ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา "ซื้อรถทั้งที...ซื้อดีๆไปเลย" คุณเห็นด้วยมั้ยครับ  (อ่าน 9823 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบความเห็นจากทุกท่านครับ

ผมมี 4 เคส มาให้คุณช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์และออกความเห็นครับ
ถ้ามีคน 4 แบบ 4 ช่วงอายุ กำลังตัดสินใจซื้อรถ
คุณจะแนะนำวิธีแก้ปัญหาในการซื้อรถของ 4 เหตุการณ์นี้ยังไงครับ
ในหัวข้อ ซื้อรถทั้งที ซื้อดีๆไปเลย และถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา

1. นายA

เค้าเป็นนักศึกษา ปีหนึ่ง อายุ 18 ปี เพิ่งเข้ามหาวิทยาลัยชื่อดัง อนาคตไกล
คุณพ่อนายเอ อยากซื้อ "มาสด้า2" รุ่นกลาง สีขาว ให้นายเอเป็นของขวัญในระหว่างเรียน
โดยให้เห็นผลว่า รถเล็ก เหมาะกับวัยนี้ ค่าใช้จ่ายไม่สูงและไม่เสียดายรถถ้าเด็กใช้งานไม่ดูแล
แต่
คุณแม่ของนายเอไม่เห็นด้วย อยากให้ซื้อ"มาสด้า3" 2.0 รุ่นท๊อปแทน
โดยให้เห็นผลที่ว่า รถใหญ่กว่า เครื่องใหญ่กว่า เพิ่งพาได้ และปลอดภัยกว่า
เป็นคุณ คุณจะเลือกคันไหนให้น้องเอครับ ถ้าเลือกได้แค่ 2 คันนี้
และคุณพ่อคุณแม่ ให้การตัดสินใจสุดท้ายอยู่ที่คุณ แต่ต้องมีเหตุผลดีๆ

2. นส.B

เธอเป็นแอร์โฮสแตชสาวไฟแรง อายุงาน 3 ปี หน้าที่การงานมั่นคง เงินเดือนดี
เธอมีตัวเลือกคือ "ฮอนด้าแจ๊ส" รุ่นท๊อป แต่งสวยๆ น่ารักๆซักคัน
แต่
ทางบ้านเธอแนะนำให้ซื้อ "ฮอนด้าCRV" 2.0 แทน ด้วยเหตุผลที่ว่า
ซื้อรถทั้งที เงินไม่ใช่ปัญหา เอารถใหญ่ๆ ใช้ยาวๆไปเลยดีกว่า
อนาคตในอีก 3-4 ปี เธอกำลังจะแต่งงาน
เป็นคุณ ถ้าคุณเป็นเพื่อนสนิทเธอ คุณจะแนะนำให้เธอซื้อคันไหนครับ

3. นายC

นายซีเป็นหนุ่มวัยกลางคน เพิ่งแต่งงานสดๆร้อนๆ และวางแผนจะมีลูกทันที
เค้ากำลังตัดสินใจซื้อรถครอบครัวไว้ใช้งาน
ในใจเค้า "นิสสันซิลฟี่ 1.8V" คือตัวเลือกที่เค้าสนใจที่สุด และได้ความสดใหม่
แต่
ภรรยาเค้าสนใจ "นิสสันเทียน่า ปี 2013 โฉมใหม่ ที่กำลังจะออก"
โดยเหตุผลว่า ไม่รีบใช้รถ
และอยากได้รถใหญ่กว่านี้เพื่อเจ้าตัวน้อยที่กำลังจะเกิดขึ้นในอีก 2 ปีนี้
เป็นคุณ ถ้าคุณเป็นพี่น้องของสามีภรรยาคู่นี้ คุณจะตัดสินใจยังไง โดยมีเหตุผลยังไงครับ

4. นายD

เค้าเป็นหนุ่มใหญ่ วัย 57 ปี ทำงานราชการ ซึ่งอีก 3 ปีก็กำลังจะเกษียรออกมา
ลูกๆเค้าทำงานหมดแล้ว เค้าไม่มีภาระ ทำงานเฮือกสุดท้ายเตรียมตัวใช้ชีวิตวัยเกษียร
เค้ามีตัวเลือกในใจคือ "แคปติว่า เบนซิน" รถสูงๆ ทัศนวิสัยดี ไว้ใช้งาน
แต่
ลูกชายเค้ายินดีจะออกเงินให้ และแนะนำ "แคปติว่า ดีเซล ตัวท๊อป" ให้แทน
เนื่องจากเครื่องดีเซลขับสบายไม่ต้องลุ้น และมีระบบความปลอดภัยครบ
ถ้าคุณเป็นคนรู้จักของพ่อลูกคู่นี้ คุณจะแนะนำรุ่นไหนให้ครับ

.............

หมดแล้วครับ สำหรับ 4 สถานการณ์ตัวอย่าง
ขอทราบความคิดเห็นจากทุกท่าน พร้อมเหตุผลครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ 2k

เห็นด้วยครับ ซื้อรถทั้งทีเอาที่ดีที่สุดตามที่ตัวเองต้องการไปเลยจะได้ไม่ต้องมาเสียดายทีหลัง บางครั้งความแตกต่างระหว่างสิ่งที่ต้องการกับสิ่งที่ซ์้อมามันต่างกันมากเกินไปเป็นเหตุให้ต้องขายคันที่มีอยู่เพื่อไปซ์้อคันที่อยากได้มาซึ่งเป็นการเสียเงินซ้ำซ้อน  :P

เวลาซื้อกาแฟแก้วนึงผมจะคิดว่ามันจะมีเงินส่วนหนึ่งที่เป็นค่าเบิกทางเพื่อซื้อของๆเค้าซึ่งมันมีค่ากำไรและค่าการตลาดของเค้ารวมอยู่ด้วยแล้ว ครั้งจะซื้อแก้วเล็กที่สุดมันก็ขนาดทุนเพราะมูลค่าของตัวกาแฟนั้นมันน้อยนิดเดียวเอง ดังนั้นการเพิ่มเงินอีก40บาทเพื่อเพิ่มขนาดจากแก้วเล็กสุดเป็นใหญ๋สุดจะถูกใจและคุ้มค่ามากกว่าการซื้อแก้วเล็กสองแก้ว  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kez

คำว่าดีของแต่ละคนไม่เหมือนกัน  และไม่มีรถที่ดีที่สุด มีแต่รถที่ถูกใจที่ีสุด

factor  ในการเลือกรถของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ถึงจะซื้อคันเดียวกัน ก็ไม่ได้แปลว่า ชอบในสิ่งเดียวกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1. Mazda 2 ตัวล่างเพราะอุปกรณ์ความปลอดภัยก็ครบแล้ว เรียนอยู่อย่าเพิ่งใช้รถแพงเลยจบหาเงินได้เองก่อนแล้วค่อยจัดเต็ม 2 เฮฮากับเพื่อนน่าจะดีกว่า สมัยเรียนคนที่เป็นที่รักของเพื่อนมากๆมี 2 คนคนนึงขับกระบะตอนเดียวเก่าๆอีกคนมอเตอร์ไซด์พ่วงข้าง สุดยอด

2. แจ๊สท็อปเพราะยังไม่เห็นจำเป็นต้องใช้คันใหญ่โดยที่ความต้องการอยู่ที่ 3-4 ปี ตอนนั้นค่อยว่ากันดีกว่าซื้อเพิ่มโดยเอาแจ๊สเป็นรถสำรองก็ได้หรือขายเป็นเงินดาวน์ก็ได้

3. ยังไม่รีบใช้รถก็รอดูเทียน่าดีกว่าตามใจภรรยาด้วย

4. แน่นอนเลย แคปติว่า ดีเซล ตัวท๊อป นี่คือรางวัลชีวิต
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ดีของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
ถ้าขับในเมืองรถติดๆบ่อยๆ รถเล้กตอบโจทย์ผมได้ดีกว่า จอดง่าย มุดง่าย ประหยัดน้ำมัน
ถ้าวิ่งทางไกลอยากได้รถใหญ่เครื่องแรงๆมากกว่า  นิ่ง แซงได้ไม่ต้องลุ้น

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาของทั้ง4คน ก็คงเลือกตัวเลือกอย่างหลัง เลือกสิ่งที่ดีที่สุดกับตัวเองครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ inew

1.เลือก M2 ถึงแม้งบประมาณไม่ใช่เรื่องใหญ่ก็ตาม แต่อยากให้เค้าเรียนรู้ที่จะขวนขวายหาสิ่งที่ดีกว่านี้มาได้ด้วยตัวเองมากกว่า
2.ถ้าผมเป็นเพื่อนสนิทเธอผมจะถามว่าชอบคันไหนล่ะ แจ๊ส ใช่มั๊ย จัดเลย อีก 3-4 ปีกว่าจะแต่งถึงเวลานั้นอาจจะมีถรุ่นใหม่มาเยอะแยะค่อยหาใหม่
3.ถ้าผมเป็นพี่น้องผมจะพาไปลองขับ ทั้ง2คัน และใจเขาจะเอนไปทางเทียน่าเอง เพราะเงินไม่ใช่ปัญหา
4.เคสนี้ก็ต้องให้คุณพ่อเค้าตัดสินใจครับ ขับเบนซินแบบเรื่อยๆแล้วพอใจก็โอเค แต่ลองดีเซลแล้วมันได้ใจก็จะช่วยออกให้  ;D

ออฟไลน์ beercs

ไม่เห็นด้วยครับ
ชีวิตคนเราต้องซื้อของหลายอย่าง   ถ้าคิดอย่างนี้ทุกอย่างต้องดีหมด
จะเป็นการสิ้นเปลืองอย่างมาก    เก็บเงินไม่อยู่แน่นอน
อย่างเช่น  ซื้อรถก็ซื้อรุ่น top
บ้านก็บ้านรุ่น top
มือถือก็รุ่น top
ืnotebook รุ่น top

ฯลฯ

แล้วผมก็รู้สึกว่าของรุ่น top  บริษัทได้กำไรมาก
option บางอย่างก็ไม่ค่อยจำเป็น  ไม่ใช้ก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ Cpete

ถ้าเป็นข้อA >>Mazda2 reason: Low cost maintenance and if the kid wanted a bigger car in the future, he can just buy it from his own money, so he will be more appreciated.

Answer B> CRV  reason: She got a good job and for future marriage life ...CRV is more practicality as well as giving her more space in the future. Investment in here is more important than QuestionA...Investment in here gonna hope to last alittle longer than 5-6 years..why wasting 600-700k buying jazz and hoping to buy a better vehicle in the future ..it will cost u double!!! u better spend it on other goods that make money come back to you!

Answer C> All new Teana reason: Better investment and better fuel consumption for the all new teana with the new engine. More driving dynamic and huge space for a new coming family.

Answer D>Captiva Diesel reason: Lower cost of maintenance as well as giving him more enjoyable for any trip that hes gonna use that vehicle.

The reason that I answered above are all personal thought and believed....any comment would welcome.

Uni Student should spend on luxury item less and focus on study more and other ...so it is better for him to use a small car...easier to maintain plus easier to park too within the university area.  ;D ;D ;D  :P :P :P ::) ::)

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
ถ้ามีคนแนะนำของที่คิดว่าดีที่สุดให้คุณ  แล้วคุณต้องใช้มันไปอีกนานๆ ถามตัวเองดีใหมว่า ช อ บ  หรือเปล่า เพราะว่าคุณเป็นคนใช้มัน   ไม่ง้นเค๊าจะทำรถมาหลายๆรุ่นให้เลือกทำมั๊ย จริงมะ อิอิ

ออฟไลน์ Cpete

ถ้ามีคนแนะนำของที่คิดว่าดีที่สุดให้คุณ  แล้วคุณต้องใช้มันไปอีกนานๆ ถามตัวเองดีใหมว่า ช อ บ  หรือเปล่า เพราะว่าคุณเป็นคนใช้มัน   ไม่ง้นเค๊าจะทำรถมาหลายๆรุ่นให้เลือกทำมั๊ย จริงมะ อิอิ
so true kub =) ตามนั้น ;)

ออฟไลน์ Iceberg

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับคุณ beercs ว่าของทุกอย่าง ถ้าดีไปแล้วไม่ได้ใช้ประโยชน์เต็มที่ก็ไม่จำเป็นและจะเป็นภาระในภายหลังได้ ถ้าเลือกทุกอย่างแบบดีที่สุด แพงสุด
ส่วนตัวเลือกก็เห็นตามหลายท่าน
1) ยังหาเงินเองไม่ได้ ขอแค่มีรถใช้พอตัวก็เพียงพอแล้ว M2 ก็พอ
2) อนาคตไม่แน่นอนเรื่องแต่งงาน ดังนั้นขับคนเดียว Jazz ก็พอ
3) แต่งงานแล้ว โอกาสมีลูกสูงก็เผื่อไว้ได้ รอดู Teana ก็ได้
4) ตัวนี้เป็นรุ่นเดียวกันแล้วแต่ความชอบแล้วหละ ชอบอารมณ์ไหน แต่ถ้าตัดสินใจไม่ได้ ชอบทั้งคู่ก็จัดเลย ดีเซล

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
1. นาย A >> mazda 2 อายุแค่นี้ ไปหาประสบการณ์บนท้องถนนกับรถ B segment น่าจะเป็นทางเลือกที่ฉลาดกว่า

2. นส. B >> jazz hybrid อีก 3 ปีแต่งงาน ไปตกลงกับว่าที่สามีก่อนดีกว่า ว่าอยากได้รถคันไหนเป็นรถครอบครัว และโดยอาชีพเป็นแอร์โฮสเตส ไม่ได้ใช้รถบ่อยอยู่แล้ว เอารถแพงๆมาก็ใช้ไม่คุ้ม

3. นาย C >> All new Teana มีตัวเลือกอื่นที่เหมาะกว่าถ้าต้องการรถแนวครอบครัว ยิ่งวางแผนจะมีลูกเลย น่าจะหารถที่ขนของได้เยอะ SUV PPV น่าจะเหมาะกว่า แต่ถ้าชอบรถเก๋ง All new Teana  น่าจะสนองความต้องการได้ดีกว่า โดยเฉพาะ ปัญหาภรรยา

4. นาย D >> Captiva Diesel ลูกอยากออกเงินให้ ตามใจลูกเถอะ แต่แนะนำว่าอย่าพึ่งรีบซื้อ รอให้เกษียนแล้วค่อยเลือกอีกทีน่าจะมีตัวเลือกที่เยอะขึ้น

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา อยากได้อะไรก็ซื้อไปเถอะครับ
เพราะปัญหาของคนส่วนใหญ่เวลาซื้อรถคือ "เงิน" ที่มี ตอบสนอง "ความต้องการ" ได้ไม่พอ

ออฟไลน์ beerrl

ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบ และ ลักษณะการใช้รถมากกว่า
บางคนซื้อรถโดยที่ไม่เคยลองขับ อ่านแต่ spec. บางคนขับแล้วขับอีกจนไม่รู้จะซื้ออะไรดี บางคนซื้อเพราะคนอื่นบอกว่าดี บางคนซื้อเพราะแฟนชอบ
ผมว่าเรื่องนี้บางทีการตัดสินใจไม่ได้อยู่ที่คนขับคนเดียวครับ

ทุกๆ case ผมว่าเราไปลองขับก่อน พาคนข้างๆหรือคนที่จ่ายเงินไปลองนั่งคันที่เราชอบในการลองขับ ให้เขาเลือกอีกที ถ้า ok ก็คันนั้นแหละครับ
อย่าลืมเผื่อไว้ซัก 2 คันนะครับ  เผื่อตกลงกันไม่ลงตัว
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ mongolias

1. Mazda 2 ครับ เอาเงินส่วนต่างเติมน้ำมันได้หลายปีเลย วัยรุ่นยังหารายได้เองไม่ได้ เลือกรถราคาไม่แพงมาก ดูแลรักษาง่ายๆ ประหยัดเงินไว้เที่ยวดีกว่า
2. Jazz ครับ ในเมื่อเจ้าตัวชอบ Jazz แล้วไม่มีเหตุผลใด ที่จะต้องไปฟังคนอื่น เลือกรถที่ตัวเองชอบครับ
3. ซิลฟี่ครับ เพิ่งมีลูก ดังนั้นค่าใช้จ่ายเตรียมตามมาอีกเพียบ เลือกซิลฟี่พอแล้วครับ เก็บเงินไว้ให้ลูกดีกว่า
4. แคปติว่า ดีเซลครับ คงจะเป็นรถคันท้ายๆแล้ว ดังนั้นเลือกรุ่นที่ดีที่สุดไปเลยครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ถ้า จขกท ว่า เงินไม่ใช่ปัญหา ซื้ออะไร ก็ได้หมดละครับ ชอบคันไหนจิ้มคันนั้นทันที

ออฟไลน์ Paully

สำหรับผม เมื่อมีคนรู้จักมาปรึกษาเรื่องซื้อรถซื้อบ้านจะบอกไป 2 ประโยค

ซื้อรถ ซื้อรุ่นถูกที่สุด เท่าที่เพียงพอต่อการใช้งาน
ซื้อบ้าน ซื้อทำเลดีที่สุด เท่าที่จ่ายไหว

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

1. รุ่นไหนก็ได้ครับ บางคนมองว่าเป็นนศ. แค่ขับไปเรียนก็เลือก Mazda 2  แต่อย่างเพื่อนผมเลือก 2.0 รุ่นท๊อป เขาขับทางไกลด้วย กลับต่างจังหวัด หรือทริปกับเพื่อนๆจะได้ใช้รถคันเดียว
2. Jazz ครับ ผู้หญิงคนเดียวไม่น่าใช้รถใหญ่ครับ อีกตั้ง 3-4 ปีกว่าจะแต่ง  งานแบบนี้คงไม่ได้ใช้รถเยอะหรือขับทางไกลบ่อยๆ  ไว้อนาคตค่อยขาย หรือซื้อเพิ่มอีกคันดีกว่าครับ
3. แล้วแต่ความเหมาะสมครับ เลือกซิลฟี่ เพื่อเก็บเงินส่วนหนึ่งไว้สำหรับค่าใช้จ่ายให้ลูก หรือรับภาระไหว เลือก  All new Teana
4. แบบไหนก็ได้ครับ ถ้าเป็นผมอายุเยอะแล้ว ไม่น่าใช้รถเยอะ เลือก แคปติว่า เบนซิน    แต่ดูแล้วเขาคงเลือก ดีเซล ตัวท๊อป มากกว่า ทั้งความปลอดภัย ภาพลักษณ์ และความสุขทางใจ

ปล.ของแพงกว่า ไม่ได้หมายความว่าจะดีกว่าครับ และไม่มีอะไรดีที่สุดครับ |B
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมซื้อคันที่ชอบครับ แล้วก็เพียงพอต่อการใช้งาน ต่อให้เงินไม่ีปัญหา หากผมชอบขับรถเกียร์ธรรมดา ผมก็คงวิ่งหา swift m/t อยู่ดี

ออฟไลน์ golf32

จากประสบการณ์จริงกับตัวเองครับ

รถคันแรกตอนมหาลัย CR-V ตัวแรก เพราะมีคนบอกแม่ผมว่าเอแบคน้ำชอบท่วม แต่ช่วงที่ผมอยู่น้ำไม่เคยเกินตาตุ่ม

รถคันที่ 2 ซื้อช่วงไปอยู่ออส civic es 2.0 เพราะคิดว่าไม่อยากลงทุนมากซื้อมาไม่ค่อยได้ใช้

คันที่ 3 ขาย civic es ไปแม่ถอยแจ๊สมาให้ใช้เพราะประหยัดใช้ 2ปีขาย

คันที่ 4 ปัจจุบัน 525d F10 ครับ

บางครั้งเราก็ต้องตามใจผู้ใหญ่ครับอย่างน้อยเค้าก็ซื้อให้เราใช้ครับดีกว่าให้นั่งรถเมล์หรือแท็กซี่ครับ ผมก้ไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่ตั้งแต่ cr-v แล้ว แต่ผู้ใหญ่ก้มีเหตุผลของเค้าครับ

ปล ปรกติผมจะไม่ค่อยชอบขับรถคันอื่นที่ไม่ใช่รถตัวเองครับ น้องแจ๊สเลยไปเร็วที่สุดเพราะคุณแม่ผมบ่นว่านั่งไม่สบาย ;D

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เป็นผมจะเอาแบบดีๆไปเลย แต่ต้องชอบมันด้วยครับ ถ้าทั้งเป็นรถที่ดีและชอบมัน จะได้เสียเงินรอบเดียว ไม่ต้องกลั้นใจซื้อรถที่ไม่ชอบมา แล้วสุดท้ายต้องไปเสียเงินอีกรอบเพื่อซื้อคันที่ชอบ

แต่สมมติคันที่ชอบเป็นคันที่ราคาถูกกว่า ถึงแม่คันที่แพงกว่าจะดีกว่าก็ตาม ก็คงเอาคันที่ชอบมากกว่าครับ

ข้อ A : ผมคงเลือก MZ3 2.0 ไปเลย เพราะด้วยความชอบรถใหญ่ๆ แล้วชอบดีไซน์มากกว่าด้วย

ข้อ B : แอบชอบ Jazz มากกว่า CR-V ครับ ชอบเพราะมันน่ารักดี น่าจะเหมาะกับผู้หญิงแล้วงานแบบนี้อาจจะไม่ค่อยได้ขับรถเท่าไร Jazz ก็เพียงพอแล้วครับ

ข้อ C : รอเก็บเงินอีกปีแล้วซื้อเทียน่าครับ ได้สดใหม่กว่า คันใหญ่กว่า มีเวลาเก็บเงินเพิ่มด้วย เอาคันใหญ่มารอลูกในอนาคต

ข้อ D : อายุขนาดนี้แล้ว ขอคันที่แพงที่สุดครับ เป็นรางวัลให้ชีวิต

ออฟไลน์ Nookkiez

A: Mazda 3 ครับ เพราะเผื่อเอาไว้ไปต่างจังหวัดกับเพื่อนหรือครอบครัวจะได้เอาไปได้ ไม่น่าห่วงเท่ารถเล็ก
B: Jazz ครับ เป็นแอร์ต้องบินเกือบตลอดเวลา รถมีไว้แค่ขับไป-กลับจากบ้าน-สนามบินเท่านั้น ซื้อถูกๆ ได้ลดภาษี เก็บเงินไว้ใช้ในอนาคตดีกว่า อีก3-4ปีจะแต่งงานก็ไม่จำเป็นอะไรที่จะต้องใช้รถใหญ่ครับ รอลูกโต หรือมีมากกว่า1คนค่อยซื้อใหม่ก็ยังทัน
C: Teana เลยครับ เหมาะสำหรับครอบครัวกว่า
D: เบนซินก็พอครับ อายุเยอะแล้วคงไม่ได้เดินทางไปเที่ยวบ่อยๆ อาจจะใช้แค่ซื้อของ ซื้อต้นไม้ นิดๆหน่อยๆ เก็บเงินส่วนต่างเอาไว้ใช้ดีกว่าครับเพราะเกษียรแล้วก็ไม่มีรายได้เยอะมากเท่าไหร่นัก
Test ..

promt

• บุคคลทั่วไป
มีเงินก็เลือกไปเหอะครับ

"TOP"

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
จะบอกว่า เจอมาแล้วครับ

อย่างเคส Prius นั้นตนแรกก็จะเอา March แต่พ่อพยายามไซโคว่าต้อง Prius
ไปๆมาๆ โดนไซโคสำเร็จ แถมจะเอา TRD เพราะส่วนลดสูงกว่าอีกด้วย
(ทั้งที่ใจจริง ชอบรุ่น Top ธรรมดามากกว่า) ยังดีไม่ถึงขั้น CT200h
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ O_o"

เงินไม่ใช่ปัญหาละก็นะ จัดดีๆไปเลยท่าจะดี ได้มาแล้วจะใช้ถูกใจหรือไม่ ก็อยู่ที่ตัวผู้ใช้เองละครับ

หรือจะเลือก แบบพอเพียงก็ได้ ไม่มีปัญหาทั้งนั้น เงินไม่ใช่ปัญหานิครับ ใครๆก็อยากใช้ของดีๆเท่าที่เงินจะซื้อได้

ออฟไลน์ Tc_Siew

• Newbie
  • *
1. เป็นมือใหม่หัดขับ ถ้าผมเป็นพ่อแม่นะครับ สิ่งแรกที่คำนึงถึงคือ ต้องมีชนบ้างละ เพราะงั้น ความปลอดภัยต้องมาก่อน
    แล้วถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา รถที่มีขนาดใหญ่กว่า ผมคิดว่าย่อมให้ความปลอดภัยที่สูงกว่าไม่มากก็น้อยครับ
    เมื่อใช้ไปซักพักแล้วอยากจะซื้อคันใหม่ที่ดีกว่า ถึงตอนนั้นก็ขับเก่งละ อยากจะใช้อะไรก็ใช้เถอะ ไม่เสียดายรถดีๆด้วย
    เพราะคุณมีประสบการณ์มาแล้ว คุณจะรักษามัน มากกว่ารถคันเดิมแน่นอน !!!
โจทย์ข้อแรก ก็คงต้องเป็น Mazda3 ครับ

2.  ข้อนี้ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ซื้อในสิ่งที่เราชอบเถอะครับ เพราะเราอยู่กับมัน เราควรจะมีความสุขกับมันสิครับ  ;)

3. ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ต้องพาลองหลายๆตัวเลือกครับ รถขนาดใหญ่สำหรับครอบครัวดีๆมีเยอะแยะ ต้องมีซักตัวสิครับ ที่ 2 คนต้องชอบทั้งคู่

4. ดีเซลตัวท้อปเลยครับ ถ้าให้พ่อ และไม่เกินกำลังของคุณ เลือกสิ่งที่ดีที่สุดแน่นอน  ^^

;)

ออฟไลน์ MystogaN

1.Mazda 3 ครับ แต่อาจจะเป็นแค่ตัว 1.6 ;D

2.Jazz ดีกว่าครับ ตามใจคนขับท่าทางจะชอบแต่งรถให้มันน่ารัก

3.Teana ชัดเจนครับสบายกว่ากันเยอะเลย ภรรยากับลูกน่าจะแฮปปี้กันมากกว่าครับ

4.ตัวท๊อปเลยครับดีเซลน่าจะทนกว่า ใช้กันยาวๆ จนเลิกขับไปเลยครับ

ออฟไลน์ decptt

1. Mazda2 ครับ เนื่องจาก ยังไงเป็นเด็ก มันต้องลองรถ เล่นรถ รื้อรถ โมรถ ซ่อมรถ เคลมรถ เอาคันแบบนี้มาเป็นครูนี่แหละดีแล้ว
2. Jazz ครับ กิ๊บเก๋ เฉี่ยว เปรี้ยว คล่องตัว บินบ่อย อาจไม่ได้ใช้รถเยอะ ไม่จำเป็นต้องคันใหญ่ CRV ทำให้ดูแก่ขึ้นไปอีก 5 ปีเชียวนา
3. Teana 2014 แน่นอน เพราะ เวลาไปกับลูก ของมันจะเยอะมานะ จะบอกให้ แถม Teana นิ่มกว่าอีก ตอนน้องสะใภ้เทน้ำร้อนชงนมเวลาเดินทาง ไม่มีหกเลย น้องบอกว่า ถ้าเป็น Vios หกไปแล้ว 555+ ;D ประสบการณ์ตรง อย่าลืมว่ามีรถเข็นเด็ก และอื่นๆจิปาถะ อาจจะเปลี่ยนใจเอา SUV หรือ 7ที่นั่ง ก็เป็นได้ อิอิอิ
4. Captiva Diesel แน่นอน รวยแล้ว พักผ่อน ต้อง Topสุด แพงสุด Option ครบสุด ถ้าเงินไม่เป็นปัญหา วิ่งเข้าใส่เลย อิอิอิ

ออฟไลน์ Torshi

A : mazda 3 2.0L ไปเลยครับ วัยรุ่นแบบนี้ ซิ่งหน้าดู เหตุการณ์ไม่คาดฝันอาจเกิดขึ้นได้ ทำให้ต้องหักหลบ หรืออะไรก็ตาม mz3 มีระบบความปลอดภัยครบครัน อย่างน้อยก็อาจผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ ราคารถที่ถูกกว่า ดูคุ้มกว่า บางทีมันก็ไม่คุ้มนะครับ สำหรับชีวิตลูกสุดรัก 1 ชีวิต ;D ;D

B : Jazz ครับ เพราะเป็นแอร์ ก็ไม่ค่อยได้ใช้รถเท่าไหร่ คงจอดมากกว่าใช้ ซื้อรถคันเล็กๆไว้ใช้เวลาพักผ่อนจากงานก็น่าจะเพียงพอแล้ว ถ้าจะแต่งงานอีก 3 ปี ข้างหน้า ค่อยขายรถทิ้งแล้วไปซื้อคันใหญ่ตอนหลังก็ยังทัน เพราะมีเงินอยู่แล้ว ไม่เป็นปัญหา ;) ;)

C : Teana 2013 ไปเลยครับ จะมีลูกอยู่แล้ว อีกอย่างรถใหญ่ๆ ให้ภรรยานั่งเวลาท้อง ก็นั่งสบายกว่า ไม่อึดอัด พอมีลูกก็สบายเลย รถกว้างขวาง  :) :)

D : captiva diesel ไปเลย บวกเงินนิดหน่อย ได้ความปลอดภัยมาครบๆ ให้พ่อตัวเอง ยังไงก็ต้องให้สิ่งที่ดีที่สุดตอบแทนเค้า :D :D

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ MC Stradale

นาย A
ถ้าเพิ่งขับรถได้ใหม่ๆ ยังไม่คล่อง ยังไงผมก็คงจะให้เลือกเป็น Mazda 2 ครับ ใช้ไปก่อนซักระยะหนึ่ง
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา พอขับได้คล่องแล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ

นส. B
อันนี้ต้องแล้วแต่เจ้าตัวชอบครับ ผมว่า Jazz ก็ขับคล่องตัวดี รถคันเล็กๆ
อีก 3-4 ปีแต่งานก็พอดีหละครับ ได้เปลี่ยนรถอีกคันพอดี
CRV คันใหญ่ก็ใช่ว่าจะขับได้นานเสมอไปนะครับ

นาย C
ถ้ากำลังจะเป็นครอบครับผมคิดว่า รอดีกว่าครับ Teana 2013 ซื้อรถคันใหญ่หน่อยนั่งกันสบายๆ
คันใหญ่หน่อยจะได้ได้ความปลอดภัยด้วย

นาย D
ถ้าลูกยินดีช่วยพ่ออยากให้พ่อได้รถขับดีๆ ผมก็จะไม่ขัดความดีของเค้าครับ ;D