ผู้เขียน หัวข้อ: การเรียกชื่อ MB แบบนี้ผมเขาใจถูกมั้ยครับ  (อ่าน 3156 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Mercedes-Benz มีการปรับเปลียนชื่อรุ่นและเพิ่มลดรุ่นรถใหม่ๆเข้ามาภายในปี 2015 จะมีการแบ่งรุ่นกันใหม่
เพราะตอนนี้เห็น MB ก็พัฒนารถอยู่หลายๆรุ่นที่เป็นชื่อใหม่ๆ อย่าง CLA, CLC, SLC อะไรประมาณนี้ใช่มั้ยครับ

Compact > ปัจจุบันที่มี คือ A-Class ที่จะมีเพิ่มเติม CLC, CLC Shooting Brake, GLC

Mid-Size > ปัจจุบันที่มี คือ B-Class, C-Class Saloon, C-Class Estate, C-Class Coupe, SLK  ที่จะมีเพิ่มเติม C-Class Cabriolet, SLC

Full-Size > ปัจจุบันที่มี คือ E-Class Saloon, E-Class Estate, E-Class Coupe, E-Class Cabriolet, CLS ที่จะมีเพิ่มเติม CLS Shooting Brake

Large > ปัจจุบันที่มี คือ S-Class, CL, SL, SLS AMG, SLS AMG Roadster ที่จะมีเพิ่มเติม S-Class Pullman, Pullman LWB, S-Class Cabriolet

Suv >  ปัจจุบันที่มี คือ GLK, ML, GL, R-Class, G-Class, G-Class Cabriolet  ที่จะมีเพิ่มเติม MLC

แต่ B-Class จะไม่ทำตลาดหลังจากหมดตัวนี้ใช้มั้ยครับ และก็ยังเพิ่มมาอีกคือ CLA แต่ไม่รู้ว่าคือคันเดียวกับ CLC หรือเปล่า
ผมชักเริ่มงงกับการตั้งชื่อของ MB ซะจริงๆ ที่ว่ามานี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

เพราะ BMW ก็ไปแอบจดทะเบียนเครื่องหมายทางการค้าเต็มไปหมด อีกหน่อยคงจะได้เห็น X2, X4 และชื่อรุ่นใหม่ๆตามมากอีกแน่นอนเลย

ออฟไลน์ mick

Re: การเรียกชื่อ MB แบบนี้ผมเขาใจถูกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 17:06:56 »
แตกไลน์ แต่แพลตฟอร์มเดียวกัน กำไรน่าดู แค่ปัจจุบัน c sedan c estate c coupe e coupe ก็แพลตฟอร์มเดียวกัน แต่ขายคนละราคา
ในไทย บังคับซื้อจากศูนย์ที่ขายแพงเกินอีก ออปชั่นแทบไม่มี
เทพจิงๆ mb

ออฟไลน์ SP

Re: การเรียกชื่อ MB แบบนี้ผมเขาใจถูกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 17:19:34 »
C-class จะเป็น compact หรือ C-seg

E-class จะเป็น Mid-size หรือ D-seg

S-class จะเป็น Full-size หรือ E-seg

ส่วนพวก B-class,A-class,CLA class นั้นเป็น Sub-compact หรือ B-seg ครับ

CLC class เมื่อก่อนจะเป็น C-class แบบ Coupe ท้ายสั้นครับ  

แต่ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าซีดาน คูเป้ รุ่นน้องของ CLS จะใช้ชื่อไหนแน่อ่ะครับ :D :D :D

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 17:55:04 »
 ;D ;D ;D...............ขอบคุณสำหรับแยก class รุ่นใหม่ๆให้  เราจะได้ไม่ต้องไปค้นหากันครับ 8)