โพลล์

ลูกเล่นในรถยนต์ชิ้นใดที่คุณคิดว่าไม่จำเป็น ?

Head up display ฉายข้อความขึ้นกระจกหน้า
18 (17.5%)
Multi-color display มาตรวัดสารพัดสี
28 (27.2%)
กระจกมองข้างพับอัตโนมัติ
0 (0%)
Bluetooth เชื่อมต่อโทรศัพท์
5 (4.9%)
Rain Sensor ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ
16 (15.5%)
แอร์ออโต้ แยกความเย็นได้สารพัดโซน
2 (1.9%)
ไฟหน้าเปิด-ปิดอัตโนมัติ
9 (8.7%)
ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง
2 (1.9%)
Keyless Entry ปลดล็อคอัตโนมัติ
2 (1.9%)
Memory Seat บันทึกตำแหน่งเบาะคนขับ
4 (3.9%)
เสาอากาศฝังกระจก
6 (5.8%)
ซันรูฟ/มูนรูฟ/กลาสรูฟ
9 (8.7%)
อื่นๆ ระบุ...
2 (1.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 101

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- ลูกเล่นของรถสมัยนี้ มันจะทำให้คนเคยตัวมากไปรึเปล่า -<{  (อ่าน 15478 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ลูกเล่นของเทคโนโลยีสมัยนี้มันไปเร็วเหลือเกิน และนับวันยิ่งจะกลายเป็นอุปกรณ์มาตรฐานไปซะแล้ว อย่างมือถือสมัยก่อนแค่จอสีก็หรูแล้ว แต่มือถือสมัยนี้อย่างน้อยต้องมีกล้องและฟังเพลงได้

ลูกเล่นในรถยนต์ ผมขอจำกัดความถึงอุปกรณ์ที่อำนวยความสะดวกสบายในการขับรถเท่านั้น (ไม่นับรวมพวกของแต่งสวย หรืออุปกรณ์เซฟตี้)

บางคนชอบรถออพชั่นเยอะๆ ทั้งที่ใช้งานไม่หมด หรือไม่เต็มประสิทธิภาพ
บางคนชอบซื้อรุ่นท๊อปๆไว้ก่อน เพราะคำว่า "เผื่อ"ใช้โน่นใช้นี่

จึงอยากให้ลองมาพิจารณากันดูว่า จริงๆแล้ว ออพชั่นไหนที่จำเป็น และอันไหนที่ไม่จำเป็น

ไม่จำเป็นแบบว่า "ไม่มีก็ไม่ตาย" น่ะครับ  :D

สำหรับผมเอง ออพชั่นที่ไม่จำเป็นสำหรับผมเลย 3 อย่างก็คือ

1. ซันรูฟและพวกหลังคาแก้วทั้งหลาย เพราะมันสวยอย่างเดียว ไม่มีประโยชน์สำหรับผม
2. Rain Sensor มันมักจะทำงานไม่ล่ายลั่งใจ ใช้มือกระดิกเองก็ไม่เห็นเป็นไร
3. มาตรวัดสารพัดสี มีไว้เพื่อ..??

แล้วท่านอื่นๆล่ะครับ บอกมาสัก 3 ข้อ หรือมีลูกเล่นอื่นๆนอกจากในตัวเลือกนี้ก็บอกได้

ปล. ขออภัย ลืมเพิ่มจำนวนการโหวตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 17:58:51 โดย Chariot »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
สำหรับผม
- Rain Sensor
- ระบบอุ่นเบาะ
- ระบบไฟหน้าปรับระดับ สูง/ต่ำ อัตโนมัติ (ผมอยากได้แบบปรับเองมากกว่า)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ผมว่า

เบาะจำตำแหน่งไม่จำเป็นครับ ขับอย่างมาก 2 คนครับ ตัวก็ขนาดพอ ๆ กัน

(อยากแก้โหวตจังเลยครับ)
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ ArmMoTo

สำหรับผม ไม่มีก็ไม่ตายทั้งหมดเลยครับ  :D

เลยไม่รู้ว่าจะโหวตอะไร แต่ถ้าเลือกได้ ขอมีหมดเลยนะ  :P

ออฟไลน์ toonze

Multi-color display มาตรวัดสารพัดสี    ไม่จำเป็นเท่าไร เอาสีสวยๆๆสีเดียวก็พอ

กระจกมองข้างพับอัตโนมัติ   มีก็ได้ไม่มีก็ไม่เดือดร้อน

Rain Sensor ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ   ผมว่าปัดเองถูกใจกว่าบ้างครั้งมันทำงานมากเกินไป จนกระจกเป็นรอย

แอร์ออโต้ แยกความเย็นได้สารพัดโซน    ออโต้นะดี แต่แยกซ้ายขวา ผมว่ามันไม่ดีเลย เอาให้มันเท่ากันทั้รถจะดีกว่า

ไฟหน้าเปิด-ปิดอัตโนมัติ   อันนี้เปิดเองดีกว่า    แต่บ้างคนก็เปิดไม่เป็นนะครับ เจอทุกเดือนเลบ พวกขับกลางคืนไม่เปิดไฟ

ซันรูฟ/มูนรูฟ/กลาสรูฟ   อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัว  ถ้าไม่เอาเปิดไฟหน้าออโต้กับที่ปัดออโต้ แลกกับซันรูฟ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Head up display -> อันนี้เอาๆ
Multi-color display -> ถ้าจอ MID เอาแต่ไมล์นั้นแทบไม่มีละ
กระจกมองข้างพับอัตโนมัติ -> พับเฉพาะตอนล็อกแหละ - -'
Bluetooth เชื่อมต่อโทรศัพท์ -> อันนี้โอเคๆ
Rain Sensor ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ -> อันนี้เอา แต่อย่าไวเวอร์ๆ
แอร์ออโต้ แยกความเย็นได้สารพัดโซน -> เอาแบบสามัคคีเถอะ ปรับทีจุดอื่นดราม่ามาก
ไฟหน้าเปิด-ปิดอัตโนมัติ -> มันวัดแสงได้มั่วจริงๆ ตอนเช้าดันเปิดไฟ - -'
ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง -> เอาหน้าพอ หลังไม่ต้อง
Keyless Entry -> มันจำเป็นๆ
Memory Seat บันทึกตำแหน่งเบาะคนขับ -> ขับคนเดียวคงไม่ต้องมั้ง
เสาอากาศฝังกระจก -> แบบไหนก็ได้ อย่ารับคลื่นเน่าๆ
ซันรูฟ/มูนรูฟ/กลาสรูฟ -> อยากใช้ แต่โอกาสน้อย

Cooling Seat -> ลมออกมามีก็เหมือนไม่มี
Heater -> 1 ปีใช้ไม่ถึง 10 ครั้ง
เบาะไฟฟ้า -> สะดวก แต่ไม่ทันใจ
Plasma Cluster -> มีแล้วไม่รู้สึกอะไรเล้ยย
วิทยุมี RDS -> จะเอามาทำไมมมม

-------------------
Top3 ของข้าพเจ้า

ในชอยส์

Multi-color display
ไฟตัดหมอกหลัง

นอกตัวเลือก
- เบาะไฟฟ้า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pluem_411

- Head up display ชอบเหมือนกันแต่ กดไปก็เท่านั้น ชอบแบบดูจากหน้าปัดท์มากกว่า
- ตัดหมอก ด้านหน้าอย่างเดียวพอ หลังซื้อมาไม่เคยเปิดตอนขับ

ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

popdemonic

ขี้เกียจอธิบายว่าอันไหนจำเป็นกับไม่จำเป็น หรือมีก็ได้ไม่มีก็ได้ เอาเป็นว่า ผมขับไซโคลน เทอร์โบปี93 ได้แบบปกติ และผมก็ขับเอส คลาสได้เช่นเดียวกัน

โดยที่ไซโคลนอาจจะเมื่อยตูดไวกว่า เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
เป็นผม ผมขอแค่วิ่งได้ ปลอดภัย(ไม่ถึงกับมาก) ผมก็พอแล้วครับ

ไอ้ที่ปรับอัตโนมัตินี่ มันทำให้คนขี้เกียจขึ้นเยอะเลยครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ HYDE--

อ้างอิงจาก Accord 2.4 EL Navi กะ Fiesta 1.6 ทอป
ยืนยันว่า ออฟชั่นหลายๆอย่าง ถึงแม้วันแรกที่ซื้อ จะบอกว่า ไม่จำเป็นเอาซะเล้ยยยยย
แต่สุดท้ายก็ได้ใช้ ไม่มากก็น้อยครับ แม้กระทั้ง bluetooth Navi Hard disk ก็ได้ใช้จนได้ครับ

แต่ Voice control ของ Fiesta ช่วง 3 เดือนแรก ใช้บ่อยมากๆ ใช้ทุกวันเลย ด้วยความเห่อเต็มพิกัด 555+ แต่สักพักก็ ไม่ได้ใช้

แต่อย่างนึง ที่ผมพูดได้เต็มปากเต็มคำเลยว่า ไม่จำเป็นเลยแม้แต่นิดเดียวคือ Memory เบาะครับ
ผมขับแต่ละครั้ง ก็ปรับไม่เท่ากันหรอก ขับในเมือง ก็เอาสูง+ใกล้นิส ขับทางไกล ก็เอาเตี้ยๆ แล้วก็ เอนเยอะกว่า ไรงี้

Rain sensor ถ้ามันไม่ฉลาดเนี่ย ไม่มีดีกว่ามีครับ แต่ถ้ามันทำงานถูกใจเรา ก็ดีครับ แต่ไม่มีก็ไม่ตายหรอก

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา มีไว้ก็ดีกว่าไม่มีอยู่แล้วแหล่ะ

ออฟไลน์ Devil13

สำหรับตัวผมนะ ออฟชั่นทุกอย่างถือว่ามีประโยชน์ไม่มากก็น้อย

แต่สำหรับเมืองไทยแล้วหลังคาแก้ว เป็นอะไรที่ร้อนสุดๆ

ออฟไลน์ eaowpj

สำหรับผมที่ควรมีคือกระจกไฟฟ้าพับข้างนอกนั้นไม่มีก็ได้ครับ
มีถุงลมเต็มพิกัด มีระบบรักษาเสรียรภาพการทรงตัว abs เบาะหนัง ประกอบรถดี ๆ แค่นี้ใช้ได้แล้วครับ  :)

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
อ้างอิงจาก Accord 2.4 EL Navi กะ Fiesta 1.6 ทอป
ยืนยันว่า ออฟชั่นหลายๆอย่าง ถึงแม้วันแรกที่ซื้อ จะบอกว่า ไม่จำเป็นเอาซะเล้ยยยยย
แต่สุดท้ายก็ได้ใช้ ไม่มากก็น้อยครับ แม้กระทั้ง bluetooth Navi Hard disk ก็ได้ใช้จนได้ครับ

แต่ Voice control ของ Fiesta ช่วง 3 เดือนแรก ใช้บ่อยมากๆ ใช้ทุกวันเลย ด้วยความเห่อเต็มพิกัด 555+ แต่สักพักก็ ไม่ได้ใช้

แต่อย่างนึง ที่ผมพูดได้เต็มปากเต็มคำเลยว่า ไม่จำเป็นเลยแม้แต่นิดเดียวคือ Memory เบาะครับ
ผมขับแต่ละครั้ง ก็ปรับไม่เท่ากันหรอก ขับในเมือง ก็เอาสูง+ใกล้นิส ขับทางไกล ก็เอาเตี้ยๆ แล้วก็ เอนเยอะกว่า ไรงี้

Rain sensor ถ้ามันไม่ฉลาดเนี่ย ไม่มีดีกว่ามีครับ แต่ถ้ามันทำงานถูกใจเรา ก็ดีครับ แต่ไม่มีก็ไม่ตายหรอก

Memory เบาะมันดีสำหรับ รถคันเดียวแต่ใช้ 2 คนครับ อย่างรถที่บ้านมีฟังก์ชั่นนี้ เวลาขับทางไกลจะสลับกันขับกับคุณพ่อ พอผมเปลี่ยนไปขับก็กด Preset ที่ตั้งใว้ พอสลับกลับมาให้คุณพ่อขับก็กด Preset กลับตามเดิม

ออฟไลน์ Fly to dream

ดูแล้วจำเป็นหลายอย่างขึ้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Alcatraz

พวกนี้ทำเอาไว้เป็นตัวเปรียบเทียบกับคู่แข่งยี่ห้ออื่น อย่างเช่น ราคาเท่ากัน แต่ยี่ห้อหนึ่งอ๊อปชั่นมากกว่าอีกยี่ห้อหนึ่ง ก็ทำให้คนแขวได้เหมือนกันนะ

เวลาไปเทียบกันแบบ เห้ยแกยังต้องกดรีโมทล๊อคอีกหรอเนี่ย ของชั้น keyless เดินออกมาล็อคเองเลย

ผมว่าตัวพวกนี้มันมีไว้ข่มมากกว่าไว้ใช้งานนะ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ส่วนตัวผมว่า Memory Seat คับ

ของผมมีแต่ไม่เคยใช้เลย 555 

;D ;D ;D

ออฟไลน์ MoLee

ของผมขอต่างจากคนอื่นครับ วิทยุซีดี6แผ่น จะดีมากถ้าเหลือแผ่นเดี่ยว เพราะมันทำให้นิสัยคนเราฟังแล้วไม่เก็บกล่องเดิม และเริ่มมั่วกล่องไปเรือยๆ(จากใจคนรัก แผ่นซีดี) ::)

ออฟไลน์ prai

Bluetooth ครับ มีแต่ไม่เคยได้ใช้ เพราะไม่อาจให้คนที่นั่งข้างๆ ได้ยินเวลาคุยกับคนอื่นๆ ครับ

ออฟไลน์ korkongzz

ผมคิดว่ามีหมดก็ดีนะครับ เพราะบริษัทรถเค้าคงคิดว่าแล้วว่าความต้องการของคนเราไม่เหมือนกัน

คุณอาจจะไม่ชอบแต่คนอื่นที่เค้าซื้อรถรุ่นเดียวกับคุณเค้าอาจจะชอบก็ได้นะ

อาจจะใช่ละว่าไม่มีก็ไม่ตายแต่ผมเชื่อเลยว่า สักวันคุณก็ต้องใช้มัน

ออฟไลน์ Eddy5659

ที่ผมใช้แล้วต้องบอกว่าเคยตัว และคิดว่ามันสะดวกดี
1. rain sensor
2. light sensor
3. bluetooth
4. air auto
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ยาวนิดหน่อย

Head up display - ช่วยเรื่องการละสายตาจากถนนก็จริง แต่กับบางคนเขามองว่า รำคาญลูกกะตา(มักพบในคนขับมีอายุ)
Multi-color display - จะให้มาทำพรื้อ
กระจกมองข้างพับอัตโนมัติ -    ควรมีเพื่อเพิ่มความสะดวกสบายยามจอดรถ
Bluetooth - ใช้งานยุ่งยาก บางคนก็ไม่ยักเห็นใช้ เพราะมีอะไรก็ whatapps ลูกเดียว   
Rain Sensor - Sensitive เดาใจยาก แต่มีไว้ไม่เสียหลาย
แอร์ออโต้ -    ควรมีอย่างยิ่ง ยิ่งตอนสตาร์ทรถหลังตากแดดยาวทั้งวัน เย็นเร็วกว่ามือหมุนมาก
ไฟหน้าเปิด-ปิดอัตโนมัติ   พอๆกับจับน้ำฝน ไวเกินไป
ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง    0 (0%)มีไว้ดีแล้ว เหลือก็แต่สามัญสำนึกของผู้ขับขี่
Keyless Entry ควรมี และไม่ตัวกลัวทำตกพื้น เพราะเราแทบไม่ต้องควักมันออกมา
Memory Seat  ถ้ามีคนแชร์รถ 2 คน ขนาดตัวไม่เท่ากัน ประโยชน์จะบังเกิด
เสาอากาศฝังกระจก    2ไปอยู่หลังคาดีกว่า
ซันรูฟ/มูนรูฟ/กลาสรูฟ แล้วแต่ความชอบคนซื้อรถ

สุดท้ายที่เลือกคือ ไฟสลับสี ให้าทำไมหว่า

keanetona

จากลิืสท์

Head up display ฉายข้อความขึ้นกระจกหน้า
ไม่สนใจ

Multi-color display มาตรวัดสารพัดสี
มีก็เอา ไม่มีก็เฉยๆ

มีก็ได้ ไม่มีก็ไม่เสียหาย

Bluetooth เชื่อมต่อโทรศัพท์
ผมได้ใช้บ่อย เวลาไม่ได้พกบลูทูธไป ใช้สะดวกดี

Rain Sensor ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ
ใช้บ่อย แต่พอเอารถไปล้างทีไรคนล้างชอบปิดทุกที

แอร์ออโต้ แยกความเย็นได้สารพัดโซน
ดีครับ ผมขี้ร้อน คนนั่งบางคนบ่นหนาว ถ้าเป็นเจ้าแก่ E28 ผมจะจัดผ่าห่มให้

ไฟหน้าเปิด-ปิดอัตโนมัติ
ผมได้ใช้ พอเอารถไปล้างหรือคนอื่นขับทีไรชอบปิดทุกที และ เวลาจอดรถไฟติดค้างประมาณ5วินาทีก็มีคนทักประจำ

ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง
เอาออกไปเถอะครับ สิ่งมีชีวิตหลังพวงมาลัยในรถมันหลับหูหลับตาเปิด คนอื่นเดือดร้อนช่างหัวมัน ขอKUสว่าง

Keyless Entry ปลดล็อคอัตโนมัติ
เฉยๆ ถ้าไม่ทำให้รถแพงขึ้น

Memory Seat บันทึกตำแหน่งเบาะคนขับ
เฉยๆ รถผมขับคนเดียว

เสาอากาศฝังกระจก
สำคัญ ผมจะไม่ขับรถที่มีเสาวิทยุตั้งเด่ เพราะมันเกะกะต้านลม และต้องคอยระวังเวลาถอยเข้าบ้าน(ถ้าไม่นับE28) ถ้ารถคันต่อไปของผมมี จะให้อู่เอาเสาออกแล้วปิดรูถาวร

ซันรูฟ/มูนรูฟ/กลาสรูฟ
ไม่สนใจ

วิทยุติดรถที่รับRDSได้
ผมไม่ค่อยปลื้มกับวิทยุบ้านเรา ที่ถึงบอกว่าไม่มีโฆษณาคั่น แต่พอหมดเบรคทีไรกระหน่ำโฆษณา บางช่องก็ล่อไปครึ่งเบรค บางช่องที่ไม่ใช่รายการเพลงก็เปิดเพลงเวลาคนจัดรายการอู้งาน

ระบบนิรภัยที่ต้องเข้าเกียร์Pถึงจะดึงกุญแจออกได้
เอาออกเถอะครับ ไร้สาระมากๆ

ที่อยากให้มี

- หน้าปัดที่วางมาตรความเร็วไว้ห่างๆจากสายตา back-seat driver
- ช่องเสียบไฟสำหรับเครื่องGPS บนแดชบอร์ด จะได้ไม่ต้องลากสายจากช่องจุดบุหรี่ให้เกะกะรถ

ออฟไลน์ karn5811

จากลิืสท์

ระบบนิรภัยที่ต้องเข้าเกียร์Pถึงจะดึงกุญแจออกได้
เอาออกเถอะครับ ไร้สาระมากๆ

เห็ยด้วยอย่างแรงงงง  หงุดหงิกมากกเวลาดึงกุญแจออกไม่ได้ถ้าเข้าเกีย N

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ส่วนตัวคิดว่าไฟหน้าอัตโนมัติครับ เพราะว่า Sensor มันไวมากเปิด-ปิด บ่อยๆ หลอด บัลลาส ไปไวมาก รถผมรอเคลมไฟหน้าอยู่ตอนนี้
ปล.สังเกตุได้ว่า Camry หลายๆคันที่เป็นไฟหน้าแบบ HID จะเห็นได้ว่าไฟติดข้างเดียว ในเวลากลางคืน เพราะว่าผมเป็นหนึ่งในนั้นครับ T^T

ออฟไลน์ Mighty-X

ถ้าซื้อคันใหม่
ยังไงผมก็ยอมเสียเงินเพื่อสิ่งพวกนี้ครับ ขอท๊อปไว้ก่อน:)

ใครจะว่าฟุ่มเฟือยก็ว่าไป
แต่มีใว้ให้อุ่นใจก็พอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ว่าจะตอบมาตรวัดสารพัดสี ที่ดูไม่มีประโยชน์เลย แต่เปลี่ยนเป็น Bluetooth เพราะยังไงก็ซื้อมาใส่เองได้อยู่แล้ว ทั้งยังได้ความเป็นส่วนตัวด้วย (หากคุณเป็นเพื่อนสาวและเพื่อนชายที่ไม่ใช่แฟนมานั่งในรถด้วย)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ออพชั่นทุกอย่างถูกออกแบบเพื่ออำนวยความสะดวกกับมนุษย์ทั้งนั้นแหล่ะครับ

แม้จะเป็นแค่มาตรวัดสารพัดสี ก็ตาม เพราะทุกคน ไม่ได้ชอบสีเีดียวกันเสมอไป

บางคนบอก สีแดงแสบตา สีเขียวดูโบราณ สีฟ้าดูล้ำไป ไม่หรูหรา บ้างก็ว่า สีอำพันดูจืดชืด

บางท่านอาจจะคิดว่า ไม่จำเป็น ไม่ได้ใช้ แต่คุณอาจจะเป็นแค่ 1 ใน 4 คนจากการวิจัยของผู้ผลิต ที่คิดแบบนั้น

ผู้ผลิตก็ไม่สามารถตอบโจทย์ให้ตรงกับความต้องการของทุกคนได้หรอกครับ และเข้าใจว่า ก่อนใส่ออพชั่นอะไรลงไป

คงต้องมีการวิจัยการตลาดเจาะกลุ่มเฉพาะอยู่แล้ว ว่าออพชั่นประมาณนี้ กลุ่มลูกค้าแบบนี้ ราคาประมาณนี้ คุ้มหรือไม่

เอาเป็นว่า มีไว้ ได้ใช้ก็เป็นประโยชน์ ไม่ได้ใช้ก็ไร้ประโยชน์

ฉะนั้น เลือกซื้อครั้งต่อไป ก็เลือกให้ตรงกับความต้องการของเรามากที่สุด ^ ^

ออฟไลน์ udis

เบาะปรับไฟฟ้าครับ ช้ามาก ไม่ชอบเลยครับ ไม่ทันใจเลยครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เบาะปรับไฟฟ้าครับ ช้ามาก ไม่ชอบเลยครับ ไม่ทันใจเลยครับ

แต่ผมกลับเห็นว่าเบาะปรับไฟฟ้ามันแม่นยำดีนะครับ อย่างเช่น เบาะปรับมือมันจะมีล๊อคของมัน แล้วบางทีผมรู้สึกว่ามันน่าจะหน้าหรือหลังหรือเอนอีกนิดนึงมันก้จะสบาย แต่เบาะไฟฟ้าทำได้ครับ แตะนิดนึงก้เข้าที่ตามที่เราต้องการ

ผมว่า Rain sensor ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ครับ ปรับมือเอาตรงใจกว่า
และมูนรูฟ ซันรูฟ ผมว่าอันนี้ไม่มีประโยชน์จริงๆครับ อยากรู้ว่าจะได้แหงนหน้าดูซักกี่ครั้ง ถ้าไม่ได้ปรับเอนนอนมันก้มองลำบากนะผมว่า ถ้าไม่ใช่ต่างประเทศที่เปิดหน้าต่างรับลมได้ เพราะไม่มีมลพิษมาก อากาศดีๆ แล้วเปิดซันรูฟเพื่อให้อากาศถ่ายเท ถ้าเป็นที่ไทยคงไม่ได้ทำอย่างนั้นอยู่แล้วอ่าครับ