ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องน้ำมันรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 4226 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
ขอถามเรื่องน้ำมันรถยนต์หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 16:50:32 »
อยากทราบว่าถ้าเป็นรถ MB หรือ BMW เนี่ย ควรเติมน้ำมันที่ไหนดีครับ เห็นในรีวิวปกติพี่ Jimmy จะเติมน้ำมันของ caltex และ shell แล้วถ้าเป็นบางจากหละครับ ที่เค้าบอกว่าได้รับมาตราฐาน EURO4 นี่จะสู้น้ำมันของ caltex และ shell ได้ไหมครับ??

เห็นพี่ Jimmy ตอบคำถามนึงเรื่องน้ำมันหนะครับ แล้วบอกว่าเติมน้ำมันมั่วแล้วเครื่องเสียมีเยอะ และส่วนมากเป็นน้ำมันดีเซล ก้เลยอยากทราบว่าน้ำมันดีเซลนี่เติมของปั้มไหนถึงจะดีหรอครับ??

ออฟไลน์ [J]e[w]

Re: ขอถามเรื่องน้ำมันรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 17:03:31 »
ของผมเติมสลับกันไปๆมาๆ

บางจาก-วีพาวเวอร์(นานๆที)-คาลเท็กซ์-ฟิวเซฟ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องน้ำมันรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 17:09:13 »
เท่าที่ติดตามมานะครับ

สาเหตุที่พี่เขาเติมแค่สองปั๊มป์นี้ เขาไม่ได้เจาะจงปั๊มป์นะครับ พีเขาเจาะจงน้ำมันต่างหากว่า

จะเอา "เบนซินเพียว 95" เท่านั้น ไม่แก๊สโซฮอล์ ไม่91 ซึ่งในบริเวณที่ทดลองมีแค่สองเจ้านี้ครับ

มาตรฐาน EURO4 เป็นมาตรฐานน้ำมันว่าเผาแล้วเขม่ามีก๊าซพิษน้อย ยิ่งยูโรมากคือยิ่งสะอาด

ตอนนี้น้ำมันแทบทุกชนิดเป็น Euro 3 ครับ ยกเว้นดีเซลบางจากอย่างเดียวที่เป็นยูโร4

แต่ปีหน้ากฎหมายจะบังคับรถทุกคัน(ที่ผลิตใหม่) น้ำมันทุกเจ้า ต้องเป็นยูโร4 หมดครับ

บางจากเขาแค่นำหน้าไปก่อนเท่านั้น

เติมน้ำมันมั่วแล้วเครื่องเสีย ส่วนมากเป็นกับดีเซลที่ไม่ได้ซื้อกับ MB หรือ BM แต่ไปซื้อกับผู้นำเข้ารถอิสระ

ที่นำเข้ารถมาจากนอกทั้งคัน แล้วมาตรฐานน้ำมันของเรากับของเขาไม่เท่ากันน่ะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 18:05:00 »
อีกไม่ถึงเดือนน้ำมันทุกค่ายก็จะเป็นมาตรฐานEURO4เหมือนกันหมดแล้วในวันที่1มกราคม2555นี้ ส่วนตัวผมนิยมShell V-Powerเพราะมีส่วนผสมจากน้ำมันGTL(Gas To Liquid)ซึ่งกลั่นจากก๊าซธรรมชาติทำให้กำมะถันต่ำครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 23:39:35 »
ดีที่สุดในไทย คือ V-Power แน่นอนครับ ส่วนตัวอื่นๆ ไม่แน่นอนว่าใครจะดีกว่าใคร ต่างคนต่างประสบการณ์ครับ

ส่วนผมชอบเชล ตรงให้ ทิชชู่เนี่ยแหละครับ *-*

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 00:28:25 »
V-power ชัวร์สุดแล้วครับ
เท่าที่ใช้มา Caltex กะ บางจาก ก็โอเคมากๆเช่นกัน อาจไม่ลื่นเท่า V-power แต่ก็ใกล้เคียง

เอาเป็นว่า อย่าเติม ปตท โดยเด็ดขาดครับ ทีแรกผมก็ไม่คิดอะไรหรอก
แต่ H1 ที่บ้านผมที่มักจะใช้ขับไป ตจว (ขับ 120-160 นั่ง 6-10 คน) รู้สึกได้เลยว่า เติม ปตท แล้วอืดกว่า ต้องเค้นมากกว่า เวลาจะแซงเลนเดียว สงสารเครื่อง
ในทางกลับกัน เิติม V-power แล้ว ลื่นเลย ผมไม่ใช่นักแข่้งรถ ไม่ได้มีประสบการณ์อะไรมากมาย แต่ผมก็รู้สึกว่ามันต่างจริงๆ

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 11:59:11 »
เท่าที่ติดตามมานะครับ

สาเหตุที่พี่เขาเติมแค่สองปั๊มป์นี้ เขาไม่ได้เจาะจงปั๊มป์นะครับ พีเขาเจาะจงน้ำมันต่างหากว่า

จะเอา "เบนซินเพียว 95" เท่านั้น ไม่แก๊สโซฮอล์ ไม่91 ซึ่งในบริเวณที่ทดลองมีแค่สองเจ้านี้ครับ

มาตรฐาน EURO4 เป็นมาตรฐานน้ำมันว่าเผาแล้วเขม่ามีก๊าซพิษน้อย ยิ่งยูโรมากคือยิ่งสะอาด

ตอนนี้น้ำมันแทบทุกชนิดเป็น Euro 3 ครับ ยกเว้นดีเซลบางจากอย่างเดียวที่เป็นยูโร4

แต่ปีหน้ากฎหมายจะบังคับรถทุกคัน(ที่ผลิตใหม่) น้ำมันทุกเจ้า ต้องเป็นยูโร4 หมดครับ

บางจากเขาแค่นำหน้าไปก่อนเท่านั้น

เติมน้ำมันมั่วแล้วเครื่องเสีย ส่วนมากเป็นกับดีเซลที่ไม่ได้ซื้อกับ MB หรือ BM แต่ไปซื้อกับผู้นำเข้ารถอิสระ

ที่นำเข้ารถมาจากนอกทั้งคัน แล้วมาตรฐานน้ำมันของเรากับของเขาไม่เท่ากันน่ะครับ
ใช่แล้วคร้าฟผมก็เติมแค่ 2 ปั๊มนี้เท่านั้นเพราะว่ามันมี 95 เพียวๆ