กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
ด้วยเหตุผลต่างๆ มันดูชวนให้เชื่อจริงๆ อันนี้ยอมรับเลยว่า ผมน่ะเชื่อไปแล้ว .... และยิ่งมีตัวเลขขาดทุน มากถึง 228% เข้าไปอีก ..

แต่ก็ ชัดเจนครับ สิ่งที่เป็นต่อไปก็เอาใจช่วย ให้ฟื้น มารถใหม่ๆสวยๆราคาดีๆมาขายกันต่อไป
2
Discussion Forum / Re: 911 ต้องเผื่องบการดูแล ต่อปี เยอะแค่ไหนหรอครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย axister เมื่อ วันนี้ เวลา 20:16:13 »
cayenne e บิดผมเฉลี่ยปีละ 6-7หมื่นนะครับ ภาพรวมเพราะบางปีก็ 4 บางปี 2แสนก็มี เทียบแล้วแพงกว่า bmw ไม่เท่าไหร่ รถเกรย์ ซ่อมอู่เกรย์ครับ แต่ตระกูล coupe ไม่มีประสบการณ์เหมือนกันครับ

แต่แบตไฮบริด 9แสนกว่า ดุเดือดไปหน่อย เทียบกับ lexus gs 9หมื่น
3
ขอบคุณครับ กระจ่างครับ
4
Discussion Forum / Re: การถือลอยทะเบียนประมูล
« กระทู้ล่าสุด โดย axister เมื่อ วันนี้ เวลา 20:12:52 »
ถือลอยได้ครับ ถ้าประมูลเองจะออกมาเป็นชื่อของเราเลยเก็บใบเสร็จเอาไว้

แต่กรณีถือต่อจากคนอื่น ให้หารถตัวเองมาใส่ก่อนแล้ว จดชุดสงวนออกมาเป็นชื่อเรา เพราะไม่ฉะนั้นสิ่งที่เราถือจะเป็นชุดสงวนของเจ้าของคนเก่าพร้อมใบมอบอำนาจ (ในทาง กม. ปลอดภัยเหมือนกัน แต่ไม่แนะนำเพราะบางทีถือนานบัตรประชาชนหมดอายุจะวุ่นวายมากครับ)

การถือลอยได้ตลอดจนกว่าจะจดใส่คันใหม่ ตามหลักเค้าจะขอป้ายคืน แต่หลังๆก็ไม่ขอแล้ว ผมเคยมีเคสป้ายทองขอคืนไป จะ issue ใหม่บอกป้ายหมดรอเป็นปีเลยครับ แนะนำว่าตอนสงวนขอเก็บป้ายไว้เองดีกว่า  :-X
5
Discussion Forum / Re: รถผู้บริหารป้ายแดงไมล์น้อย
« กระทู้ล่าสุด โดย axister เมื่อ วันนี้ เวลา 20:06:34 »
ขอแชร์ในมุมทำดีลเลอร์บ้างครับ

รถผู้บริหารป้ายแดงมีจริง และลุงๆผมก็ทำแบบนี้ ซึ่งออกตัวก่อนว่าไม่ดี ส่วนตัวถ้าผมเอามาใช้เองจะจดป้ายขาวหมด และมักจะใช้ป้ายขาวที่แบรนด์บังคับให้ซื้อไว้ทำรถเทส

เค้าจะตัดเป็นรถ display/demo มาป้ายแดงและเอาไปใช้ครับ และเค้าจะใช้ป้ายแดงเกือบตลอด จนหมด cycle มันที่ต้องเอาไปขายเป็นรถ demo ระยะเวลาจะอยู่แค่ไม่เกิน 6 เดือน หรือบางคันที่เค้าบังคับซื้อและผมไม่ใช้ อาจจะตัดไปแลกกับศูนย์จังหวัดอื่นเค้าก็จะเอาไปใช้ลากป้ายแดงไม่จดขาว แล้วขายเป็นมือสองป้ายแดง ขายเป็นรถเทสครับ

ดังนั้นที่เหมารวมว่า ผบรห ไม่ใช้ป้ายแดง ไม่นั่นไม่นี่ ผิดครับ ของผมอาจจะเป็นส่วนน้อย แค่ในดีลเลอที่รุ้จักกันต่างจังหวัดหลายๆที่ก็ทำแบบนี้ ฉะนั้นจะเหมารวมว่าเราเป็นส่วนน้อยก็ได้ครับแต่ไม่ใช่ทุกคนเป็นแบบที่เดากัน ที่บอกว่า เจ้านายเอย เพื่อนเอย พี่ป้าน้าอา ไม่ใช้ป้ายแดง ก็สุดแล้วแต่ครับ

แค่ส่วนตัวผมใช้ป้ายขาวอย่างที่บอกแหละแต่มันมีปัจจัยอื่นๆ นอกจากบังคับจด ก็มีธุรกิจทะเบียนที่ทำร่วมกับรถด้วยเลยทำให้หารถใส่ป้ายขาวเลขสวยไว้ตลอดครับ

ทีนี้ตอบคำถาม จขพ. น่าสนใจมั้ย

ถ้าจากมุมของผมเอง ผมคงเลี่ยงครับ ส่วนใหญ่ใช้กันเต็มที่มากเลย(เต็มในมุมแบบ ไม่ใส่ใจ ต่อให้ขับน้อยแต่ก็ไม่ดูแลอะครับ) และแทบทุกคนที่เป็นรถ ผบรห มีการชนเล็กๆน้อยๆ หรือหนักสุดที่มีก็คือชนคานท้ายยุบ รถที่ไม่แมสมากบางทีคนจะเทสบอกไม่มีรถเทส ก็มี ตรงนี้ที่เราเคยได้ยินกันรุ่นแปลกๆ ตัวอย่าง bmw 2series เค้าจะมีรถกลางแล้วเวียนไปตามศูนย์ต่างๆไม่แปลก แต่ถ้าเป็นรถที่ทำยอดอย่าง d-seg พรีเมียมค่ายนึง บางศูนย์ไม่มีให้เทสเพราะตัดไปใช้เองนิแหละครับ แล้วยิ่งถ้าหายไปนานๆให้เดาเลยว่ามันเกิดอุบัติเหตุ เอาไปซ่อมอยู่ และเรื่องเหล่านี้น้อยมากที่จะเอามาบอกลูกค้า บางทีการชนมันไม่เข้าตัวถึงหรือยากที่จะเช็คมากจริงๆ นอกจากถอดไส้มาดูซึ่งที่ผ่านมาไม่เคยมีใครขอให้ถอดดูเลยครับ เป็นเรื่องที่ดีลเลอร์ผมในอดีตเป็นบ่อย ออกตัวก่อนว่าปัจจุบันไม่ได้ทำแล้วครับ แบรนด์ที่ทำมันไม่มียอด + ปัญหาที่เล่ามานิแหละเลยตัดสินใจเลิกทำ

ในบรรดารถมือสองป้ายแดงจากศูนย์ผมมองว่า demo ปลอดภัยสุดครับ รถ display เองวิ่งน้อยแต่ส่วนใหญ่เข้ามาเซอวิสเรื่องระบบต่างๆเยอะกว่า ถึง defect จะแก้หาย แต่ก็ยากจะเดาว่าระยะเวลานานๆมันจะมีอะไรโผล่มาอีกเพราะเครื่องยนต์ เวลาติดแต่ไม่ได้วิ่งผมว่าน่ากลัวว่าวิ่งเยอะครับ

อย่างพวกรถ 10ปี+ วิ่ง 100k สำหรับผมเฉลี่ยวิ่ง 10k ต่อปี ปลอดภัยกว่า 10ปี วิ่ง 40k นะครับ ยิ่งเป็นพวกไฮบริด วิ่งสม่ำเสมอให้การทำงานเป็น cycle ดีกว่า วิ่งน้อยๆแบตหมดบ่อยๆ มันจะเสื่อมง่ายกว่าครับ

อันนี้ผมทำงานเกี่ยวกับการดูแลรถผู้บริหารนะ
1. รถผู้บริหาร ไม่ลากป้ายแดงครับ
มันเข้าจอดประจำที่คอนโดไม่ได้(เพราะลงทะเบียนไม่ได้)
ผ่าน M Flow ไม่ได้
ผู้บริหารชอบให้เปลี่ยนป้ายขาวไว้ๆครับ

2.ผู้บริหารมักอยู่ไกลจากที่ทำงาน จึงต้องจ้างคนขับ
คอนโดจะอยู่แหล่งกินข้าวกับลูกค้า ส่วนที่ทำงานอยู่อีกที่บางทีข้ามจังหวัด
ไปตีกอล์ฟ ไปเที่ยวบ่อย
ฉนั้นเลขไมล์ ไม่น้อยแน่นอน

พวกนี้เขียนบรรยายไปงั้นๆครับ ไม่จริง

อันนี้น่าจะ leasing ครับ แล้ว leasing แปลกๆด้วย ทำยังไงให้มีแต่ไปตีกอล์ฟไปเที่ยว บริษัทเค้าซื้อฟลีทที 20-30คัน มีคนขับจริงไม่เยอะหรอกครับ แก๊งที่มีคนขับชัวร์ๆเป็นพวก BU head / C level ซึ่งพวกนี้ส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ฟลีทบริษัทครับ บริษัทนี้ดูแลรถแปลกๆดีครับ รู้ข้อมูลลูกค้าละเอียดมาก ปกติบริษัทผมมีแต่คนรับรถมาสลับเปลี่ยนเอาไป service ไม่เคยได้คุยกับคนที่ได้รถไปเลย ถือว่าบริษัทนี้ใส่ใจมากๆครับ
6
ไว้ใจได้หมด แค่เราตรวจสอบสภาพ ก่อนเซ็นรับครับ :-\
7
Discussion Forum / Re: BMW X5 VS Benz GLE สำหรับผู้สูงอายุ
« กระทู้ล่าสุด โดย mick เมื่อ วันนี้ เวลา 19:41:42 »
ไปรถตู้แทนน่าจะดีกว่าครับ x5 ขนาดขับ ยังโยนและเมารถครับ
8
ได้อ่านข่าวแล้วความคิดแรกทีเข้ามาในหัวคือ... ค่ายจีนสักค่ายที่ทำท่าจะทิ้งบ้านเราไป พยายามสร้างข่าวเพื่อเบนเป้าสายตาออกจากค่ายตัวเองรึเปล่า ???  :P
9
Discussion Forum / Re: BMW X5 VS Benz GLE สำหรับผู้สูงอายุ
« กระทู้ล่าสุด โดย Blackorwhite เมื่อ วันนี้ เวลา 18:54:48 »
ถ้าอยากได้รถยุโรปเน้นขับขี่อยู่ อยากแนะนำ 6gtครับ
ไม่เตี้ยแบบ sedan ไม่สูงแบบsuv กำลังกลางๆ
10
สื่อทุกวันนี้ ต้องการแค่ยอดวิว
กุเรื่องขึ้นมาเอง ที่มาที่ไปก็ไม่มี พูดขึ้นมาลอยๆ
เพราะยิ่งดูน่าตกใจ ยิ่งแชร์เยอะ ยิ่งได้ยอดวิว
โดยไม่สนใจว่าผลกระทบจะเป็นอย่างไร
ผมเป็น suzuki จะฟ้องให้หมดตัวเลย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10