ผู้เขียน หัวข้อ: ภายในปีนี้ เก๋งติดแก๊ส cng มาจากโรงงานเลยตัวไหนน่าสนใจสุดครับ  (อ่าน 4001 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ ใช้รถเยอะอ่ะครับวันนึงเกือบๆร้อยโล เสียดายค่าน้ำมันครับ เส้นไปกลับ บ้านที่ทำงานปั้มแก๊สเยอะครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ผมใช้ city cng โฉมที่แล้วอยู่ โดยรวมพอใจครับ ไม่เคยมีปัญหาระบบแก๊ส
แต่ถ้าอยากได้รถใหญ่กว่านี้ แนะนำ altis cng น่าจะเชื่อถือได้เพราะทำมานาน

มีปั๊มเยอะ อย่าลืมดูคิวช่วงเวลาที่ผ่านด้วยนะครับว่ายาวแค่ไหน หรือแก๊สหมดบ่อยรึเปล่า

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเติม+วิ่งทางที่ไม่ค่อยมีปั๊ม ผมว่า cng เป็นตัวเลือกที่ประหยัดดีครับ

ออฟไลน์ Minny

City CNG เลยค่ะ เพื่อนเราใช้อยู่  พื้นที่เก็บของท้ายกระโปรงหายไปพอสมควร แต่ถ้าใช้ทั่วไปก็คงจะเพียงพอนะ แต่ชอบตรงที่รุ่นนี้ซ่อนถังแก๊สเนียนดี มีฝาปิดถังแก๊สดูแล้งลงตัว ไม่ให้มองเห็นถังแก๊สเลย หัวเติมก๊าซก็อยู่ตรงข้างฝาเติมน้ำมันด้วยค่ะ ไม่ได้อยู่ใต้ฝากระโปรงหน้าเหมือนบางรุ่น

แต่ถ้าต้องการรถคันใหญ่กว่านี้ Altis CNG ค่ะ ตัวนี้หัวเติมอยู่ข้างฝาเติมน้ำมันเหมือนกัน ส่วน Sylphy หัวเติมยังอยู่ใต้ฝากระโปรงหน้า
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
ไม่ติดปัญหาเรื่อง มันแพงเกินจริง ไปaltis 1.6 e cng เลยครับ  :)

ออฟไลน์ kris-lack

ไม่แน่ใจว่าช่างแก๊สหลอกหรือเปล่า คือ ตอนเราเอาอัลเมร่าไปติดแก๊ส ก็ถามคำถามนี้กับช่าง แกบอกว่าตอนนี้ตัวที่ทนแก๊สที่สุด คือ ซิตี้ เห็นแกบอกลิ้น หรือวาว (ไม่แน่ใจเขาเรียกอะไร) มันตั้งเองได้ และที่สำคัญตอนนี้เขามีไอ้เจ้าที่ว่านี้ขายด้วยแล้ว ว่างั้น

ออฟไลน์ Tan Int

City CNG ก็พอครับ วันละเกือบร้อยโลก็คงเติมแก๊สวันเว้นวัน ถ้าสะดวกก็จัดไปครับ ถ้าไม่ LPG เถอะ
ถ้าอยากได้รถใหญ่ ถังใหญ่กว่าเดิมอีกนิด กับหน้าจอ MID แสดงระบบแก๊สได้ ไป Altis CNG

ปล วาวล์ตั้งเองอัตโนมัติ เครื่อง Dual VVT-i -ของ Altis CNG ใหม่ก็มีครับ ฉะนั้นเรื่องนี้ถือว่าเสมอ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ plus

ใช้ city cng โฉมที่เเล้ว รออาการเเก้ที่ว่า ขับต่ำกว่า99ไม่เป็น ถ้าเกิน121ขึ้นไปไม่เป็น   ขับช่วง 100 -120 เเตะเบรค หรือ ชะลอ เป็นเฉพาะตอนใช้ cng  เครื่องดับเอง
 เกือบตายมาเเล้ว ดับกลางเเยก   คนรู้จักกันlot เดี่ยวกัน ก็เป็นกันอยู่ เเล้วเเต่ใครจะเจอ น้อยหรือ มาก       
 บางคนเป็นที่ความเร็วต่ำกดคันเร่งดับก็มี   
ตอนนี้ได้เเต่คำว่ารอ........จนจะหมดประกันคุณภาพ3ปี/100,000กิโล  ก็ยังไม่ได้เเก้ไขนอกจากคำว่า"ใช้ไปก่อน"จากช่างศูนย์honda 4-5 เเห่งที่ว่าเทพเเก้cngในกรุงเทพ

ออฟไลน์ ottojud

Mazda3 cng ปีนี้มีแนวโน้มมามั้ยคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไหว Altis เลยครับ

แต่ City มี VSA และออฟชั่นอื่นๆ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ถ้างบถึงก็เอา Altis สิครับ รถคลาสสูงกว่าและความทนทานคุ้มค่าก็มีมากกว่า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
ลองพิจารณา Mazda2 ดีเซลหรือยังครับ ประหยัดระดับใช้แก๊ส
แล้วนะครับไม่ต้องกังวลเรื่องดูแลระบบแก๊สด้วย ไปไหนก็หาเติมได้
ถังนึงวิ่งในเมืองได้ 7-800โล ผมใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

ใช้ city cng โฉมที่เเล้ว รออาการเเก้ที่ว่า ขับต่ำกว่า99ไม่เป็น ถ้าเกิน121ขึ้นไปไม่เป็น   ขับช่วง 100 -120 เเตะเบรค หรือ ชะลอ เป็นเฉพาะตอนใช้ cng  เครื่องดับเอง
 เกือบตายมาเเล้ว ดับกลางเเยก   คนรู้จักกันlot เดี่ยวกัน ก็เป็นกันอยู่ เเล้วเเต่ใครจะเจอ น้อยหรือ มาก       
 บางคนเป็นที่ความเร็วต่ำกดคันเร่งดับก็มี   
ตอนนี้ได้เเต่คำว่ารอ........จนจะหมดประกันคุณภาพ3ปี/100,000กิโล  ก็ยังไม่ได้เเก้ไขนอกจากคำว่า"ใช้ไปก่อน"จากช่างศูนย์honda 4-5 เเห่งที่ว่าเทพเเก้cngในกรุงเทพ

จริงหรอครับ อันตรายมาก
ของพี่รถลอตไหนครับ ผมออกมิย. 2013 โชคดีที่ยังไม่เคยเจออาการนี้เลย

ออฟไลน์ mothsan

ผมไม่เคยมีอาการนี้เลยครับ ใช้ไป 5 หมื่นโลล่ะ ผมต่อประกันเป็น 5 ปี/140,000 โลครับ ใช้เยอะกำใช้ยาวๆ ครบ 5 ปีขายเลย
1ถัง ในเมืองได้ 160-170 ครับ(ดินแดง จตุจักร) ได้น้อยเพราะหนักล้อ 17 นิ้ว