ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องติดหน้ารถ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4603 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เนื่องจากผมประสบเหตุ โดนรถใหญ่ตบจนรถเสียหายและขับหนี จึงอยากได้กล้องมาติดหน้ารถ
แต่ไม่รู้ว่าแบบไหน หรือยี่ห้อไหนถึงจะดี

จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆว่า ณ ตอนนี้มีกล้องตัวไหนที่น่าใช้แนะนำบ้างไหมครับ
1.ผมใช้งานกลางคืนบ่อยเน้นถ่ายกลางคืนได้ดี เห็นทะเบียนชัดเจน
2.งบ ประมาน 2-3 พันกลางๆ
3.อยากได้แบบมีศูนย์ซ่อม มีบริการหลังการขาย

ขอบคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

http://www.thaiblackbox.com/community/thread-465-1-1.html

ลองดูตัวนี้ครับผมกำลังดูอยู่เหมือนกัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
ผมเพิ่งซื้อ Transcend มา 3500 บาท ครับ คิดว่าน่าจะทนกว่าของจีนแดง (แต่คงต้องให้เวลา ทดลองใช้ไปอีกสักพัก)
เมนูใช้ง่ายดี (กล้องจีนแดง เมนู น่าตบกระโหลก คนเขียนโปรแกรมมาก หาเข้าไป format card error ยากมาก แล้ว card ก็ชอบ error บ่อยมาก)
ถ้าใช้ได้ดี กะว่าจะซื้ออีกตัวติดด้านหลัง

ผมว่าแยกตัวหน้า/หลัง จะดีกว่าเพราะ ถ้ามันเสีย จะเหลืออีกตัวที่ยังใช้ได้ 

ออฟไลน์ adis

ผมอยากขอคำแนะนำเหมือนกันครับ แต่เป็นกล้องหลังนะ แล้วอยากให้มันติดแบบ all time เป็นแบบไร้สายก็ดีครับ
คือรถ freed ภรรยาผมอ่ะนะ เสื้อผ้าแกเยอะมาก ผมเลย DIY ทำราวแขวนผ้าให้
แต่ปัญหาที่ตามมาคือ เสื้อผ้าไปบังกระจกหลัง ก็เลยอยากจะหากล้องมาติดเลยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมเพิ่งซื้อ Transcend มา 3500 บาท ครับ คิดว่าน่าจะทนกว่าของจีนแดง (แต่คงต้องให้เวลา ทดลองใช้ไปอีกสักพัก)
เมนูใช้ง่ายดี (กล้องจีนแดง เมนู น่าตบกระโหลก คนเขียนโปรแกรมมาก หาเข้าไป format card error ยากมาก แล้ว card ก็ชอบ error บ่อยมาก)
ถ้าใช้ได้ดี กะว่าจะซื้ออีกตัวติดด้านหลัง

ผมว่าแยกตัวหน้า/หลัง จะดีกว่าเพราะ ถ้ามันเสีย จะเหลืออีกตัวที่ยังใช้ได้

ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้มาครับ 6เดือนแล้วไม่มีerrorเลย แต่เป็นdrivepro200ราคาประมาณ4,500

ต้องคอยระวังอย่างเดียวคือprotected fileมันจำกัดพื้นที่ต้องคอยลบหรือcopyมาใส่คอม  ถ้าเต็มจะไม่สามารถล็อคfileแต่กล้องจะยังบันทึกเข้าfileปกติได้เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้มาครับ 6เดือนแล้วไม่มีerrorเลย แต่เป็นdrivepro200ราคาประมาณ4,500

ต้องคอยระวังอย่างเดียวคือprotected fileมันจำกัดพื้นที่ต้องคอยลบหรือcopyมาใส่คอม  ถ้าเต็มจะไม่สามารถล็อคfileแต่กล้องจะยังบันทึกเข้าfileปกติได้เรื่อยๆครับ

ใช้รุ่น 200 เหมือนกันครับ คุณภาพโอเคมาก เจอปัญหา Protected ไฟล์เหมือนกันครับ เซ็นเซอร์ไวมาก ขึ้นลูกระนาดแรงๆก็เข้า Protected File แต่ดีที่ลบได้บนมือถือเลย ไม่ต้องถอดให้ยุ่งยาก
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ rotaryman

เข้ามาหาข้อมูลดู Transcend ไว้เหมือนกันครับ

เท่าที่หาข้อมูลกล้องแพงๆเวลากลางคืนจะชัดกว่าเพราะสัญญาณรบกวนในภาพ noise จะน้อยกว่า และเลนส์จะดีกว่าเพราะทำจากชิ้นแก้วไม่ใช่พลาสติกครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
กำลังหาเหมือนกันครับ แรกสุดมองกล้อง OEM ไว้ พวก G90C ใช้ชิพของดี ภาพชัดมาก มี GPS โมดูล บอกพิกัดและความเร็วได้

แต่ก็นะ ราคาประมาณ 3,300.- แต่ได้กล้องไม่มียี่ห้อ เลยไม่กล้าซื้อ

เลยมามอง Transcend DP200 รุ่นนี้เลนส์ดีสุดนะครับ ดีกว่าตัว DP100, DP220 และ DP520 ที่กำลังจะมาซะอีก

และจุดเด่นของยี่ห้อนี้คือประกันยาวถึง 2 ปี ถ้าเสียเปลี่ยนเลย ไม่มีซ่อม

มันดูเหมือนเพอเฟกต์ทุกอย่าง มาติดอย่างเดียวคือไฟล์ภาพกลางคืน ส่วนตัวผมไม่ชอบเลย มันดูไร้สีสัน เหมือนแสงเยอะ แต่คอนทราสต่ำ

ถ้าเอาความสว่าง ผมว่าดีเลยแหล่ะ แต่มันไม่สวย 555

มาเทียบ Vico Marcus 2 ที่ภาพสวยทั้งกลางวัน กลางคืน แต่รับประกันแค่ 1 ปี

ชั่งใจดูแล้ว คงต้องเลือก Transcend DP200 เพราะการรับประกันของมันเนี่ยแหล่ะครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

ใช้ Drivepro 200 เหมือนกันครับ ใช้มา 1 ปีแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาเลย สะดวกดีตรง wifi ได้ครับ ดู realtime ก็ได้โหลดลงโทรศัพท์ก็ได้ และ sensor ชนสามารถปรับได้ 3 ระดับครับ

ว่าจะติดให้อีกคันเหมือนกัน แต่เป็นรุ่นเล็ก Drivepro 100

ออฟไลน์ nuntapon.s

ใช้รุ่น 200 เหมือนกันครับ คุณภาพโอเคมาก เจอปัญหา Protected ไฟล์เหมือนกันครับ เซ็นเซอร์ไวมาก ขึ้นลูกระนาดแรงๆก็เข้า Protected File แต่ดีที่ลบได้บนมือถือเลย ไม่ต้องถอดให้ยุ่งยาก

ของผมตั้งความไวไว้ต่ำสุด แทบไม่เคยบันทึกเองเลยครับมีบ้างเวลาตกหลุมแรงๆ ส่วนมากที่เต็มที่ล็อคเองเวลาเจอปาดหน้าหรือพวกขับผิดกฎหวาดเสียว  ตอนนี้ไฟล์เต็มคอมเลย

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member

ตรงฟังก์ชั่น G-Sensor มันจะมีระดับ สูง , กลาง , ต่ำ และ ปิด

ให้ตั้งค่าปิดไปเลยครับ กล้องแต่ละรุ่นตั้งค่า G-Sensor ไม่เท่ากัน ถ้าคิดว่าแค่ขึ้นลูกระนาดแล้วยัง Protect File ให้ปิดไปเลยครับ

รถที่บริษัทผม ติดตั้งอยู่ 7 ตัวเป็นของ G1W ผมปิดมันหมดเลย ไม่ไหว แค่ขึ้นเนินยัง Protect File เลย คิดดู!

ออฟไลน์ Devil13

ขอบคุณทุกท่าน ที่แนะนำครับ
เดียวขอไปดูตัวอย่าง กับของจริงที่ร้านไกล้ๆบ้าน  :)

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
กล้องติดรถยนต์สัญชาติไต้หวัน ชื่อว่ายี่ห้อ Vicovation ครับ
http://www.vicovationthailand.com/

รุ่นที่น่าสนใจ(สำหรับความคิดของผม)มี 2 รุ่น

MARCUS 2
http://www.vicovationthailand.com/?p=213

MARCUS 4
http://www.vicovationthailand.com/?p=215

ทั้ง 2 รุ่น ใช้ตัวประมวลผล Ambarella A7 , Sensor 4 Mega Pixel CMOS และ  Lens F/2.0 6 ชิ้นเลนส์ เหมือนกัน

ทดสอบ Vicovation Marcus 4 กับภาพวิดีโอกลางคืน

Vicovation Marcus 2 Night Thailand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2015, 08:46:24 โดย paradorn1 »
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ Tomz

ผมว่าจะเอา Gopro มาเป็นกล้องหน้ารถอยู่ เพราะชื้อมาแทบไม่ได้ใช้อะไรเลย ต้องไปหาร้านทำซะแล้ว
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3