ผู้เขียน หัวข้อ: W212 NGT ในงานมหกรรมรถมือสอง (ขออภัยที่ไม่มีภาพครับ)  (อ่าน 5985 ครั้ง)

ออฟไลน์ Psychopath

• Jr. Member
  • **
วันนี้ไปงานมหกรรมรถมือสองและนำเข้ามาครับ ไปตอนบ่าย ตกใจว่าคนน้อยมากๆครับ ที่จอดรถโล่งมาก
ในงานจุดเด่นน่าจะเป็น ผู้นำเข้าอิสระนะครับ share พื้นที่และความสนใจมากที่สุด

นอกจากนี้ ที่คนให้ความสนใจพอควรคือ boot ของ MBTH ครับ (เพราะมีทั้งรถมือสองและนำเข้า รถใหม่ก็เอามาแจมด้วยครับ)

ผมค่อนข้างสะดุดตามาก กับ w212 NGT ตัวปรับราคาใหม่ 3,399,000 บาท

ตัวโชว์จะแต่ง sport ด้วย คือ ใส่ MAG 18 ลายสวยดีครับ ดูไม่แก่และเชยแบบลายเดิม นอกจากนี้ยังติดสปอยเลอร์ และ skirtรอบคัน

Set นี้จ่ายเพิ่มอีก 240,000 ครับ(เสียดายที่ผมเอารูปลงไม่เป็น ไม่อย่างนั้นเพื่อนๆคงให้คำแนะนำได้นะครับ)

นอกจากนี้ ยังได้ทราบว่า แม้จะตัด elegance ไป แต่ช่วงล่างยังเหมือนเดิมทุกประการครับ

ข้อเสียมีบ้างคือ ไฟหน้าที่ยังเป็น Halogen (อาจนับเป็นข้อดีก็ได้ เพราะอะไหล่ราคาถูกกว่ามาก)

Monitor เล็กลงเหลือ 5 นิ้ว  เกียร์ 5สปีด และยังคงเป็นเกียร์กระปุก (อันนี้ผมจัดเป็นข้อดีครับ)

นอกจากนี้ก็เป็นเรื่องเครื่อง อย่างที่รู้ๆกันว่า เป็น M271 supercharged  (kompressor เดิม)

มี daytime LED มาให้

คำถามของผมคือ

1. ผมคิดว่าจะจองตัวนี้ในงานครับ แต่อาจไม่เอาชุดแต่ง (ทั้งที่ชอบMAG setนี้มาก) กลัวเกินงบครับ
หรือ ผมควร รออีกสักหน่อย ไปจองในงาน Motor Expo ปลายปีนี้ ที่ผมมองว่า อาจมี promotion. ที่ดีกว่า
หรือราคาค่าตัว ที่อาจปรับลดลงกว่านี้ --->เป็นไปได้หรือ?
(ตอนนี้โปรที่ได้คือ ส่วนลดเงินสด 50,000 หรือประกันภัยชั้นหนึ่ง อย่างใดอย่างหนึ่ง ฟิลม์ ลามิน่า พรม และอีกเล็กๆน้อยๆ)

2.ผมสังเกตว่าบอร์ดนี้ รวมทั้งบอร์ดmercedesmania. ไม่ค่อยได้พูดถึง w212 NGT ผมใร่อยากทราบว่าเป็นเพราะเหตุใดครับ เผื่อท่านใด อาจแนะนำสิ่งที่ผมควรรู้ ก่อนที่จะไปจองครับ

ความจริงเหตุผลที่ W212 NGT ดึงดูดผม ไม่ใช่เพราะมีแก๊ส แต่เป็นเรื่องของ ราคา ที่ดูสมเหตุสมผลขึ้นครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: W212 NGT ในงานมหกรรมรถมือสอง (ขออภัยที่ไม่มีภาพครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:50:51 »
อยากได้มากขึ้น รถในฝัน ที่ราคาถูกลงเรื่อยๆ ครับ :D

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: W212 NGT ในงานมหกรรมรถมือสอง (ขออภัยที่ไม่มีภาพครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:58:25 »
เครื่องเก่าสมัย 5-6 ปีที่แล้ว ได้ยินว่าแก๊สชอบมีปัญหา ราคาถึงลดลงไงครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:06:38 »
เห็นคิวเติม gas แล้วคงส่ายหน้าหนีไป CDI กันหมดครับ ส่วนตัวคิดว่า ข้อเสนอเพิ่มเติม คงไม่มีเพิ่มเติมมากมายในงาน expo ครับ 

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:42:54 »
ถ้าจะรอลงกว่านี้คงต้องรอตอน facelift แหละครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:31:43 »
ผมคิดว่าในช่วงแรกที่ยังไม่ค่อยพูดถึงกัน เพราะ ราคาแรง เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้ครับ และราคาในตอนนั้น ได้ E200 เกรย์ในออฟชั่นกลางๆ เลยแหล่ะครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:52:07 »
ผมว่าปัญหาจุกจิกของcng ที่รุ่น w211 ทำให้มันเงียเหงา แต่ผมว่า benz คงได้ปรับแต่งไปแล้วในจุดนี้ ส่วนเรื่่องคนทำไมไม่พูดถึงเป็นเพราะการใช้ CNG นี่แหละครับ ต่อคิวก็นาน บางคนคิดว่าไป share แทกซี่ ( ซึ่งผมเฉยๆกับข้อนี้มันไม่ควรดูถูกกัน เพราะแทกซี่ก็ยังต้องเติมน้ำมัน ข้อนี้เป็นข้อดีคือประหยัด 200 เต็มถัง )

เรื่องเครื่อง กับ ชาร์จเจอร์เดิมนี่สิ ซื้อเทคในโลยีเก่าในราคาที่ ไม่แตกต่างกัน เป็นผม ผมลงไปเล่น w204 220 cdi ดีกว่า แล้วมาแต่งเพิ่มได้แต่ง ครบ แถม เครื่องใหม่ เกียร์ 7G เติมดีเซลครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:20:45 »

คนทำบิวอินให้บ้านผมใช้ ngt ตัวเก่าอยู่ เท่าที่คุยกัน

ข้อดี เติมแก๊สแล้วประหยัดมาก กทม-ชลบุรี จ่ายค่าแก๊ส250บาท เวลาไปเติมต้องไปเวลาที่taxiออกวิ่ง วันนึงจะมาต่อคิดยาวๆ2ครั้งอย่าไป

ข้อเสีย วิ่ง ตจว ทางยาวๆตอนแก๊สมีเจอปั๊ม ตอนแก๊สหมดดันหาปั๊มไม่เจอ ส่วนใหญ่พอแก๊สหมดก็วิ่งน้ำมันไม่ค่อยได้วิ่งแก๊ส

ข้อแนะนำ แถวบ้่านควรมีปั๊มแก๊สใกล้ๆ เพราะถ้าอยู่ไกล+รถติด=ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:28:42 »
ถ้ารักจริง ตัดสินใจบอดี้นี้
ลองโทรไปถามราคารับซื้อที่เต้นท์ก่อนเทียบกันกับรุ่นไม่มีแก้สครับ
เผื่อมันแพงกว่าถูกกว่ายังไงจะได้ไม่เสียโอกาสในการใช้เบ้นซ์
เอามาเปนข้อพิจารณาตลาดเวลาเราจะขายรถด้วยครับ ถ้าเต้นท์กดโหดมากอ้งสารพัด ผมว่าหาเครื่องปกติดีกว่า แต่ถ้ารับเท่าๆกันแพงกว่าก้อฟ้าเปิดครับ