ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหาท่อแวคคั่มหม้อลมเบรคของโรงงานไม่ได้ มีอะไรใช้แทนได้ไหมครับ  (อ่าน 7344 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เนื่องจากท่อแวคคั่มหม้อลมเบรคเป็นท่อสูญญากาศ ท่อที่ไม่มีโครงสร้างดามไว้ไม่ให้ยุบ อาจจะยุบตัวในจังหวะมีสูญญากาศมากๆได้ .. ถ้าเป็นท่อโรงงานมักจะมีโครงสร้างพลาสติกเป็นแกนกันยุบไว้อยู่

ปัญหาของผม คือ รถรุ่นที่ใช้ ไม่สามารถเบิกอะไหล่ชิ้นนี้ได้  ... ทางเลือกหนึ่งของผมคือให้อู่เบรคทำการ "ดัดแปลง" ให้ โดยใช้ท่อขนาดเท่าท่อเดิม ต่อกับ check value ตามแบบของเดิม ... ไม่ทราบว่าทำแบบนี้ใช้งานได้ดีไหมครับ ผมแอบมีกังวลนิดหน่อยว่าในบ้านเรามีท่อที่เหมาะกับลักษณะงานแบบนี้ให้อู่เลือกใช้ได้ง่ายๆไหมครับ (ในระดับอุตสาหกรรมมีแน่ๆ แต่ระดับที่อู่หาซื้อได้มีหรือเปล่า)

ถ้างาน "ดัดแปลง" ไม่เหมาะสม คงต้องพึ่งอะไหล่มือสองจากหัวตัด

ปล. ประทับใจแบรนด์นี้มาก รถ 15 ปี เบิกอะไหล่ไม่ได้แล้ว ไม่ได้ถึงขนาดที่ว่าเอาเลขตัวถังไปค้นหาแล้วไม่มี catalogue อะไหล่ให้ตรวจสอบเลย ทั้งๆที่เป็นรุ่นที่ขายในไทยอย่างเป็นทางการ / ในขณะที่อีกแบรนด์รถอายุพอๆกัน สามารถค้นหาอะไหล่ตลอดและถ้าไม่มีสต๊อคให้สั่งในต่างประเทศ ก็ยังสามารถ back order ได้ .. แม้จะต้องรอนานนนนน แต่ก็ยังมีอะไหล่)

ปล2. เท่าที่ค้นหาในเวปอะไหล่ต่างประเทศที่มีอะไหล่รุ่นนี้ก็หาไม่เจอ เหมือนกับอะไหล่นี้เลิกผลิตไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2019, 18:12:27 โดย Turin »

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ปกติท่อนี้เห็นเค้าใช้ท่อยางผ้าใบแทนกันนะครับ

ออฟไลน์ samaklen

ท่อแบบมีโครง ลองดูของ w124/w201 ดูครับ
ถ้าขนาดใกล้กัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถอะไรครับ ?

ท่อแว็คคั่มแบบต่อเช็ควาวล์ที่ปั๊มลม มีท่อไนล่อนแข็ง ถ้าชอบซื้อออนไลน์ต่างประเทศเขาจะแบ่งขายเป็นเมตร เข้าFitting ด้วยความร้อนครับ คือเอาไปต้มแล้วสวมข้อต่อ

รถบางยี่ห้อสมัยก่อนไม่มีอะไหล่ตัวนี้ให้เบิก แต่ใช้เบิกท่อตัดตามความยาวแล้วเอามาดัดมาต่อเองครับ ที่เห็นขายๆกันสำเร็จแล้วบางที่ร้านอะไหล่ทำขายเอง

รถอะไรครับ ?

ท่อแว็คคั่มแบบต่อเช็ควาวล์ที่ปั๊มลม มีท่อไนล่อนแข็ง ถ้าชอบซื้อออนไลน์ต่างประเทศเขาจะแบ่งขายเป็นเมตร เข้าFitting ด้วยความร้อนครับ คือเอาไปต้มแล้วสวมข้อต่อ

รถบางยี่ห้อสมัยก่อนไม่มีอะไหล่ตัวนี้ให้เบิก แต่ใช้เบิกท่อตัดตามความยาวแล้วเอามาดัดมาต่อเองครับ ที่เห็นขายๆกันสำเร็จแล้วบางที่ร้านอะไหล่ทำขายเอง
Mazda MX-5 NB ไมเนอร์เชนจ์ ครับ ... ดูจากเวป ตปท. เหมือนจะไม่ผลิตแล้ว (NA ยังหาเจอ, NB ก่อนไมเนอร์เชนจ์ยังหาเจอ) / เข้าศูนย์ไทยบอกรุ่นนี้เก่าแล้วไม่มี catalogue อะไหล่ * ไม่ใช่ไม่มีอะไหล่นะครับ * .... ประทับใจเลยครับ  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2019, 08:16:53 โดย Turin »

jaesz

มีรูปท่อไหมครับ?

ผมดูมีแต่พวงมาลัยซ้าย หาของพวงมาลัยขวาไม่เจอเหมือนกัน แต่ท่อNylon  มันแน่นอนมาก น่าจะใช้ได้ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมถ่ายจากตัวรถให้ดูว่าเหมือนกันไหม NB

ผมก็หา diagram ของรถขับขวาไม่เจอครับ .. แต่คนละ part number กันแน่ๆ ท่อรถผมเป็นแบบในรูปครับ

jaesz

ผมก็หา diagram ของรถขับขวาไม่เจอครับ .. แต่คนละ part number กันแน่ๆ ท่อรถผมเป็นแบบในรูปครับ

ท่อยาวมีเช็ควาวล์ในตัว ราคาจากญี่ปุ่น4000เยนครับ มีให้เบิก หาร้านอะไหล่วรจักรน่าจะเบิกได้ครับ

ท่อยาวมีเช็ควาวล์ในตัว ราคาจากญี่ปุ่น4000เยนครับ มีให้เบิก หาร้านอะไหล่วรจักรน่าจะเบิกได้ครับ
ไม่ทราบคุณ Jae มี part number และร้านแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ kritorm

• Newbie
  • *
ดูจากลักษณะท่อแล้ว  ลองหาตามเซียงกง น่าจะหาที่ไกล้เคียงได้ไม่ยาก  อาจจะได้เส้นที่ยาวกว่าแล้วนำมาตัดให้พอดีก็ได้ครับ

jaesz

ไม่ทราบคุณ Jae มี part number และร้านแนะนำไหมครับ

เป็น NB ปี 97  นะครับ ผมไม่แน่ใจว่าของคุณ TURIN เครื่องตัวไหน ปีไหน ถ้าไมใช่บอกเลขหน้าตัวถังมาครับ NB6 NB8 อะไรแบบนี้

N05343640 รูปบน

N05343640 รูปล่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2019, 13:00:13 โดย Jæ »

เป็น NB ปี 97  นะครับ ผมไม่แน่ใจว่าของคุณ TURIN เครื่องตัวไหน ปีไหน ถ้าไมใช่บอกเลขหน้าตัวถังมาครับ NB6 NB8 อะไรแบบนี้

ขอบคุณครับ ของผมหน้าตาคล้ายรูปบน อันที่ (1800) ไม่ทราบว่า part number อะไรครับ (คุณ Jae เขียนไว้เหมือนกัน ในรูปก็ไม่มี part number กำกับ)

ปล. รถผม NB8 ปี 2004/2005 ครับ เลขตัวถังขึ้นต้น JMZNB18P5

jaesz

ขอบคุณครับ ของผมหน้าตาคล้ายรูปบน อันที่ (1800) ไม่ทราบว่า part number อะไรครับ (คุณ Jae เขียนไว้เหมือนกัน ในรูปก็ไม่มี part number กำกับ)

ปล. รถผม NB8 ปี 2004/2005 ครับ เลขตัวถังขึ้นต้น JMZNB1...

ขออภัยไม่ทันดูครับ พิมพ์เพลินไปหน่อย แก้ไขพารทรูปล่าง

N05843640 รูปล่าง

แต่ถ้ากดจากเลขตัวถัง

N06643640A เครื่อง 1.8  ซึ่งมันก็ควรจะเหมือน N05343640 ครับ แต่ต่างกันที่ผู้ผลิต อันนี้ผมถอดรหัสจากพาร์ทนะครับ มันวิ่งไปหาDrawing ตัวเดียวกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2019, 13:38:29 โดย Jæ »

ขอบคุณคุณ Jae มากครับ