ผู้เขียน หัวข้อ: [เล่าสู่กันฟัง] จากสายซิ่งสู่สายประหยัดไปกับ ECO CAR 1.2L  (อ่าน 10155 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ เมื่อก่อนขับ 130-140 บนทางด่วน ใบสั่งความเร็วส่งมาประจำ

หลังๆลองขับแค่ 90-110 ดูสักพักนึง ผมก็ค้นพบได้ว่า ผมถึงที่หมายช้าลงแค่ 10 นาทีเอง

จากนั้นมาผมก็ไม่ขับเร็วอีกเลย แถมยังประหยัดค่าน้ำมันไปได้เยอะด้วยครับ

ออนไลน์ e:smart Hybrid

ผมเป็นมานานแล้วครับ

ผมใช้ Eco car มา 2 คัน คือ March กับ Yaris Ativ

อยากบอกว่า ตั้งแต่ผมใช้ Eco car มา ความเร็วสูงสุด คือ 130

การขับรถกลุ่มนี้ทำให้เราใจเย็นมาก ครับ เพราะว่า รถมันไปได้จำกัดครับ

สิ่งที่ได้มา คือ ประหยัดน้ำมันมากๆ ครับ...ดีจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

น่าสนใจตรงที่หลายๆ ท่านจะมี Eco Car ไว้ในครอบครอง 1 คัน

และใช้เป็นเครื่องมือในการฝึกใจให้เย็นลง :) :)

แสดงว่าผมมาถูกทางสินะครับ 5555  ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ MA_Nas1990

• Newbie
  • *
ขับ fortuner 3.0 กับ vigo 3.0 อยู่ รู้สึกว่าตัวเองขับเร็วใจร้อนโดนคนนั่งข้างบิดหูบ่อย ที่สำคัญรู้สึกว่าสิ้นเปลืองน้ำมันมาก นิ่เพิ่งขาย fortuner กับส่ง vigo กลับบ้านนอกให้คุณพ่อใช้ในไร่ และหันไปหาสายเครื่องเล็กประหยัดน้ำมันแล้วครับ น่าจะดีต่อตังค์ในกระเป๋ากับคนนั่งข้างๆ

ออฟไลน์ lexus

ตอนวัยรุ่น เพิ่งทำงานพ่อแม่ซื้อรถb segให้ใหม่ๆ
ตอนนั้นคะนองมาก ขับเร็วถ้าทางอำนวย
คิดเสมอว่าใช้ให้คุ้มแรงม้าที่มี ถ้าขับช้าก็ไม่ต่างจากecocarที่ถูกกว่าเป็นแสนบาทดิ

พออายุจะเข้า30 สังเกตุตัวเอง ทางเดิมๆจากเคยขับ110 เหลือ80-100 / ทางถนนดีๆที่เคย160ก็เหลือ 110-120
แต่ถามว่าจะไปใช้ecocarไหม ผมตอบเลยว่าไม่ เส้นทางที่ใช้ต้องแซงรถบันทุกบ่อย เคยไปเทสecocarแล้วไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

ขับช้าลงก็ดีครับ ปลอดภัยกับตัวเองด้วย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขับ PPV ซิ่งก็ไม่ประหยัด ขับปรกติก็ไม่ประหยัด 11-12 โลลิตร กดครูสคอนโทล 90Km/H นิ่งๆ ยังไม่เคยเกิน 12.5 เลย
ขับ 1.2 ติดแก๊สเหยียบให้คันเร่งทะลุพื้น ยังไงก็ประหยัด โลละบาท ยืนพื้น ยิ่งขับทางไกล 80 สต. มีมาให้เห็นบ่อยๆ
ปล. 1.2 เกียร์ธรรมะ ไม่อืดนะครับ ลองเปลี่ยนมาเป็นสายธรรมะด้วยกันจิ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ -Brian

สมัยเรียนอยู่บางแสนผมใช้ เก๋งเครื่อง 2.0 วิ่งมอเตอร์เวย์ มีเท่าไรก็เหยียบหมด ไม่เคยต่ำกว่า 120 Km/h แต่พอเดี๋ยวนี้ ทำงานมาได้ 3 ปี เปลี่ยนมาใช้ คันใหม่(รุ่นเดิม โมเดลใหม่) เครื่องเท่าเดิม ขับเส้นเดิม แต่ไม่เคยเกิน 110 ซักที

แต่ความรู้สึกผมก็ยังรักทีจะใช้รถเครื่องใหญ่อยู่ดีครับ รู้สึกเวลาขับมันผ่อนคลายกว่าขับรถเครื่องเล็ก และเผื่อเวลาเร่งแซงมันไม่ต้องเค้นมากครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ช่วงนี้มาทำงานต่างจังหวัด

เลยเอา Vigo 2.5 ตัวเตี้ยมาใช้

เติมดีเซล 600 บาท ได้ไป - กลับ โคราช - ลพบุรี พอดีเลยครับ

ระยะทางประมาณ 280 กิโลเมตร
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ล่าสุดได้ลองขับ 120 km/hr ยาวบน Motor Way และวงแหวนรอบนอก
และขับบนถนนหมายเลข 32 ไปสิงห์บุรี ที่ความเร็ว 90km/hr (มีเกินในบางจังหวะที่เผลอ  :P)

ไปเช้ากลับเย็นวันเดียวกัน ระยะทาง 556กม. เติมน้ำมันกลับไป 31.12ลิตร ตก 17.87km/l  :D :D :D :D

จากที่วิ่ง 120km/hr ยาวทั้งถังได้ 15.8km/l พอได้วิ่งยาวที่ความเร็ว 90km/hr เป็นระยะทางประมาณ 200กม. (จาก 556กม.) นี่ประหยัดไปมากเลยครับ
แสดงว่าถ้าสามารถวิ่งยาวที่ความเร็ว 90-100km/hr ได้ยาวๆทั้งถังนี่ผมว่า 20km/hr นี่เป็นไปได้แน่นอน  ;) ;) ;) ;)

ปล. วิ่ง 110-120km/hr แล้วได้ 16km/l สำหรับผมถือว่ารับได้ละครับ ขับตามที่ความเร็วสูงสุดที่ขับได้บนถนนแต่ละเส้น
ถึงที่หมายไม่ช้าเกินไปและปลอดภัย ก็ถือว่าลงตัวครับ   ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK