ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรป ลง เครื่องญี่ปุ่น ได้หรือไม่  (อ่าน 8603 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixza69

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามครับ

ผมมี โฟค พาสสาส ปี 2002
แต่เครื่องชอบมีปัญหา ซ่อมบ่อย จุกจิก

เลยอยากทราบว่า
ถ้าเอามาลงเครื่องญี่ปุ่นถูกๆ ได้หรือไม่ครับ

รุ่นไหนใส่ได้บ้าง
รุ่นไหน แนะนำ
และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รถยุโรป ลง เครื่องญี่ปุ่น ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 17:38:13 »
ได้ครับ แต่มันจะถูกกว่าเครื่องใหม่ของวอก ประสาท โดยเฉพาะหรือครับ

ออฟไลน์ prai

Re: รถยุโรป ลง เครื่องญี่ปุ่น ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 17:55:04 »
ได้ครับ ส่งมากเขาลงของ Toyota กันครับ เพราะช่างไทยถนัดสุดครับ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 19:21:48 »
วอลโว่เก่าๆของ พี่ชายผมก็เอาไปลงเครื่องแคมรี่ครับบบ  เครื่องของปีไหนผมไม่รู้เหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 21:59:45 »
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้อ่าครับ

คือ เป็นรถเก่าที่ อา จะให้

แต่ติดตรงปัญหาเครื่อง ปัญหาอื่นๆ จุกจิกๆ

เอามาลงเครื่องพวก ที่ CC น้อยกว่าเดิมได้ป่ะครับ

ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 00:17:12 »
http://www.motionthailand.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=289872

อารมประมานนี้ปะครับ
พอดีไปเจอมา ไม่ได้โฆษณานะครับ

ออฟไลน์ lotto

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 00:26:26 »
จริงๆ ถ้าวางเพื่อให้จบปัญหาซ่อมเครื่องบ่อยๆ อาจจะไม่จบก็ได้นะครับ

เครื่องต้องแปลงลง ยังมีเรื่องเพลา+แท่นเครื่องต้องตัดต่อ และการวายสายไฟเข้ากับระบบเดิมรถ ซึ่งอาจจะต้องเข้าอู่กันหลายรอบจนกว่าจะเริ่มลงตัว

ข้ามพันธุ์ช่างไทยวางได้อยู่แล้วครับ แต่พอทำไปแล้วมีปัญหาแก้ไม่จบซะที ส่วนมากชอบพูดกันว่า "มันก็เป็นยังงี้แหละ" ยิ่งข้ามพันธุ์ด้วยถึงกับเถียงไม่ออก

ถ้าจะวางจริงๆ แนะนำ 3s ของโตโยต้าครับ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 07:59:32 »
เยอะแยะครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:49:22 »
โฟล์คไม่น่าหาอู่ซ่อมยากนะครับ ในกรุงเทพน่ะ  8) ลองไปดูตามคลับ vwc หรือ vwthai น่าจะได้คำตอบนะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:24:46 »
คือ อยู่ ตจว อ่ะครับ

เค้าจะให้ต่อ

แต่กลัวไม่มีปัญญาซ่อม

ลืมบอก ติดแก็ส LPG แล้วนะครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 17:44:20 »
ผมก็ใช้อยู่นะครับ ไม่ค่อยจุกจิกนะครับ ถ้าเข้าใจนิดนึง ตั้งแต่ใช้มาผมจะพยายามซ่อมให้ถึงครับ คือต้องยอมเปลี่ยนในจุดที่เสียแล้วมันเชื่อมโยงกันกับอีกจุดที่ช่างไทยบอกว่า ใกล้เสีย แต่ยังใช้ได้อยู่ หลายคนในคลับ ลงเครื่อง toyota มาก็ไม่จบนะครับ กลายเป็นเหมือนการดูแลรถแต่งไป คือต้องดูแลมากกว่าเดิม Volks ผมจะพยายามซ่อมทุกสิ่งที่เสีย ไม่รอให้มันเสีย เห็นอะไรใกล้ไปก็เปลี่ยน ซึ่งก็กลายเป็นค่าซ่อมที่ดูจุกจิก แต่อย่างที่ผมใช้ ล่าสุดหกเดือนไม่มีอะไรให้ซ่อมเลย นอกจากเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ยางปัดน้ำฝน ผมว่าถ้า Passat ถ้าเป็นตัว 2.3 ก็ควรเปลี่ยนเครื่องเป็น 1.8 ครับ ที่ใช้ๆกันก็ไม่มีปัญหาอะไร ความจุกจิกแทบไม่มี ถ้าจุกจิกแสดงว่าช่างซ่อมไม่จบครับ และวินิจฉัยไม่เก่งครับ แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ก็ค่อนข้างยากหน่อยครับ กทมอยู่เยอะครับ

ออฟไลน์ Asklepios

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 20:01:20 »
เป็นเครื่อง 1.8 หรือ 2.3 ครับ

อยู่ต่างจังหวัดไม่ทราบว่าไกลไหม ถ้าเป็นไปได้ขับมาทำกรุงเทพดีกว่าครับ ทำใหญ่ไปเลย รถ VW ผมว่ามันก็ไม่จุกจิกน่ะ ถ้าซ่อมถึงไล่เก็บตามระยะได้หมดก็วิ่งกันยาวๆ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:20:25 »
1.8 อยู่บุรัมย์เปอร์ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 16:52:00 »
เครื่องรถยุโรปมือสองลองตรวจสอบราคาหรือยังครับ บางรุ่นบางที ราคาก็ไม่ได้แตกต่างกับเครื่องยุ่นเลยครับ  ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:19:32 »
1.8 อยู่บุรัมย์เปอร์ครับ

ถ้าช่างแถวนั้นซ่อม 1.8 ของVW ตัวนี้ไม่ได้จบ  ก็ไม่ต้องคิดให้ลงเครื่องใหม่แล้วครับ

เครื่องมันแทบไม่มีอะไรเลย ไม่จุกจิกหรอกครับ หาช่างใหม่ ทำให้จบ ครับจะได้ไม่จุกจิก

ถ้าลงเครื่องใหม่ ก็เสียเรื่องระบบความปลอดภัยไปเลย พวก ESP, Airbag มันจะไม่ทำงาน หรือทำไม่สมบูรณ์ เสียรถเปล่า ๆ ครับ