ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 11 กันยายน 2021  (อ่าน 2503 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/4100689880040198

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2021, 13:47:02 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ยางดันลอปในสายรถยนต์มันไม่ดีตามที่พวกพี่แซวเหรอครับผมเห็นเล่นกันยับมาก

ดังนั้นรบกวนพี่แนะนำ best of Dunlop ที่ขายในไทยตอนนี้หน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2021, 14:19:00 โดย พ่อน้องไอว่า »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 ;) สวัสดีครับทุกท่าน ชอบท่าพี่ Jimmy ที่ถ่ายรูป ในคลิป
โหนรถสิบล้อครับ ทำให้ นึกถึง แจ๊ซ ชวนชื่น ในเพลง
หนุ่มฟ้อหล่อเฟี้ยว  :)

:) พี่ Jim ครับ จากการฟังที่พี่ Jim พูดเรื่องสถานการณ์โควิด
ทำให้รู้สึกยังกังวลใจอยู่มากครับ เพราะตอนนี้อยู่แต่บ้านทั้งครอบครัว
แต่ ถึงรอบที่ต้องเอารถไปเข้าศูนย์ เช็คระยะ 2 คัน
Camry hybrid และ Almera turbo
พี่ Jim คิดว่าตอนนี้มาตราการของศูนย์และผู้คน ในการป้องกัน
การติดเชื้อโควิดได้อย่างดีไว้ใจได้เลยไหมครับ ไม่ค่อยอยากไปช่วงนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2021, 14:32:50 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Glazy

ผมเคยถามเรื่องวีออสแบตหมดไวเมื่อซักพักนึง ตอนนี้เจอต้นตอแล้วครับ gpsกินไฟรถ
ปล.เตือนไว้นะครับอย่าติดgpsนะครับ ไฟหมดทีปวดหัวโคตรกว่าจะหาต้นตอเจอ(แบตไป2ลูก)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากทราบว่าทำไม Autotechnic ถึงเลิกขายรถ Saab ครับ ขอแค่เล่าออกอากาศได้นะครับ

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
Subaru WRX & BRZ จะเข้าไทยช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
มีความสงสัยเรื่องเกียร์ N  เนื่องจากเวลาจอดเราสามารถดันมา P และปัจจุบัน รถที่มีAuto break hold ก็บังคับจอดแบบชั่วคราวเป็นเกียร์ D หรือที่หลายๆคนแนะนำ หากจอดไฟแดงหรือจอดไม่นานเกินไป ก็ควรจอดเกียร์ N  สงสัยว่า เกียร์ N มีความจำเป็นอย่างอื่นอีกมั้ยครับ นอกจากการจอดแปะในห้าง เนื่องจากเป็นคนตจวจึงเหมือนจะไม่ได้ใช้เกียร์ N เลยครับ

ออฟไลน์ Chaynam

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อรถคันแรก ลังเลระหว่าง almera กับ swift ปกติใช้รถ 2 คน เดินทางไปทำงาน ไป-กลับ วันละ 80 กิโลเมตร ใช้ความเร็วประมาณ 100 - 110 km/h ออกต่างจังหวัดทุกสัปดาห์ ระยะทางไปกลับประมาณ 700 กิโล มีพ่อแม่นั่งไปด้วยบางครั้ง ชอบสวิฟแต่โปรอัลเมร่าดีกว่า อีกอย่างที่กังวลคือการใช้งานระยะยาวเครื่องเทอร์โบของอัลเมร่า ผมควรเลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

รบกวนขอคำแนะนำ พอดีว่าสีตัวรถเดิมเริ่มเหลืองๆครับ ไม่ทราบว่าพอแนะนำน้ำยาขัดรถสีขาวหน่อยครับ

รถจำเป็นต้องจอดตากแดดเป็นประจำ ก็เลยน่าจะทำให้เหลืองครับ แล้วพอจะมีวิธีป้องกันยังไงดีครับ ต้องนำรถไปเคลือบสีไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
1 camry minor change มีข่าวลือว่าจะเหลือแต่เครื่อง 2.5 กับ hybrid โดยตัดเครื่อง 2000 ออก ข่าวนี้มีความเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าน่าจะจริงราคาเริ่มต้นจะไปไกลแต่ไหนครับ

2. บริษัทให้บัตรเติมน้ำมันแบบไม่จำกัดประเภทมาใช้ สามารถเติมได้ถึง เบนซีน95 อยากทราบว่าถ้าเติม เบนซีน95 สลับกับโซฮอล95 จะส่งผลเสียอะไรไหมครับ ระหว่างเติมเบนซีน95 สลับกับโซฮอล95 กับเติมโซฮอล95 อย่างเดียวไปเลยพี่ๆๆ แนะนำแบบไหน (บางพื้นที่ไม่สามารถหาปั้มที่มีเบนซีน95 ได้)

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
สวัสดีครับคุมจิมมี่ หลังจากอาทิตย์นี้มีข่าวดีให้แฟนๆ F1 ชาวไทย น้องเล็กซ์ อัลบอนกลับมาแข่ง F1 อีกครั้งกับทีมวิลเลี่ยม ก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

พอดีมีอยากถามข่าวคราวเกี่ยวกับ GWM ครับ เห็นตอบคอมเมนต์ในเพจว่าจะเปิดตัว 3 รุ่นก่อนสิ้นปี 2021 มีรุ่นอะไรบ้างครับ จะเป็นเจ้า Good cat, Tank และ Jolion หรือเปล่าครับ

และ Hyundai มีแผนจะนำเข้า ioniq 5 ไหมครับ เห็นโฆษณา Fast Chage 5 นาที แล้วสุดยอดมากๆ

ออฟไลน์ BrownCony

คุณจิมมี่และทีมงานมีแผนการทดสอบ Hyundai Staria เมื่อไหร่ครับผม

ออฟไลน์ Firzen

กระบะ 4WD Part time ตอนฝนตกเข้าโหมด 4H วิ่งทางตรงอย่างเดียว จะช่วยเพิ่มการยึดเกาะถนน และลดอาการเหินน้ำเมื่อขับผ่านแอ่งน้ำขังที่มองไม่เห็นได้ไหมครับ

ออฟไลน์ bikemaster

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ

ผมมีคำถาม เมื่อช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสนั่งหลัง Camryตัวล่าสุดมา เบาะหลังดูดตัวดูดวิญญาณมาก ผมเลยอยากทราบว่ามันมีรถแบบไหนอีกที่เบาะหลังมันดูดตัว ดูดวิญญาณชวนให้นั่งแบบ Camryอีกบ้างครับ เบาะแถว2 Alphard ยังไม่นั่งแล้วฟินเท่านี้เลย

ออฟไลน์ Smitchanmanon

• Newbie
  • *
เรียนปรึกษาทีครับ
1. ผมสนใจ cla250 คาดว่าจะเอาปี 2017-2019 facelift ตัวเองไม่มีปัญหากับขนาดที่เล็กและความกระด่างของช่วงล่างครับ อยากทราบว่า เบนซ์รุ่นมีปัญหา defect สำคัญไหมครับ และการดูแลรักษาน่ากลัวไหมเมื่อเทียบกับ accord/camry
2. หรือผมควรจะไป accord/camry ดีกว่า ครับ 🙏🙏🙏🙏

ปล. 80% ขับคนเดียว แฟนขับ HRV
2002 - 2009 : Mitsubishi Lancer Cedia 1.8 CVT
2009 - 2015 : Mitsubishi Lancer Evolution VII
2015 - 2017 : Mitsubishi Lancer Evolution IX
2017 - 2023  : Ford Focus MK3 2.0
2023 - Now  : Toyota Altis 1.8 Gr Sport

ออฟไลน์ แวกซ์

• Newbie
  • *
ระหว่าง accord hybrid ตัวเริ่มต้น , accord ตัว turbo หรือตัว accord hybrid tech มือสอง ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ หรือควรจะรอ Camry ตัว minor change ดีครับ ปัจจุบันรถที่ใช้อยู่เป็น Nissan sylphy ปี 2014 ครับ  ใช้ทุกวัน วิ่งเฉลี่ยวันละประมาณ 40-60 กิโลเมตรเป็นอย่างต่ำ โดยส่วนตัวผมใช้รถประมาณ 6-7 ปีถึงจะเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ kitti.sia123

• Newbie
  • *
ปัจจุบันอายุ 35 มองหารถคันที่ 2 มีงบ 1 ล้านบาทบวกลบ อยากได้รถ coupe สองประตู ตอนนี้มอง W204 กับ W207 มีคำแนะนำไหมครับตัวไหนน่าเล่นมากกว่า

ออฟไลน์ sudlor_gang

ได้ข่าวว่า camry minnor change จะไม่ขายเครื่อง 2.0 แล้ว จะขาย 2.5 dynamic forceแทนเลย
โดยเครื่อง2.5 จะมี 2 รุ่นย่อย จริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ การที่ชิ้นส่วนที่มีมูลค่าสูงเกิดความเสียหาย อันเนื่องจากคุณภาพวัสดุ ล๊อตการผลิต หรือเหตุผลใดๆก็แล้วแต่ หลังหมดประกัน 3ปี5ปี แสนโล เช่น เคส น้ำดัน(CX5)  ฝาสูบแตกร้าว(มิตซู4N15)   หรือเคสอื่นๆ ที่มาพังหลังหมดประกัน
 จริงๆแล้ว ทางบริษัทต้องเคลมให้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ขอสอบถามพี่จิม พวมมาลัย altis tnga มีทางแก้ให้มันหนักขึ้นได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
รถtest drive นี่สามารถซื้อมาใช้ได้ไหมครับ ละจะพังไวไหมครับ เพราะส่วนตัวเคยมีประสบการณ์จากรถdemo 90,000โลเครื่องหลวมและตอนซื้อมารถพึ่งวิ่งไปแค่6,000โล
ละถ้าเอารถc class มาย้ายของc 63 จะยังสามารถเบิกอะไหล่จากศูนย์เบนซ์ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
TOYOTA C-HR 1.8 Mid เบนซิน เครื่อง 2ZR-FBE คู่มือให้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 4.2 ลิตร แต๋ทุกครั้งก็เติมแค่ 4.0 ลิตร จะพอดีขีดบนของก้านวัดน้ำมันเครื่อง
ครั้งล่าสุดน้องสาวไปเช็คระยะ ช่างบอกน้ำมันเครื่องที่เอามา 4 ลิตรไม่พอ ช่างเติมให้ 4.2 ลิตร ผมดึงก้านวัดดู น้ำมันเครื่องเกินขีดบนมาประมาณ 1 เซ็นติเมตร
คำถาม 1 ที่ถูกต้องควรเติมเท่าไหร่? ยึดก้านวัดหรือยึดคู่มือ 2 ผมต้องไปเอาน้ำมันเครื่องออกมั๊ยในส่วนที่เกินขีดบนก้านวัดมา 1 เซ็นติเมตร? ผมงงมาก???

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
พอดีผมกำลังจะรับรถ chr entry มือสองมาครับ ถ้าผมจะไปเปลี่ยนเป็นเบาะหนังจะดีมั้ยครับกลัวมีปัญหาเรื่องถุงลมนิรภัยครับ ถ้าสามารถทำได้มีที่แนะนำมั้ยครับ ตัว entry พี่ๆรู้มั้ยครับว่ามีปัญหาหรือมีจุดไหนต้องดูเป็นพิเศษบ้างครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
สวัสดีครับพี่จิมและทีมงานทุกท่าน

จากที่พี่จิมเกริ่นเกี่ยวกับ All New Fortuner อาจจะมากับระบบ Hybrid
คำถามคือ จะมาในรูป hybrid แบบไหน ระหว่าง
- mild hybrid
- full hybrid ครับ ?
ชอบ hybrid ในเรื่องของความประหยัด และการจอดรถเปิดแอร์ ติดไฟแดง หรือรอคน โดยที่เครื่องยนต์กว่าจะติด มีถึง 10 นาทีขึ้นไป ในส่วนนี้มันช่วยลดไอเสียที่เกิดขึ้นตาม 4 แยกหรือ ลานจอดรถได้มากเลยครับ
ปัจจุบันใช้ Cross Hybrid

ปล.ผมเปิดเว็บพี่ทุกวัน ตั้งแต่เปิดเว็บ จนถึงตอนนี้เป็น routine ไปแล้วครับและยังคงทำตลอดไป แต่อาจจะไม่ค่อยเผยตัวในนี้เท่าไหร่นัก

ออฟไลน์ polwath

- ขนาดพื้นที่ของประเทศขนาดเล็กที่ส่งผลให้เกิดการจราจรแออัดได้ง่าย รวมถึงข้อบังคับที่ผู้ซื้อต้องมีที่จอดรถถาวรของตัวเอง มีส่วนที่ทำให้ภาษีซื้อขายรถในประเทศดังกล่าวแพงกว่าประเทศอื่นใช่ไหมครับ เช่น ฮ่องกง กับ สิงคโปร์

- ในประเทศไทย ตอนนี้มีบริการรับเก็บข้อมูลเอกสารของตัวรถ ประวัติอุบัติเหตุและการซ่อม และประวัติการตรวจสภาพรถแบบครบวงจร สำหรับรถที่ขายมือสองไหมครับ เหมือน Carfax ในสหรัฐฯ ที่มักจะมีแนบไว้ให้ผู้ซื้อตัดสินใจตอนประกาศขายรถบนเว็บไซต์ครับ

- เพราะอะไรที่ในบ้านเราไม่ค่อยนิยมบริการเติมน้ำมันด้วยตัวเองสักเท่าไหร่ครับ ซึ่งตรงข้ามกับฝั่งตะวันตกที่การเติมน้ำมันเองกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำวันของคนมีรถไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2021, 14:18:45 โดย polwath »

ออฟไลน์ kalamung555

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ

สนใจจะซื้อ Glc250 coupe มือสอง ขับมาแล้วสัก 5 หมื่นโล ประกันเหลือ 6 เดือน มีอะไรที่ต้องกังวลเรื่องซ่อมหลังหมดประกันบ้างครับ

ออฟไลน์ kritsada

มีเพื่อนฝากถามว่า BMW m340i ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ไหมครับ

2. ถ้าเทียบกับ benz c43 การขับขี่ตัวไหนดีกว่ากันครับเพราะเป็นขับ 4 ทั้งคู่

ปล.แล้วถ้าแกะโลโก้ m340i หรือ c43 ออกแล้วแปะ 320d หรือ c180 จะบาปไหมครับเพราะถ้าเห็นว่าเป็นตัวแรงจะชอบมีรถมาลองของอยู่ประจำ (เพื่อนเป็นหมอครับ)
C.kritsada

ออฟไลน์ yodmanoot

เคยขับรถที่เป็นเกียร์ออโต้ ขึ้น-ลงเขา ตอนนี้ใช้ Sienta เกียร์ CVT ที่มีโหมดบวกลบ
ยังไม่เคยขับขึ้น-ลงเขา ควรมีข้อระวังในการใช้ cvt ขึ้น-ลงเขาอย่างไรบ้างครับ?
เคยได้ยินว่า cvt แรงดึงลงเขาน้อยกว่าออโต้ ไม่รู้จริงหรือป่าว
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ city552

1)Altis hybrid ตอนนี้อายุ 2 ปี ไมล์ 72,000 km จากการที่ประกันตัวรถมีถึง 5ปี 1.5 แสนโล และระบบไฮบริด 5 ปีไม่จำกัดระยะทาง แบบนี้รถคันนี้ควรจะใช้งานถึงระยะเท่าไหร่แล้วควรขายต่อครับ เช่น 4.5ปี หรือประมาณ 1.3 แสนโลมั้ยครับ
2)Accord กับ Camry ปัจจุบันและ gen ถัดไปยังเหลือตลาดส่งออกไปประเทศไหนบ้างครับ และแนวโน้มของการยังมีรถขายในไทยนั้นขึ้นอยู่กับตลาดส่งออกหรือในประเทศมากกว่ากันครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ JhonAdison

• Newbie
  • *
NISSAN NOTE ใส่ยาง Firestone F01 ทำไมเสียงยางมันดังมากครับ จากตำเหน่งคนขับครับ เสียงจากซุ้มล้อหลัง เสียงหอนเหมือนยาง MUD
แค่บ่นเฉยๆครับ  เปลี่ยนมาแล้ว ก็จำเป็นต้องใช้มันไป