ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำโช๊คอัพสำหรับ Civic FC ครับผม  (อ่าน 21279 ครั้ง)

ออฟไลน์ brave

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ปัจจุบันใช้ Civic FC อยู่พบว่าเมื่อขับผ่านรอยต่อถนนหรือทางขรุขระ รถเกิดอาการเหมือนท้ายปัดและเลื้อยๆหน่อยๆครับ ให้ทางศูนย์เช็คช่วงล่างให้แล้วไม่พบความผิดปกติใดๆ แต่ถ้าเทียบกับรถอีกคันคือ teana l33 รายนั้นแทบจะไม่มีอาการเลย ต่างกันชัดเจนมาก หรือแม้แต่ Mazda 2 รุ่นก่อนปัจจุบันอาการก็ยังไม่ออกชัดเจนขนาดนี้ ทีนี้เลยอยากจะมาปรึกษาพี่ๆครับว่าพอจะมีทางไหนที่จะช่วยให้รถนิ่งขึ้นเฟิร์มขึ้น โดยที่ความนุ่มเท่าเดิม ถ้าเปลี่ยนโช๊คควรใช้ตัวไหนดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำโช๊คอัพสำหรับ Civic FC ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 22:10:08 »
เปลี่ยนศูนย์บริการ หรือหาร้านนอกที่ไว้ในได้เช็คอีกรอบ
ถ้าเจ้าของรถไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ
บางศูนย์ไม่อยากเคลมให้ ก็บอกปกติ

-ดอกยางเหลือแต่หน้ายาง หมดสภาพ
-ลมยางแข็งไป

FC บางคันรั่วตั้งแต่ ปีแรกๆ
-เบิกโช๊คศูนย์
-KYB Excel-G ใกล้เคียงเดิมสุด

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
Re: รบกวนแนะนำโช๊คอัพสำหรับ Civic FC ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 22:14:53 »
ของเดิมเค้าเซตมานิ่มคับ  แนะนำ tein endurapro ปรับไม่ได้  หรือ tein endurapro plus  ปรับนุ่มแข็งได้ 16 ระดับคับ

เปลี่ยนแล้วรถจะนิ่งขึ้น เฟริมขึ้นแน่นอนคับ   แต่ความนุ่มไม่เท่าเดิมคับ  จะแข็งขึ้นนิดหน่อย  เพราะโช้คมันหนืดขึ้นคับ

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 22:28:24 »
ไม่ทราบ ยางวิ่งมา กี่โลแล้วครับ รถคันเก่าผม 2 คัน มีอาการเลื้อยๆเวลาเจอรอยต่อ จะดูที่ ยางก่อนเลย ยิ่งถ้าเป็นยางสปอร์ต บางรุ่นบางยี่ห้อ วิ่งเกิน 10000 โล ก็เริ่มเกิดอาการแล้ว และมักมีอาการ เสียงดังและยางแข็งขึ้นมาก ร่วมด้วย

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 00:31:50 »
เหมือนจะเป็นปกติของรุ่นนี้มั้งครับ คันที่บ้านก็เป็นขับแล้วรู้สึกไม่ ok เหมือนกับครับ เจอบ่อยคือรอยต่อทางด่วน

ออฟไลน์ Notez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 00:33:47 »
ลองตั้งศูนย์ดูก่อนครับ เลื้อยๆอาจไม่ใช่โช้คซะทีเดียว

ถ้าอาการเปนพวงมาลัยดึง โหวง นี่น่าจะใช่ ลองตั้งศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 06:37:28 »
เบื้องต้น
ตรวจดูโช้คหลังทั้งสองข้าง
อาจมีข้างใดข้างหนึ่งรั่วครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 07:43:29 »
โช๊ครั่วมั้งครับ. อาการขนาดนั้น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 08:24:45 »
ลองเปลี่ยนยางใหม่ดูก่อนครับเน้นนุ่มเงียบ TOYO C1s  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 09:17:39 »
ผมเคยลงลูกระยาดแล้วรถเด้งแปลก ก็ไปให้ร้านช่วงล่าง ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อดีๆดูครับ
โช้ค ที่ผมเคยใช้และสูงเท่าเดิมก็ new sr กับ endurapro plus ตัวหลังจะนุ่มกว่าครับ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 09:26:39 »
KYB New SR Special  ไม่โหลด ใช้ สปริงเดิม

ออฟไลน์ Non FoolsBoyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 11:31:38 »
ช่างเช็คแล้วไม่พบความผิดปกติของช่วงล่าง แต่อยากได้วิธีหรือคำแนะนำ ให้รถเฟิร์มขึ้น นุ่มเท่าเดิม

เฟิร์มขึ้นมีหลายวิธี หลายแบบ ค่าใช้จ่ายต่างกันออกไป แต่นุ่มเท่าเดิมคงยากครับมากสุดก็แค่ใกล้เคียง (ถ้าไม่ใช้ของเดิม)

- ลองเปลี่ยนขนาดล้อและยางให้ใหญ่ขึ้นกว่าของเดิม เช่น ของเดิมล้อขอบ 16 ก็ลองเปลี่ยนเป็นขอบ 17 หรือ 18 ส่วนยางก็ลดซีรีย์ลงมา เช่น 55->50 ก็เป็น 50->45

พอเปลี่ยนแล้วจะได้ล้อที่มีหน้ากว้างเพิ่มขึ้น มีพื้นที่ของหน้าสัมผัสระหว่างยางและถนนมากขึ้นทำให้เกิดการยึดเกาะมากขึ้น (หน้ายางเดิม 215 ลองเปลี่ยนเป็น 225)

เบื้องต้นในลำดับนี้ก็น่าจะช่วยให้รถนิ่งขึ้นในระดับนึงพอให้รู้สึกได้บ้างครับ

- ส่วนเรื่องการเปลี่ยนเปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนสปริงนั้น ก็ไว้ในลำดับต่อไปแล้วกันครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 14:13:06 »
ถ้าเดิมเป็น 1.8 แนะนำให้เบิก ช่วงล่างทั้งชุดของ rs มาใช้ครับ เฟริม์ขึ้นเยอะ แถมยังนุ่มอยู่ แต่ถ้าเป็นตัว 1.5 rs ก็ให้เปลี่ยนโช็ค พวก tein endurance pro plus ครับ แล้วปรับเอาเลย ดีขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 17:28:02 »
KYB New SR Special  ไม่โหลด ใช้ สปริงเดิม

มีออกมาจำหน่ายแล้วเหรอครับ ผมเช็คมาตลอด
ล่าสุดบอกจะมีออกมาเดือน กุมภา รอถึงตอนนี้ก็ยังไม่มี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 06:59:33 »
 ผมใช้​ tein endura pro.กับสปริงโหลด​ tein s-​tech. ใน​ Mazda3.BL.​  ฟีลที่ได้คือนุ่ม​ เนียน​ เกาะถนนครับ​ ไม่แข็งเลย​   ถูกใจครับ

FC.นี่ใส่สตรัทพวก​ silver H-drive เยอะเลยนะครับ​  แนะนำไปหารถที่ใส่พวกนี้ลองนั้งครับ​   ส่วนตัวมองว่าสตรัทเดี๋ยวนี้ไม่แข็งอย่างที่คิดครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 12:11:17 »
ต้องถามว่ามีงบเท่าไหร่ครับ เพราะคนแนะนำก็บอกชัดเจนไม่ได้

อาการดังกล่าว เกิดจากระยะฐานล้อยาวครับ รถจะมีอาการแบบนั้น ถ้าทำให้อาการน้อยลง ก็ต้องทำให้โช้คหลังแข็งขึ้นมาอีกหน่อย แต่อาการที่ตามมาคือท้ายจะออกง่ายขึ้นด้วย ตามที่ช่วงล่างที่ทำได้

อัพเกรด ผมว่า ถ้าจะทำจริงๆ เปลี่ยนโช้ค ก็เกือบหมื่นละ ยิ่งถ้าโช้คสปริงก็หมื่นปลายละ ผมแนะนำกัดฟันจบๆ ไปที่สตรัท TEIN Z เลย หรือจะยี่ห้ออื่นก็ได้ แล้วแต่ความชอบใน feeling ของแต่ละยี่ห้อ ที่แนะนำ TEI์N Z เพราะมันยังติดนุ่มอยู่ ขับง่าย คล้ายๆ โช้คเดิม แต่ได้หนึบขึ้น (แต่ผมชอบ HKS มากกว่า) และมีปัญหาหรือต้องการ service สามารถทำได้ในราคาไม่แพง

แนะนำตามคนที่ แบบว่า
โช้คเดิม+สปริงโหลด = เด้ง ไม่ชอบ
โช้คแต่ง+สปริงเดิม = ตึ๋งๆ ตั๊งๆ ไม่ชอบ
โช้คแต่ง+สปริงโหลด = แข็ง ไม่ชอบ
จัด HKS ไป = หนึบ แน่น ชอบ จบ
นานไปกลับมาโช้คเดิมสปริงเดิม = ขับง่าย สบายใจ ให้คนในบ้านใช้รถต่อ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 14:18:28 »
ใช้ FC อยู่ก็อาการเดียวกัน เปลี่ยนมาใช้แมคขอบ 17 อาการหายไปมาก

เดาว่า ยางที่ให้เป้นยางประหยัดน้ำมัน +แก้มยางหนา + น้ำหนักอยู่ท้ายเยอะ โลยมีอาการโยนเวลาโช๊ค+สปริ่ง ทำงาน

ออฟไลน์ brave

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 20:54:43 »
ขอบคุณทุกคนสำหรับข้อมูลครับผม