ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อ Honda Jazz GK Mt รบกวนผู้ที่รู้จริง ๆ แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 18519 ครั้ง)

ออฟไลน์ pipoglory

• Newbie
  • *
พอดีกำลังคิดจะเปลี่ยน ท่อ อยู่ครับ

ตัดสินใจลำบากมาก อยากได้ เงียบที่สุด แรงที่สุด  พอจะมีใครแนะนำมั๊ยครับ เอาไม่แย่กว่าของเดิมนะครับ

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยุ่ว่า จะเปลี่ยน ปลาย Js แท้  เปลี่ยนท่อนแคทลูกแรก  
หรือใส่ HKS Silencer แท้ทั้งระบบเลยดีกว่ากัน

หรือใครมีอะไรเสนอแนะ หรือ แนะนำ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากนะครับ  

ปล.ส่วนตัวชอบเอารถไปขับเล่น แบบ Circuit นะครับ + กำลังมีแผนในอนาคตว่าจะเปลี่ยนเครื่องแคมคู่ด้วยครับ กำลังทะยอยหยอดเหรียญอยุ่  ช่วงล่าง เบรค ทำหมดแล้วจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2015, 01:16:36 โดย pipoglory »

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
Re: ท่อ Honda Jazz GK Mt รบกวนผู้ที่รู้จริง ๆ แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 01:59:03 »
เงียบสุด แรงสุด นี้ยังไม่เคยเจอนะฮะ ปกติท่อมันก็แค่สิ่งระบายของเสียออกไม่ใช่หรอครับ

ทำให้ดีทุกย่านได้ แต่มันก็อาจจะไม่เด่น  ถ้าอยากเล่น ต้องยอมสละซักย่านนึง

เพื่อนสมัย ม.  เปิดร้านท่อมีแต่ตัวแรงชอบมาทำลองสอบถามดูมั้ยครับ muffer design

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: ท่อ Honda Jazz GK Mt รบกวนผู้ที่รู้จริง ๆ แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 02:08:31 »
pipewerks ครับ แต่ไม่เงียบนะครับ  :D

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 04:00:55 »
ถ้าเน้นไม่ดังมาก และต้องเป็นแท้ตรงรุ่น ก็คงต้องเป็น hks silencer hi power ตัวนี้เท่านั้นครับ

ผมใช้อยู่ครับใส่ GE  AT ก่อนหน้านี้ใช้ท่อ copy สำนักต่างๆในไทย J'S,Spoon(ใส้เยื้อง) เสียงดังสะใจครับ.. เหมาะกับการขับอัดรถ ลากรอบ มันสะใจ แต่ไม่เหมาะกับการเดินทางเลย เสียงจะเข้าห้องโดยสารมาก

hks silencer hi power แท้ตรงรุ่น(ใส้ตรง) รอบเดินเบาเสียงจะไม่ดังเลย บางทีรู้สึกว่าเสียงเบาไปหรือเปล่าอยากได้ดังเพิ่มอีกนิด ออกนุ้มทุ้มๆ เสียงจะเริ่มออกรอบสัก 3500 ไปแล้ว 5500 เสียงหวาน (ผมเปลี่ยนแค่ปลายนะครับ แคทเดิม ท่อนกลางเดิม) ช่วงต้น auto จะตกนิดๆแต่ไม่มาก ช่วงกลาง-ปลาย รอบขึ้นเร็ว วิ่งดีกว่าเดิมแน่นอน

แต่ถ้าเสียงหวานจริงๆ คงต้อง J'S recing แล้งละครับแต่เสียงค่อนข้างจะดัง

DC5 ITR Exhaust Catalog  ลองดูเสียงตัวอย่างท่อแบบต่างๆดูครับ

อันนี้เป็นตัวอย่าง jazz thai ลง K20A +J'S racing ทั้งเส้น เสียงอย่างโหด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2015, 04:08:35 โดย noobs »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 04:35:00 »
ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับ ดูเพลินเลยผม ^^"

ออฟไลน์ bmwmania

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 07:24:36 »
Fujitsubo ไหมครับ ทุ้มๆแน่นๆดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 08:07:07 »
ตอนนี้แอบเล๊ง

catalyst Straight circuit converter  J's

https://www.jsracing.co.jp/js2/index.asp?xMODE=SHOP&xSW=2&xBUNRUI=44&xPARENT=41&xSHASHU=39

ท่อนกลาง มี pipe J's

https://www.jsracing.co.jp/js2/index.asp?xMODE=SHOP&xSW=3&xBLAND=1&xSHASHU=39&xPARENT=41&xNO=C304-F5-50CT&xKEYWORD=

ท่อนปลาย J's สแตนเลส

https://www.jsracing.co.jp/js2/index.asp?xMODE=SHOP&xSW=3&xBLAND=1&xSHASHU=39&xPARENT=41&xNO=C304-F5-50R&xKEYWORD=

หรือ

ท่อนปลาย J's ไทเท กับ J's catalyst Straight circuit converter  ท่อนกลางใช้ของเดิมติดรถ

ส่วนเรื่องของ Silencer https://www.jsracing.co.jp/js2/index.asp?xMODE=SHOP&xSW=2&xBUNRUI=43&xPARENT=41&xSHASHU=39

แบบไหนจะเวิร์คกว่ากันหว่า  

ปล. ถ้าผิดกฎ ยังไง กราบขออภัยด้วยครับ ^^"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2015, 08:40:10 โดย pipoglory »

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 11:44:37 »
วิ่งCircuit เน้นที่เฮดพอคับเอาของนอกแท้
แล้วเดินแป็บเลสไม่ต้องใหญ่มาก 1.7-2นิ้ว
วีออสเพื่อนเดินสูตรนี้อยู่แต่วิ่งถนนนะซัดที่หนุกหนาน
ที่สำคัญต้องพ่วงกล่องจูนใบ ม้าค่อยมา
ท่ออย่างเดียวไม่เท่าไร

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 17:24:47 »
พอดีกำลังคิดจะเปลี่ยน ท่อ อยู่ครับ

ตัดสินใจลำบากมาก อยากได้ เงียบที่สุด แรงที่สุด  พอจะมีใครแนะนำมั๊ยครับ เอาไม่แย่กว่าของเดิมนะครับ

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยุ่ว่า จะเปลี่ยน ปลาย Js แท้  เปลี่ยนท่อนแคทลูกแรก  
หรือใส่ HKS Silencer แท้ทั้งระบบเลยดีกว่ากัน

หรือใครมีอะไรเสนอแนะ หรือ แนะนำ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากนะครับ  

ปล.ส่วนตัวชอบเอารถไปขับเล่น แบบ Circuit นะครับ + กำลังมีแผนในอนาคตว่าจะเปลี่ยนเครื่องแคมคู่ด้วยครับ กำลังทะยอยหยอดเหรียญอยุ่  ช่วงล่าง เบรค ทำหมดแล้วจ้า

" เครื่องแคมคู่ "  ในที่นี้ หมายถีง L15B ( vtec DOHC ) ที่ใส่อยู่ใน jazz ตัวนอกใช่มั้ยครับ

ชาว jazz เค้าไปวางกันเยอะรึยังครับ หรือว่าเป็นคันแรกๆในประเทศไทย   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 17:35:50 »
ผมกำลงหาพักปลายไปเปลี่ยนให้อัลติสเหมื่อนกัน สนใจ tanabe ไม่ทราบว่ามีตัวอื่นแนะนำไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 01:45:54 »

" เครื่องแคมคู่ "  ในที่นี้ หมายถีง L15B ( vtec DOHC ) ที่ใส่อยู่ใน jazz ตัวนอกใช่มั้ยครับ

ชาว jazz เค้าไปวางกันเยอะรึยังครับ หรือว่าเป็นคันแรกๆในประเทศไทย   ;D ;D ;D

ใช่แล้วครับ L15B เป็น DOHC บ้านเรา SOHC

ตอนนี้ก็พอมีคนวางแล้วนะมีไม่กี่คนจ้า สงสัยเพราะเครื่องยังใหม่อยู่ครับ  ^^"

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 18:45:20 »
ถ้าในความหมายว่า ทั้งเงียบ ทั้งแรงที่สุด มันคงเป็นไปได้ยากครับ

แต่ถ้าผสมผสานทั้ง 2 อย่างในจุดที่พอดีน่าจะพอมีให้เลือกหากันพอสมควร ลองหาตามนิตยสารยุ่นดูครับ น่าจะพอมีการทดสอบเปรียบเทียบกันอยู่บ้าง

ปล.วิ่งในสนาม ท่อเงียบมันไม่ใช่นาาาาา   ;D ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 13:55:31 »
ถ้าในความหมายว่า ทั้งเงียบ ทั้งแรงที่สุด มันคงเป็นไปได้ยากครับ

แต่ถ้าผสมผสานทั้ง 2 อย่างในจุดที่พอดีน่าจะพอมีให้เลือกหากันพอสมควร ลองหาตามนิตยสารยุ่นดูครับ น่าจะพอมีการทดสอบเปรียบเทียบกันอยู่บ้าง

ปล.วิ่งในสนาม ท่อเงียบมันไม่ใช่นาาาาา   ;D ;D ;D ;D

เงียบ ๆ แหละ ซุ่ม

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 14:21:30 »
ขออนุญาตแนะนำครับ

ถ้าเครื่องเดิม จูนกล่อง แนะนำพักปลายมูเก้น DC5 มาแปลงใส่ คายไอเสียเร็วกว่าเดิม และเงียบด้วยครับ (ถ้าลากรอบจัดๆ ก็พอมีเสียงเหมือนกันนะ 555+)  ;)

ถ้าใส่แคม(สเต็ปเริ่มต้น) เปลี่ยนหัวฉีดซิ่ง จูนกล่อง แนะนำ Pipe-B ของ Spoon ปลายมูเก้น DC5 มาแปลงใส่ก็ได้ครับ

ส่วนแคทรอให้เสียก่อน ค่อยเปลี่ยนเป็นแคทซิ่งก็ได้ครับ เพราะว่าพอเปลี่ยนแคทแล้ว ไอเสียจะเหม็นเพิ่มขึ้นพอสมควรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2015, 15:07:58 โดย Bier »