ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามข้อคิดเห็นเปรียบเทียบ GLC 250d amg กับ BMW 520d sport ครับ  (อ่าน 7608 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thong1213

• Newbie
  • *
ที่บ้านตอนนี้ต้องการรถที่ดูพรีเมี่ยมในงบประมาณช่วง 3.0 - 3.5 ล้าน ครับ
BMW 520d sport ได้ (จะหมดโปรใน 15 ม.ค. 61 นี้)
- ส่วนลด 400,000.-
- ประกันชั้น 1 + ฟิลม์ลามิน่า + BSI Ultimate + ค่าโอน
GLC 250d amg ได้
- ส่วนลดอย่างเดียว 5% ครับ ไม่มีอย่างอื่นเลย

พ่อ+แม่+แฟน ชอบ GLC ครับ ติดใจรถยกสูงเนื่องจากถนนบ้านเรา คือที่บ้านมีปัญหามาตั้งแต่ใช้ Volvo V60 eDrive แล้วครับ (เพราะตกหลุมล้อดุ้งไปรอบนึง) เวลาไปไหนชอบเอาฟอร์จูนเนอร์ไปมากกว่าเพราะมั่นใจว่ารถจะไปได้ทุกที่ แต่ส่วนตัวผมเองเสียดายส่วนลดของ BMW มาก และความรู้สึกผมเองมองว่า BMW 520d ก็ดูสวยมากเท่าๆ กับ GLC ครับ (520d รู้สึกว่าห้องโดยสารภายในใหญ่กว่า แต่ติดที่เบาะนั่งแข็งกว่า และด้านหลังนั่งเอนได้น้อยกว่า GLC)

ผมจึงมาขอข้อคิดเห็นพี่ๆ เพื่อเป็นแนวทางไอเดียเพิ่มเติมครับ ขอบพระคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ผมชอบglc ครับ  รถsuv ขับสบาย  สวยด้วยครับ
ยิ่งglc coupe สวยมากก

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
2 แบบ 2 สไตล์ ตัดสินใจด้วยตัวเองดีกว่าครับ หรือไม่ก็ไปลองขับทั้งคู่แบบมีคนนั่งครบ จะได้รู้ว่าเมื่อใช้งานจริงๆ ความรู้สึกชอบอะไรมากกว่ากัน

แต่ถ้าให้ผมเดาสงสัยฝั่งคนนั่งจะมีอิทธิพลมากกว่าคนขับ เพราะถ้าคนขับเลือกนะ BMW แน่ๆ เพราะสไตล์เขาขับดี แถมส่วนลดก็ถูกใจกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
2 แบบ 2 สไตล์ ตัดสินใจด้วยตัวเองดีกว่าครับ หรือไม่ก็ไปลองขับทั้งคู่แบบมีคนนั่งครบ จะได้รู้ว่าเมื่อใช้งานจริงๆ ความรู้สึกชอบอะไรมากกว่ากัน

แต่ถ้าให้ผมเดาสงสัยฝั่งคนนั่งจะมีอิทธิพลมากกว่าคนขับ เพราะถ้าคนขับเลือกนะ BMW แน่ๆ เพราะสไตล์เขาขับดี แถมส่วนลดก็ถูกใจกว่า

ใช่เลยครับ ตอนนี้คือ 3:1 เลย แต่แฟนผมเริ่มเอียงๆ มาบ้าง เพราะผมบอกว่า GLC เปิดตัวมาน่าจะ 2 ปีแล้ว (หรือป่าว) แต่ 520d เพิ่งเปิดตัว เดี๋ยวผมจะเอาข้อคิดเห็นไปเปิดให้ที่บ้านดูด้วยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
520d Sport ส่วนลดเยอะโดยรวมถูกกว่ามาก
ส่วน GLC เคยถามตัว Offroad ได้ประมาณ 1 แสน + ประกันครับ ตัว AMG น่าจะส่วนลดมากกว่าเพราะคนซื้อแต่รุ่น Offroad
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

• Newbie
  • *
ผมชอบglc ครับ  รถsuv ขับสบาย  สวยด้วยครับ
ยิ่งglc coupe สวยมากก
:)ขอบคุณครับ จริงครับ ลองนั่งเบาะนุ่มมากจริงๆ และก็ได้ขับสี่ด้วย ปวดหัวเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

GLC 250d มา 2 ปีละครับ อยู่ท่ามกลางความเสี่ยงว่าจะไปรหัส 350e เมื่อไร ส่วน Minor อีกสัก 2 ปี โครงเดิมปรับพวกอุปกรณ์ตกแต่ง เช่น ไฟหน้า MultiBeam, หน้าปัดแบบจอ LCD, ไฟตกแต่งภายใน 64 สี (รอดู C Minor เดือน มี.ค. นี้ได้ อะไหล่เกือบใช้ร่วมกันหมด) ถ้ารอเอา Facelift ปรับโฉมก็สัก +5 ปี

ใช่เลยครับ ตอนนี้คือ 3:1 เลย แต่แฟนผมเริ่มเอียงๆ มาบ้าง เพราะผมบอกว่า GLC เปิดตัวมาน่าจะ 2 ปีแล้ว (หรือป่าว) แต่ 520d เพิ่งเปิดตัว เดี๋ยวผมจะเอาข้อคิดเห็นไปเปิดให้ที่บ้านดูด้วยครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
เลือกตัวเลือกที่ทุกคนสบายใจเลยครับ

ไม่ต้องรีบตัดสินใจ
เพราะตัว 520d sport ส่วนลด 400,000-500,000 บาท มาสักพักแล้ว
ตอนแรกก็บอกว่า ต้องรับรถภายในสิ้นปี 60 แล้วโปรจะหมด ก็เห็นมีโปรนี้อยู่เหมืิอนเดิม
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ Nerdys

สภาพถนนรอบๆบ้านเปลี่ยนแปลงกันยากนะครับ มีแนวโน้มที่หน่วยงานราชการจะมาทำถนนใหม่ในอนาคตหรือไม่

ถ้า 520d ล้อแม็กดุ้งไปอีกคันจะทำอย่างไร ต้องคอยหยอดคอยหลบ บางทีใต้ท้องรถไปครูดกับพื้นถนนอีก

ออฟไลน์ Jirayu

• Newbie
  • *
เคยสนใจ เจ้า 520d เหมือนกัน เพราะเรื่องส่วนลดนี่แหละ แต่พอคิดไปคิดมา ปกติ บีเอ็ม เค้าก้อลดกัน2-3 แสนอยู่แล้ว เท่ากับ เราได้ส่วนลดเพิ่มมาแค่ 1แสน -1.5 แสน เลยคิดว่ายังไม่รีบตัดสินใจดีกว่า
เพราะเวลาไปเจอ บนท้องถนน เจ้าg30 มันยังดูเฉยๆในสายตาผม ไม่ว้าว เหมือนตอนF10 ออกมาใหม่ๆ

ออฟไลน์ bingoman

520d แน่ๆ ครับสำหรับผม

GLC สำหรับผมเป็นรถที่ท้ายไม่สมส่วนเลย  เหมือนคนเล่นกล้ามขา แต่อก, ไหล่ลีบ

แล้วถ้านั่งหลายคน 520d สบายกว่านะครับ

GLCนี่เบียดและเบาะหลังเป็นเบาะที่แย่มากๆ และสั้น เบารองนั่งไม่โอเคเลย  นั่งเบาะหลังไม่ค่อยต่างกับ C-Class, ซีรี่3 ครับ 

GLC จะดีกว่าก็ตรงที่เป็นตราเบนซ์และขับ 4 ล้อ
แต่ว่าผมว่ามันไม่เด่นซักด้านสิครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 22:05:05 โดย bingoman »

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ไม่ชอบglcตรงทำเบาะหลังสั้นเกินไป นั่งแล้วไม่สบายเอาซะเลย คิดจะซื้อไปลองจุดนี้ดูนะครับ

ถ้าไม่มีปัญหาก็น่าสนใจ

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
จากโจทย์นี้ งบเท่านี้ เป็นผมๆเลือก 520d  ครับ
แต่ทางคุณมีแค่เสียงเดียว คงสู้ทาง พ่อ+แม่+ผบ.ที่ชี้ไปGLC  รวมกัน3เสียง ไม่ได้แน่ๆ แพ้หมดรูป
แต่ถ้าเพิ่มงบอีกนิด มาแบบผมดีกว่าครับ 2in1
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ scotch_fillet

G30 ด้านหลังนั่งสบายกว่ามากครับ
Confirmed

ไม่ก็ไป test drive แล้วลองจับเอา อีก 3 เสียงไปลองนั่งหลังดูครับ

ออฟไลน์ gobank01

ผมว่า G30 นะ

ออฟไลน์ ho-mannie

ตัวเลือกเหมือนผมเลยคับ ที่ดู G30 เพราะส่วนลดเลยเนี่ยแหละ ส่วนตัวใช้ bmw มาหลายรุ่นช่วงหลัง ตอนนี้กลับชอบภายในของ mb  รุ่นใหม่ๆละคับ กำลังมุ่งหน้าไป GLC แน่นอนละสำหรับผม และอีกประเด็นคือต้องมีใช้เข้าไร่เข้าสวนบ้างจิงๆซีดานก็พอเข้าได้คับ แต่ถ้ารถสูงๆหน่อยเวลาขับเข้าไร่มันถูกจริตดีคับ และ G30 ก็ออกมา 1ปีแล้วนิคับ อายุห่าง glc ไม่มากหรอกคับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Glc coupe เลยครับเหมือนได้กลิ่นอายของรถเก๋งแบบg30มาผสมอยู่ในตัว ขายต่อราคาไม่ตก ยกสูงถูกใจที่บ้าน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NavaneS

ผมเชียร์ 520D ครับ 
บีเอ็มขับดีจิงๆ เดิมๆไม่ต้องทำอะไรเพิ่มก้อแจ่มแล้ว  :-*
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ SM.

เอารถที่ พ่อแม่ แฟน ชอบดีกว่านะครับ ทุกคนจะได้ happy

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ แต่ละท่านก็ได้แชร์มุมมองที่ต่างกันตามประสบการณ์ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมต้องการฟังเลยจริงๆครับ (ผมนั่งอ่านให้ฟังทุกคอมเม้นท์เลยครับ)
บทสรุป 3:1 ไป GLC ครับ ขอบพระคุณมากๆเลยครับผม

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ แต่ละท่านก็ได้แชร์มุมมองที่ต่างกันตามประสบการณ์ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมต้องการฟังเลยจริงๆครับ (ผมนั่งอ่านให้ฟังทุกคอมเม้นท์เลยครับ)
บทสรุป 3:1 ไป GLC ครับ ขอบพระคุณมากๆเลยครับผม
อ่าว ปิดดีล ไปซะแล้ว 555
ว่าจะแวะมาบอก 520d มีพี่ในคลับ
ได้ลด 6.3 แสน + ป1 + ฟิล์ม + กล้องบันทึกหน้าหลัง + กล้องถอย + ค่าจดทะเบียน
บลาๆๆๆๆ เหลือเงินไว้เปลี่ยนแม็กดุ้งได้อีกหลายชุดเลยนะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2018, 23:32:36 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0