ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยกับราคาครับ Panamera S-E hybrid กับ Diesel 9.6ล้านกับ 14.4ล้านบาท0_O"  (อ่าน 5225 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
อันนี้ราคาอ้างอิงกับ AAS ศูนย์อย่างเป็นทางการนะครับ
อะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้ราคามันต่างกันมากถึงขนาดนี้ครับ ทั้งๆที่ถ้าอ้างอิงจาก UK
ถ้าคิดจากราคา Base

Panamera Diesel      = 63,000 Pounds  (ไทย  14,000,000 บาท)
Panamera S E-hybrid= 89,000 Pounds  (ไทย    9,600,000 บาท)

พอทราบแต่ว่า hybrid ที่ไม่เกิน 3000cc ไม่จำกัดแรงม้าจะ เก็บภาษีสรรพสามิตประมาณ 10% (อันนี้ไม่แน่ใจครับ)
แต่ภาษีนอกจากนี้มันมีอะไรบ้างหรอครับ ถึงทำให้ราคามันต่างกันขนาดนี้อะครับ

รบกวนผู้รู้ทางด้านภาษีด้วยครับ  อยากทราบไว้เป็นความรู้อะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2013, 15:17:05 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ส่วนต่าง 4.4 ล้าน แม่เจ้า ถึงไฮบริด จะกินกว่าก็ยังน่าซื้อกว่าเยอะเลย เพราะแรงกว่ากะถูกกว่า

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ส่วนต่างเติมน้ำมันได้ทั้งชาติ แถมยังเหลือไว้เป็นมรดกให้ลูกหลานเติมต่อได้อีก

ออฟไลน์ Arado_kung

ไฮบริดมันได้ภาษีอัตราพิเศษแต่ดีเซลโดนภาษีเต็มเหนี่ยวราคามันเลยโดดแบบนี้แหละ รถเกรย์ตัวไฮบริดกับดีเซลราคาก็ต่างกันหลักล้านครับ

ออฟไลน์ No.94

• Jr. Member
  • **
ไฮบริดมันได้ภาษีอัตราพิเศษแต่ดีเซลโดนภาษีเต็มเหนี่ยวราคามันเลยโดดแบบนี้แหละ รถเกรย์ตัวไฮบริดกับดีเซลราคาก็ต่างกันหลักล้านครับ

ตามนี้เลยครับ ดีเซลโดนราวๆ 300% ไฮบริดโดนร้อยกว่าๆเท่าที่คุยกับเซลมา

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ภาษีต่างกันเยอะครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ใช่เลยครับพี่นนท์ผมสังเกตุมาตั้งแต่ Cayenne แล้วละครับ ราคาห่างกันเป็นล้านเลยครับ

แต่มันมีภาษีอะไรนอกจากภาษีสรรพสามิต ด้วยหรือป่าวครับ เช่น vat , ฯลฯ  ?
อยากทราบเป็นความรู้อะครับ :)

ออฟไลน์ Arado_kung

ใช่เลยครับพี่นนท์ผมสังเกตุมาตั้งแต่ Cayenne แล้วละครับ ราคาห่างกันเป็นล้านเลยครับ

แต่มันมีภาษีอะไรนอกจากภาษีสรรพสามิต ด้วยหรือป่าวครับ เช่น vat , ฯลฯ  ?
อยากทราบเป็นความรู้อะครับ :)

ภาษีโหดสุดก็สรรพสามิตเนี่ยแหละครับน้องโบ๊ต ตัวอื่นนี่จิ๊บๆเลย มีเรื่องตลกเรื่องนึงที่พี่รู้มาคือรถบรรทุกนำเข้าทั้งคันแบบ CBU เสียภาษีสรรพสามิตถูกกว่าแชชซีส์รถบัสที่นำเข้ามาต่อตัวถังเองบ้านเราอีก

ออฟไลน์ Maxboost

• Jr. Member
  • **
ภาษีสรรพสามิตบ้านไทยเราเป็นการคิดแบบทับซ้อนครับ ไม่ได้นำ % ไปคูณตรงๆ

35% Excise ที่เห็นคำนวนไปมากลายเป็น หลายร้อย %

GreenG

• บุคคลทั่วไป
มันต่างกันเป็นล่้าน ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Hybrid เถอะครับ T_T