ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง E85 กับ NGV อย่างไหน เครื่องจะสึกหรอและโทรม มากกว่ากัน  (อ่าน 6975 ครั้ง)

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีจะซื้อรถใหม่ อยากทราบความเห็นเพื่อนๆHLM ว่าจะซื้อรถแบบใช้E85หรือNGVดีกว่ากัน โจทย์คือแถวบ้านมีทั้งปั๊มE85และNGV ไช้รถนาน10ปีขึ้นไม่คิดขายต่อในช่วง10ปี เลยอยากได้แบบเครื่องทนถึกไม่จุกจิก นะครับ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ถ้าติดตั้งจากโรงงานทั้งคู่ ผมเลือกe85 เพราะCNG ของรถญี่ปุ่นถึงจะติดตั้งจากโรงงานก็เป็นการดัดแปลงติดตั้งเพิ่มจากระบบน้ำมัน
แต่ความคงทนผมว่าคงไม่ต่างกัน แต่CNGอาจะจะจุกจิกกว่าในระยะยาวเพราาะมีระบบแก๊สเพิมขึ้นมา ดังนั้นถ้าใช้ยาวผมเลือกE85ครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
ผมมองว่า ยังไงๆ CNG ย่อมสึกหรอมากกว่าครับ เพราะอุณหภูมิการทำงานสูงกว่า อยากทราบรายละเอียดลองดูตามกระทู้เก่าๆเลยครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
เห็นด้วยว่า NGV ควรจะสึกหรอมากกว่า เพราะเป็นแก๊ส
ความร้อนสูงกว่า ไม่มีน้ำมันที่จะเป็นฟิล์มเคลือบป้องกันชิ้นส่วน
เอาเป็นว่า มันเผาไหมคนละแบบกับน้ำมันซึ่งเป็นของเหลว

E85 ถึงจะมีแอลกอฮอลล์ ยังไงเวลาที่มันเผาไหม้ก็ไม่ต่างกันมาก ยิ่งถ้าเครื่องออกแบบมารองรับอยู่แล้วก็สบายเลยครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

ยังไงแก๊สก็ทำให้รถพังเร็วกว่าน้ำมันครับ ฉะนั้นNGV จะเป็นคำตอบที่คุณถามครับผม  :D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
รถก๊าซสึกหรอมากกว่าน้ำมันเป้นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ จุดที่สึกหรอคือพวกบ่าวาล์วครับ แต่พวกนี้มันไม่ได้เสียหายไวแบบผิดหูผิดตา ไม่รู้สึกหรอกครับ

นิสัยการขับขี่ส่งผลมากกว่าเยอะครับ อย่าไปซีเรียสครับ ถามหาตัวเลขที่ชัดเจนไม่ได้หรอกครับว่าE85 จะหลวมที่กี่กิโล หรือ CNG ,LPG จะหลวมที่

กี่กิโล ถ้าจะตัดสินใจเลือกรถ ตัดเรื่องพวกนี้ทิ้งไปแล้วไปconcern เรื่องอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Thor.1

รถก๊าซสึกหรอมากกว่าน้ำมันเป้นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ จุดที่สึกหรอคือพวกบ่าวาล์วครับ แต่พวกนี้มันไม่ได้เสียหายไวแบบผิดหูผิดตา ไม่รู้สึกหรอกครับ

นิสัยการขับขี่ส่งผลมากกว่าเยอะครับ อย่าไปซีเรียสครับ ถามหาตัวเลขที่ชัดเจนไม่ได้หรอกครับว่าE85 จะหลวมที่กี่กิโล หรือ CNG ,LPG จะหลวมที่

กี่กิโล ถ้าจะตัดสินใจเลือกรถ ตัดเรื่องพวกนี้ทิ้งไปแล้วไปconcern เรื่องอื่นดีกว่าครับ

แจ่มจรัส...........ตามนี้เลยครับ ;D

ใช้แก็สประหยัดไปโลละ2-3บาท  แสนโลประหยัดไปเท่าไหร่

เจียดงบมาทำวาล์วซักหมื่น2หมื่นก็ไม่ว่ากัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยังไงแก๊สก็เสื่อมมากกว่าครับ

อยู่ที่การใช้ ใช้เยอะแก๊สก็คุ้มครับ

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
NGV/LPG ทำให้เครื่องอายุสั้น สึกเร็วกว่า E85 แน่นอนค่ะ สำหรับ E85 ยังมีซูเปอร์คาร์ใช้เลยค่ะ รถพลังงานทางเลือกที่เร็วที่สุดในโลก Koenigsegg Agera R เติม E85 เครื่องจะมีกำลังแรงกว่าใช้น้ำมันอีกค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ 6162002

E85 คือน้ำมัน ยังไงก็เทียบกับแก๊สไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ peterpat

แล้วแต่รถ และลักษณะการขับนะครับผมว่า ถ้าขับแบบคนทั่วไปไม่เร่งมากไม่ลากรอบสูงๆผมว่าอยู่ได้ถึง 10 ปีทั้งคู่แหละครับ
NGV ดู taxi สิครับคันนึงวิ่งปีละเป็นแสนๆโลยังไม่มีปัญหาเลยครับ
E85 ถ้าเดิมๆมาจากโรงงานก็น่าจะมีอายุการใช้งานเกิน 10 ปีอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าคิดถึงค่าบำรุงรักษาผมว่า E85 น่าจะประหยัดเงินกว่านะครับ เพราะดูแลแค่ระบบน้ำมันอย่างเดียวจบ
ไม่เหมือน NGV ต้องมากังวลเรื่องระบบแก๊ส ต้องปรับต้องจูนเรื่อยๆ แล้วยังมีระบบน้ำมันที่ต้องคอยดูแลคู่กันอีก

ออฟไลน์ kez

ถ้าตามหลักวิศวะกรรม NGV ทนกว่า

แต่ถ้าเป็นรถที่มีพื้นฐานใช้น้ำมันร่วม  NGV  จะเผาบ่าวาวล์มากว่า เพราะไฟลามช้า  ทำให้วาวล์เปิดแล้ว ไฟจุดระเบิดยังไม่หมด

ทำให้มีเปลวไฟไปเผาแต่ก็ไม่หนักหนา   ดู taxi  6 - 7 แสนโลยังไม่พัง   รถธรรมดา 300000 โล เปิดผาวาวล์

ออฟไลน์ Emission-Tester

การใช้ก๊าซ NGV จะมีอุณหภูมิในห้องเครื่องจะสูงกว่า การใช้น้ำมัน E85
อุปกรณ์ต่าง ๆ ภายในเครื่องยนต์อาจจะสึกหรอเร็วกว่ากำหนด

ถ้าเทียบอุณหภูมิจากการเผาไหม้ จากน้อยไปมากจะได้ น้ำมัน < LPG < NGV

NGV อุณหภูมิติดไฟด้วยตัวเองจะสูงถึง 650 องศาเซลเซียส
LPG  อุณหภูมิติดไฟจะประมาณ 480 องศาเซลเซียส ซึ่งจะต่ำกว่าก๊าซ NGV
และน้ำมันทุกชนิด อุณหภูมิติดไฟจะต่ำกว่า LPG และ NGV ครับ

(ที่มา http://pttweb2.pttplc.com/webngv/TH/kw_df.aspx)
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ madboy

แจ่มจรัส...........ตามนี้เลยครับ ;D

ตามที่พี่ๆเค้าว่าครับ

ส่วนต่างค่าเชื้อเพลิง ยกเครื่องได้เลยครับ

ปล.ใช้ดีๆ ดูและเค้าดีๆ ก็อยู่ได้นานครับ บางคนขับรถใช้น้ำมัน E0 ธรรมดาๆ แสนกว่าๆก็เปิดเครื่องกันแล้วก็มีเยอะไปครับ

ใช้แก็สประหยัดไปโลละ2-3บาท  แสนโลประหยัดไปเท่าไหร่

เจียดงบมาทำวาล์วซักหมื่น2หมื่นก็ไม่ว่ากัน