื่องฟิลม์กรองแสง แล้วฟิลม์นิรภัยนี่ป้องกันการปาหินได้มั๊ย? ถ้าป้องกันได้ป้องกันที่ความเร็วประมาณเท่าไรครับ? อยากรู้ข้อมูลเพื่อความปลอดภัยครับ

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน  แต่ฟิล์มพวกนี้มักกันร้อนไม่ค่อยดีครับ

ออฟไลน์ Palermo

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 21:39:10 »

ใจจริงผมอยากให้เลิกเรียก 40 60 80 นะ อยากให้ระบุรุ่นฟิล์มเลย เช่น Lamina 60 น่าจะระบุไปเลยว่า Lamina ARL20C

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 21:48:53 »
เพิ่งเข้าใจ ของคุณครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 22:52:51 »

ใจจริงผมอยากให้เลิกเรียก 40 60 80 นะ อยากให้ระบุรุ่นฟิล์มเลย เช่น Lamina 60 น่าจะระบุไปเลยว่า Lamina ARL20C

ใช่ครับ   ผมเห็นด้วยมาก 
ตอนนี้มาถามผมว่า รถผมติดฟิล์ม 80 60 40 อันไหน  ผมไปต่อไม่ถูกเลย
ผมบอกได้แค่ว่า ฟิล์มผมแสงส่องผ่าน 5% อันนี้เรียกอะไรดีอ่ะ

แต่ความมืดจริงคง80 ภาษาชาวบ้าน แต่เราพูดไม่ออกเพราะมันไม่ 80%
ยิ่งวีคูลเนี่ย จะไปเทียบความมืดได้ไง vk30 ใสกิ๊ก

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 23:08:58 »
เวลาบอกเซลล์ บอกสเปคจะง่ายกว่าครับ

ไม่บอกเป็น 40 หรือ 60

ก่อนติดให้ลองดูของจริงครับ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 16:11:16 »
อยากได้ความรู้พอดีเลย ขอบคุณครับ  :D