ผู้เขียน หัวข้อ: ถามขำๆนะครับ ไม่ดราม่า ถ้ามีรายได้-เงินเก็บ-และทรัพย์สินประมาณนี้ ควรใช้รถราคา?  (อ่าน 8570 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ตึก 25 ล้าน ต้องถามว่ามันทำงานให้เราไหมครับ

ถ้าทำงานให้เรามีดอกผล ผลว่าจะซื้อรถราคาสัก 3-5 ล้าน ก็จัดไปครับ

เช่น ตึก 25 ล้าน ได้ค่าเช่าปีละ 3% คือ 7.5 แสน แบบนี้จะออกรถอะไรก็ออกไปครับ

แต่ถ้าเอาไว้อยู่เฉยๆ แบบพ่อแม่ผม ยายย่า ผมว่า ไม่คุ้มเท่าไหร่ครับ ไม่ควรออกรถเกิน 3 ล้าน (ที่ดีคือ 1.5-2.5 ล้าน)

ออฟไลน์ Mr.Joe

ผมขอแยกเป็นรายได้ เงินเก็บ และทรัพย์สินนะครับ
รายได้ 100,000 นึงยังน้อยไปนิดครับ สำหรับ C หรือ 3
เพราะเมื่อคิดถึงค่าผ่อนแล้ว เงินหมุนเวียนต่อเดือนจะตึงมือทีเดียว
เงินเก็บ 9 ล้าน ลองเก็บให้ได้ 10ืล้าน ลงหุ้นกู้ 5% แล้วฝังไว้ตรงนั้น จะได้ปีละ 50,000 บาท
ส่วนเงินเก็บที่เกิน 10 ล้านไปแล้ว ค่อยเอามาดาวน์รถครับ
ส่วนทรัพย์สิน = illiquid asset อย่าเอามาคิด จนกว่าทรัพย์สินนั้นจะสร้างรายได้ทุกๆเดือนอย่างสม่ำเสมอได้
แค่นี้การใช้เงิน ใช้รถ มีชีวิต ก็มีความสุขละครับ

ออฟไลน์ fishfinger

ไม่รู้ว่า Asset  นี่สร้างรายได้ไหม หรือมันคือเป็นตัวที่สร้างรายได้ 1 แสนบาท และ ไม่ควรจะมานับรวม
ถ้าพูดถึงเงินสด 9 ล้าน ถามว่าเยอะไหม ก็เหมือนเยอะ แต่ถ้าจะว่าน้อยก็ได้ เพราะจริงๆใช้ไม่กี่ปีก็หมดแล้ว
ถ้าพูดถึงรายได้ 1 แสนบาทก็ถือว่าไม่เยอะเลย [ ผม 130 k ผ่อนรถเดือนละ 26 k ก็ขี้เกียจแล้ว ]
ต้องอย่าลืมค่าบำรุงรักษา ค่าภาษี ค่าประกัน ค่ายาง etc.

สมมุติผมเป็นจขกท. ผมจะใช้รถราคาประมาณ 1.0 m - 1.6m ครับ

แต่ถ้าอยากได้รถยุโรปหรือมันเป็นความฝันหรือรางวัลชีวิต สามารถหักล้างเหตุผลด้านบนได้เลย  ;D ;D

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

ถ้ามีรายได้ fix จิงๆ 1 แสนบาท

ไม่เหมาะกับ ทั้ง C และ ซีรีย์ 3 เลยครับ

ประมาณ 200k ขึ้นไปกำลังดีครับ

แต่ถ้าให้คุยกันจริงๆแอบแปลกใจตรงเงินเก็บ 9 ล้าน

กับรายได้เท่านี้ เงินก้อนนี้น่าจะสร้าง cash flow ได้มากกว่านี้นะครับ

อีกทั้ง asset ที่มีก็น่าจะต้องสร้าง cash flow เช่นกันครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถที่ทำให้ชีวิตดีขึ้น และไม่ทำให้การเงินมีปัญหาครับ ไม่จำเป็นต้องไปกำหนดราคาต่ำสุดที่ต้องซื้อครับ ถ้า ecocar ตอบโจทย์มากที่สุดก็ตามนั้นครับ

มีเงินไว้ซื้อสินค้ามาอำนวยความสะดวกในการใช้ชีวิตครับ แต่อย่าให้สินค้ามามีความสำคัญเหนือตัวเองครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

ผมขอแยกเป็นรายได้ เงินเก็บ และทรัพย์สินนะครับ
รายได้ 100,000 นึงยังน้อยไปนิดครับ สำหรับ C หรือ 3
เพราะเมื่อคิดถึงค่าผ่อนแล้ว เงินหมุนเวียนต่อเดือนจะตึงมือทีเดียว
เงินเก็บ 9 ล้าน ลองเก็บให้ได้ 10ืล้าน ลงหุ้นกู้ 5% แล้วฝังไว้ตรงนั้น จะได้ปีละ 50,000 บาท
ส่วนเงินเก็บที่เกิน 10 ล้านไปแล้ว ค่อยเอามาดาวน์รถครับ
ส่วนทรัพย์สิน = illiquid asset อย่าเอามาคิด จนกว่าทรัพย์สินนั้นจะสร้างรายได้ทุกๆเดือนอย่างสม่ำเสมอได้
แค่นี้การใช้เงิน ใช้รถ มีชีวิต ก็มีความสุขละครับ

หมายถึงพอมีเงินถึง 10 ล้าน แล้วเอามาลงทุน 1 ล้านเหรอครับ?? หรือลงทั้ง 10 ล้านเลยครับ??

ออฟไลน์ Lammerison

ชอบขับรถ ก็ไปหารถที่สมรรถณะดีๆขับครับ

แต่ถ้า เฉยๆ ยังไงก็ได้ แค่ นุ่มนวล ขับแล้วให้ความรู้สึกผ่อนคลาย รถญี่ปุ่น D seg นั่นก็ตอบสนองคุณได้เหลือเฟือแล้ว

ปล.ถ้าไม่คิดจะเอารถยุโรป ไปเสริมภาพลักษณ์ ด้านธุระกิจนะ

ออฟไลน์ frame@kk

ต้องดูรายได้ต่อเดือนครับ เงินที่เข้าออกต่อเดือน อย่างนี้แสนนึงต่อเดือน เอามาคิดคาผ่อนรถมั้ยหหล่ะครับ ถ้าเอามาคิดก็อย่าให้เกิน 30-40% ของเงินต่อเดือนไม่งั้นเหนื่อย หมุนไม่ทันแน่ๆ แต่ถ้าไม่ได้คิดจากก้อนนี้ รถอะไรก็เล่นได้ครับ คันละ 10 ล้านก็ซื้อได้ ถ้าไม่กระทบเงินรายเดือน

อย่างญาติผมรายได้คนเดียวเดือนละ 3แสนยังไม่รวมแฟนแกยังใช้แค่ 320i ให้แฟนแกใช้ ส่วนตัวใช้ ฟอจูนเนอร์ติดแก๊สวิ่งงานแค่นั้น
เห็นว่าพอรวมค่าใช้จ่ายอย่างอื่นแล้วมันยังตึงๆอยู่ ต้องรอบ้านผ่อนหมด รถผ่อนหมดถึงจะคล่องแล้วหารถคันใหม่ใช้อีกที

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมแทบไม่สนปัจจัยว่าด้วยเงินเก็บกะที่ดินเลยแหละ อยากบอก  :-X

ปัจจัยคือรายได้ 1 แสนบาท คุณต้องจุนเจือใครบ้าง

อยู่คนเดียว ไม่มีพันธะครอบครัว บ้านก็ไม่ต้องผ่อน ที่ดินไม่มี เงินกู้ไม่เหลือ อย่างนี้จะจัดเต็มผ่อนเดือนละ 70,000 ก็ยังได้
มีครอบครัว เมียหนึ่ง ลูกสองจะเข้ามหาลัย แบบนี้ 100,000 นึง ใช้อย่างน้อย 50,000 แล้ว ผ่อนรถ 40,000 อาจมีหืด ราคารถก็จะเหลือราวๆ ไม่เกินสองล้าน
มีครอบครัว เมียหนึ่ง ลูกสอง พ่อแม่ยังอยู่แต่ไม่มีสวัสดิการ แบบนี้ 100,000 นึง อาจจะเหลือไม่ถึง 20,000 หรือราวๆ นั้น รถก็จะเหลือราวๆ ล้านนึง

พวกทรัพย์สินที่ปล่อยยากและสภาพคล่องต่ำ ทำได้แค่ ขายบางส่วน (ถ้าทำได้) มาดาวน์ หรือปล่อยเช่า
ซึ่งถ้ามีรายได้ปล่อยเช่าแน่นอนระยะยาว ก็เอามาเพิ่มเป็นค่าใช้จ่ายได้อีก

แต่รวมความ รถคุณไม่ควรเกินหลัก 3 ล้านบาทครับ ไม่งั้นจะดูแลลำบากในหลายกรณี
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
ผมว่าไม่เกินฐานะหรอกครับ
แต่จะยอมจ่ายเงินเกือบๆ 1 ใน 3 ของเงินเก็บทั้งหมดซื้อหรือไม่
(กรณีซื้อสด)
อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับ จขกท แล้วล่ะครับ

:)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ belkw202

คนที่มองรถเป็นแค่ยานพาหนะก็คงบอกว่า d seg ญี่ปุ่นก็เหลือๆแล้ว Vios Yaris ยังไปได้ทั้งประเทศไทยเลย
คนบ้ารถก็จะบอกว่ามีตังตั้ง 9 ล้านเก็บไว้ทำไม ซื้อ super car มือ 2 ซักคันยังได้สบายๆ
ต่างคนต่างมุมมองครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คำถามกว้างจัง งั้นตอบขำ ๆ ครับ

ซื้อที่คุณอยากได้ 1 คัน

ซื้อที่แฟนอยากได้อีก 1 คัน

Happy Ending ครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ถ้าเป็นผม ผมคงเอาเงินเก็บซื้อสด C หรือ 3 ไปเลย
รายได้เดือนละแสน ถ้าต้องผ่อนรถยุโรปด้วย ต้องเลี้ยงดูครอบครัวด้วย ก็ไม่เยอะ

แต่ผมแค่สงสัยที่มีเงินเก็บ กับสินทรัพย์อื่นเยอะมาก
แต่รายได้ต่อเดือนทำไมดูไม่สัมพันธ์กัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่าได้นะ

ผมน้อยกว่าคุณตั้งเยอะยังมีแผนจะเอา 2-Series เลย

ออฟไลน์ spn

กรณีนะครับ ผมจะดูจากรายได้ที่เข้าประจำ เดือนละ 100K

case 1 หากไม่มีภาระหนี้อื่นๆ ไม่มีภาระทางครอบครัวมาก จะผ่อนหนี้ได้ไม่เกิน 30% คือ 30K รถที่ใช้ได้ก็จะมี D-segmant

Case 2 มีหนี้/ภาระอื่นด้วย เช่น บ้าน กำลังมีลูก ดูแลทางบ้าน จะขยับไป C-segment

Case 3 ถ้าอสังหาฯ ที่มี ไม่ใช่ทรัพย์สินที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้ (หมายถึง บ้านพักอาศัย ) แต่สามารถสร้างรายได้ที่เป็น cashflow จะขยับไปรถยุโรป เช่น c-class, 3 series หรืออื่นๆ ได้สบายครับ

เหตุผลที่ใช้แค่นี้เพราะเผื่อ คชจ ส่วนตัวอื่นๆ ด้วย
ถามว่าถ้านำเงินสดที่มีมาซื้อรถแพงกว่านี้ก็ย่อมได้ แต่หากรายได้/มูลค่าเงินลงทุนตามไม่ทัน ในระยะยาว Port ก็จะเล็กลง เพราะรถมีค่าเสื่อมราคาและค่าบำรุงรักษา เป็นผมคงทำใจไม่ได้นะครับ ดูถึงเงิน Net ที่เราจะใช้จริงๆดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2018, 15:19:42 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ของพวกนี้มันไม่ตายตัวอ่ะบอกตรงๆ

ถ้าไหวแล้วชอบ คันไหนก็จัดไปจ้า

ออฟไลน์ WTF

เก็บเงินเก่งจัง ผมรายได้มากกว่าคุณเยอะ แต่เงินเก็บน้อยกว่า จขกท อีก เหอๆๆ แถมราคาบ้านมูลค่าเยอะนะครับน่ะ แค่ s3 C-class ผมว่าสบายๆครับ ดาวน์ซักล้านละกันครับ

ออฟไลน์ Azur3

จริงๆรถที่มันเกินความจำเป็นต้องใช้ผมว่าเป้นเรื่องของความชอบนะครับ

ตัวผมเองรายได้ราวๆ 2.5 หมื่นยังผ่อนยุโรปมือ 2 คันละ 8 แสนเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าเอาแค่ รายได้ ... 1 แสนบาท สำหรับผม ก็ D-segment หรือ พวก SUV แค่นั้นแหละ

เคยพยามจะข้ามไป C-Class / 3 Series เห็นค่างวดแล้วเสียดายเงิน แล้วรู้สึกไม่มั่นคง กับ รายได้ น่ะครับ สัดส่วนการผ่อนกับรายได้มันมากไปหน่อย

อีกอย่าง ถ้าทำงานบริษัท รายได้ประมาณนี้ ก็ประมาณ General Manager / Manager ขับยุโรปหรู เดี๋ยวมีเขม่น ครับ (พูดกันตรงๆในสังคมไทย)