ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบคันเร่งแล้วมีเสียงหอน บางทีก็เป็นบางทีก็ไม่เป็น แบบนี้มีปัญหาทีตรงไหนครับ  (อ่าน 10742 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
mazda3 ผมอายุ 1 ปี 10 เดือน วิ่งไป 20000 โล เช็คระยะตลอด แต่ช่วงเดือนทีผ่านมา

มีอาการ เหยียบคันเร่งที่ความเร็วต่ำ มันจะหอนครับ ปล่อยคันเร่งก็ไม่มีเสียงละ คิดว่าที่ไม่ได้ยินที่ความเร็วสูงเพราะเสียงรถมันน่าจะกลบ

อ่านกระทู้ยางด้านล่างมาชักจะหวั่นๆ เพราะจะออก ตจว เร็วๆนี้ด้วย แต่ยางผมก็ไม่ได้เก่าอะไร วิ่งก็น้อย

ถามช่างที่ศูนย์บอกว่าต้องเป็นตลอดถึงจะบอกได้ว่าเป็นอะไร ทีนี้บางวันก็มีเสียงบางวันก็ไม่มีเสียง

แบบนี้ต้องทำอย่างไรครับ ???

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ลอกอัดเสียงดู น่าจะดี smartphoneมีหลายprogramมี่อัดเสียงง่าย ง่าย

ออฟไลน์ Ohmmypp

เกียร์หอน? แต่จะรีบเป็นไปไหน รถยังใหม่อยู่เลย -*-

ไม่น่าใช่... แต่เสนออาการเผื่อไว้ รอคำตอบท่านอื่นๆ แล้วกันครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
บอกการใช้รถเพิ่ม ผมขับรถเร็ว ขับมุดบ่อย ใช้ paddle shift บ่อย จะมีผลหรือเปล่าครับ ( แต่มันมันจริงๆนะ  :D )

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถ้าgearเปลี่ยนตามก็อาจจะมีอะไร  (รถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ)

ออฟไลน์ Sammy_

เอาแบบนี้ครับ
1 สังเกตว่าเสียหอนช่วงความเร็วใหนบ่อยที่สุด
2 พอรู้ความเร็วที่หอน ก็ลองขับให้ถึงย่านความเร็ยนั่น แล้วผลักเกียร์มาที่ N แล้วลองเหยีบคันเร่งไปเรื่อยๆดูครับ เหยียบแบบเกียร์ว่างนั่นและ
3 ลองสงเกตสิ่งผิดปรกติ ว่าหอนอยู่หรือไม
4 ถอคันเร่งแล้วใส่ เกียร์ D แล้วเหยียบคันเร่งไปต่อ ในย่านความเร็วที่หอนว่ากลับมาหอนคืนหรือไม่

ลองตามนี้ดูนะครับ ถ้าผลัก N แล้วเหยียบคันเร่งเปล่าๆ แล้วไม่มีเสียง สันนิฐานว่าน่าจะมาจาก เกียร์
ทั้งหมดนี้ต้องลองในที่รถโล่งๆหน่อยนะครับ เดี๋ยวขับช้าขับเร็ว อาจจะถูกคันหลังว่าเอา  ;D

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
เสียงหอน..!..ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับคืนพระจันทร์เต็มดวงแบบคืนนี้หรือเปล่า.. ::) -- ขออนุญาตแซวเล็กๆ อย่าซีเรียสครับ.. ;D

เข้าเรื่องแล้วค้าบ...นอกจากอัดเลียงตามคำแนะนำด้านบนแล้ว..อาจต้องสังเกตรายละเอียดต่างๆประกอบ เช่น เกิดขึ้นช่วงที่ออกรถครั้งแรกตอนเช้า? หรือทุกครั้ง / ความเร็วรถ / รอบเครื่องยนต์ / ตำแหน่งเกียร์ หรือ ทดลองเปิด/ปิดอุปกรณ์บางอย่าง หรือ หากพื้นที่เอื้ออำนวย อาจทดลองเลี้ยวซ้าย/ขวาและสังเกตความเปลี่ยนแปลงของเสียง -- เยอะจัง -- คือชวนเพื่อนไปช่วยสักคนสองคนก็ดีนะครับ จะได้มีข้อมูลให้ช่างมากขึ้นครับ..

ขอให้โชคดี แฮปปี้เอ็นดิ้งครับ :D

ออฟไลน์ 6162002

ความเร็วต่ำ หมายถึงเกียร์ 1 รึเปล่าครับ หรือทุกเกียร์
ลองใช้โหมด M แล้วลองเลือกเกียร์ และสังเกตุดูครับ ว่ามันดังทุกเกียร์รึเปล่า

เพราะมาสด้า 2  ของผมมันก็เป็น  แต่มันเป็นที่เกียร์ 1 อย่างเดียว  ช่างก็บอกไม่ได้ยิน  เซ็งเป็ด  ขับของเพื่อนไม่เป็น