ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเลือกรถให้หน่อยค่ะ  (อ่าน 5258 ครั้ง)

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
รบกวนเลือกรถให้หน่อยค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:46:09 »
โจทย์

ซื้อรถปลายปีนี้ หรือต้นปีหน้า

ที่บ้านมีสมชิก 5 คน  ผู้ใหญ่ 3 คน (เป็นคนแก่ 65 1 คน) เด็ก 2 คน (6 ขวบ กับ 3 ขวบ) เวลาเดินทางชอบนอนยาว

เดินทางต่างจังหวัดเดือนละครั้ง ไปกลับ 600 โล (กทม.-โคราช) เทียวบ้างไม่บ่อย

ไม่ดัดแปลงเครื่องยนต์  ศูนย์+อะไหล่  หาง่าย  ราคาน่าคบ และไม่เพลียใจเวลาเข้ารับบริการอะไรก็ตาม

ใช้รถยาวๆ ประมาณ 8-10 ปี งบประมาณไม่เกิน 1.2 ล้าน ประหยัดได้จะดี คือถ้าซื้อ 8 แสนไม่ต้องเป็นหนี้ ส่วนตัวไม่ชอบเป็นหนี้เท่าไหร่  เบื่อ ???

ดังนั้นต้องการรถที่นั่ง 3 แถว ที่พับที่นั่งแถว 3 ให้แบนราบได้ (แบบแขวนแถว 3 ไม่เอา)

ปัจจุบันใช้รถเก๋ง  ก็เลยชอบความนุ่มนวนแบบเก๋ง  หรือใกล้เคียงก็ได้ (แบบเด้งดึ๋งไม่ไหวคนแก่นั่งเวียนหัว)

ตัวเลือกตอนนี้ที่คิดไว้
1.เออติก้า ก็เพียงพอไม่เป็นหนี้  เพียงแต่หว่งอนาคตลูกโตขึ้นจะแคบไปไหม
2.PJS เห็นว่านิ่มพอได้ แต่เป็นหนี้อีก 5 แสน

หรือเพื่อนๆ มีตัวเลือกอย่างอื่นแนะนำได้นะค๊ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: รบกวนเลือกรถให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 11:01:19 »
Ertiga ก็ตอบโจทย์ได้ดีนะครับโดยเฉพาะที่คุณบอกว่าไม่ชอบการเป็นหนี้หรือไม่งั้นก็เป็นกระบะ 4 ประตูแล้วติดหลังคานอนด้านหลังสบายๆได้เลยแต่คงเกิน 8 แสนมาหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 11:16:37 »
ใช่ครับ ควรเลือก กระบะ 4 ประตู อย่าง Triton ก็ได้ครับ ถ้าเอาประหยัดก็ Triton CNG แต่เนื่องจากใกล้เปลี่ยนรุ่นแล้ว ถ้าจะเอาตัวใหม่ก็ Ford ranger ตัว 4 ประตูก็ได้ครับ ช่วงล่างดี แต่ถ้าเป็นตัวเกียร์ออโต้รอนานหน่อย หรือไม่ก็ New Dmax หรือ New Colorado ครับ แต่สำหรับผมไป New Colorado ดีกว่า เพราะไม่ชอบหน้า New Dmax เท่าไหร่ แถมได้เครื่องใหม่แรงกว่าด้วย

ส่วนถ้าเป็นรถเก๋ง ก็ยังมี Honda Freed นะครับ ประตูหลังสไลด์เหมือนรถตู้เลย 7 ที่นั่ง เบาะคู่กลางเป็นเบาะแยก มีที่พักแขน เหมาะสำหรับผู้สูงอายุเลยครับ ส่วนเบาะสองแถวหลังสุดสามารถพับเป็นที่เก็บของได้ครับ ราคา 839,000 บาทครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 11:23:23 »
นิสสัน ซิลฟี่ เลยครับ ด้านหลังมีแอร์ด้วย ถ้าเป็นรถแวนแบบ Honda Freed ผมว่าไม่ค่อยคุ้มหรอก ถ้ามี5 คน ยังไงเบาะหลังก้ต้องพับไว้ใส่ของอยู่แล้ว นั่งก้ไม่ค่อยสบายเท่ารถซีดานด้วย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:42:55 »

คนมีอายุที่ว่านี่สุขภาพเป็นอย่างไร แข็งแรงเดินเหินดีหรือเปล่า เพราะจะเกี่ยวข้องกับการขึ้นลงรถ ระยะทาง 600 กิโลไปกลับต้องมีแวะจุดพักต่างๆ การขึ้นลงรถ ถ้าไม่สะดวกก็ไม่ดีนะครับ รถสูงไป หลังคาเตี้ยไป

สมรรถนะ ความนุ่มนวล นั่งแล้วเหนื่อยเพลียนี่ก็ไม่ไหวนะครับ และเรื่องความปลอดภัย ระบบป้องกันที่มากับตัวรถก็ควรนำมาคำนวนด้วย เพราะพ่อแม่ หรือ ปู่ย่าตายาย + ลูกๆ นั่งรวมกัน อันนี้สำคัญไม่น้อยนะครับ

มีเรื่องใช้ยาวมาด้วย ก็คงไม่พ้นยี่ห้อหลัก

ถ้าเอานั่ง 5คน สบาย ข้างหลังวางของได้ด้วย ผมคิดถึง Mu-7 เบาะหลังถอดได้ ใส่ของได้มาก
ช่วงล่างนุ่มหน่อยถ้าเทียบกับ PPV ตัวอื่น แถวสองนั่งสบายมาก
จำเป็นบ้าง นั่งไม่ไกล ใส่เบาะหลังพอถูไถ อาจจะไม่สะดวกหน่อย แต่ตัวนี้ได้ตรงมันยาว และไม่กระด้าง
อุปกรณ์ความปลอดภัยมีพอควร ราคาอยู่ในงบ
0 บริการหายห่วงได้
กินน้ำมันก็น่าจะรับได้นะครับ

เสียตรงที่มันเก่า ปลายรุ่น ไม่สวยในสายตาคนส่วนใหญ่
แต่ที่ จขกท. ว่ามา ผมว่าตัวนี้ตอบโจทย์ได้ดีสุดครับ

ถ้าเอานุ่มกว่านี้ ก็คงเป็น CRV

ส่วนเออติก้า ผมว่าไม่ตอบโจทย์เท่าไหร่ เพราะมันเล็กไปนิดสำหรับ 5 คน + ของและนั่งยาวๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 12:44:26 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 13:20:33 »
ถ้าเออร์ติก้า เล็กไป ลองดูอินโนว่าครับ รุ่นเกียร์ออโต้เริ่มต้นประมาณเก้าแสน
เป็นแบบเจ็ดที่นั่ง น่าจะเพียงพอกับความต้องการ แต่มีข้อเสียคือกินน้ำมันมาก ต้องติดแก๊สเอา

เออร์ติก้าจะประหยัดกว่าครับ ทั้งค่าน้ำมัน อละคุณก็ไม่ต้องเป็นหนี้
อต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองไปกับครอบครัว ลองขับ ลองนั่งดูนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 16:57:21 »
อยากเชียร์ CRV เพราะจ่าจะตอบโจทย์ทุกอย่างเรื่องการใช้งาน นอกจากไม่มีแถวสาม
ราคาอาจจะเกินงบไปหน่อย แต่ใช้ยาว 8-10 ปีสบายๆ ศุนย์เยอะ ดูแลง่ายครับ

แต่ freed ก็น่าสน ติดตรงหากไปครบคน 5 คน เมื่อลูกโตอีกนิด มันจะอืดไปไหม เครื่อง 1.5 เอง

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 19:34:12 »
Ertiga ก็ดีนะครับ สวยดี ราคาไม่แรง คุ้มค่าครับ ลูกโตก็ยังเอาอยู่

ส่วน PJS INNOVA Fortuner พวกนี้จะเปลี่ยนโฉม ปี 2015 ถ้ารับได้ก็เลือกเอาว่าชอบคันไหนครับ

เป็นผมรอ All New Mu7 ครับ ไม่ก็ CR-V 2.4 ขับ 2

ขอให้เจอคันที่ใช่ คันที่ชอบ คันที่เหมาะสม

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 19:38:45 »

อยากแนะนำ Innova แต่คงนุ่มสู้รถเก๋งไม่ได้
ก็คงไปแนวเก๋งอย่าง Sylphy,Civic  กับ Corolla รุ่นใหม่ มาปลายปีเช่นกัน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:02:15 »
PJS ,,, น่าจะตอบโจทย์ที่สุดแล้วหละคับ

- ตอบโจทย์ใช้งาน,,, ผู้ใหญ่ 3 เด็ก 2
- ศูนย์ดีก็มี,,, ศูนย์ห่วยก็เยอะ
- อะไหล่,,, คงไม่ขาดแครน, เพื่อนเต็มถนน
- ค่าตัว,,, อาจจะตึงงบไปซักหน่อย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:05:38 »
อยากเชียร์ Freed ครับ แต่เบาะแถว 3 พับแบบราบไม่ได้ เป็นแบบแขวน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:27:46 »
เข้าไปดู,,, ราคา H-1 มา, Hyundai H-1 Touring MC 2013 (1,099,000.-)
....เรื่องราคา,,, กับการใช้งาน คงไม่มีปัญหา, แต่เรื่องอื่น ไม่รู้แฮะ  :-\

http://www.hyundaithailand.com/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 21:35:20 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:51:13 »
ถ้ามาตรงนี้แล้ว ใจไม่อยากเป็นหนี้ Ertiga ไปเลยก็ดีครับ ที่วางขา ตัวเบาะ พอสบายๆอยู่สำหรับคนสูงไม่เกิน 175 ทั้ง 3 แถว (ถ้า 180 ทั้งสามแถวเริ่มต้องอัตขัตพื้นที่กันละ)
แต่เพราะ จขกท. บอกไม่ชอบเบาะแขวน ไม่งั้นผมก็แอบจะอยากแนะนำฟรีดอยู่เหมือนกัน เด็กๆน่าจะชอบ ประตูไฟฟ้าแย่งกันกด พ่อ ลูก แฟน แย่งกันเปิด ประตูงงร้องตี้ดๆๆ  :D

PJS ผมว่าก็โอ แต่ได้ยินเรื่องพวงมาลัยล็อก กับเบาะแถว 2 ตัวไหม่เลื่อนหน้า-หลังไม่ได้ ผมก็แอบเซงแทน แถว 3 เข้าไปนั่งแล้วเบาะจมๆแปลกๆ
H.

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:01:20 »
ปาเจโร่ 2.4 9xx kl ครับตอบโจทหมดทุกข้อยกเว้น แปลงเครื่อง เพราะท่้าไม่ติดแก็ส หมดตัวครับ และ m/t ครับ ขับไหวไหม

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:47:59 »
ถ้าจะเอา PS ผมว่ากัดฟันเอา Captiva ดีกว่าครับ

แต่ถ้างบไม่ถึง ผมว่า Ertiga สบายเป๋ากว่ามหาศาลครับ เห็นคันเล็กๆ เออติก้านั่งสบายกว่า PS แน่นอนครับ โดยเฉพาะแถวสาม
ส่วนแถวแรก แค่พื้นที่ตรงกลางแคบกว่า ที่วางข้าวของอะไรก็น้อยกว่าไปด้วย   ที่แพ้น่าจะมีแค่แถวสองครับ

PS ยังมีปัญหาความปลอดภัยที่น่ากังวลพอสมควร เครื่องเบนซินเสียงดัง ซดเยอะ
Ertiga เพิ่งออก อะไหล่น่าจะไม่มีปัญหาไปอีกนาน ศูนย์ซูซูกิก็กำลังทยอยเปิดเรื่อยๆ ระยะยาวผมว่าน่ากังวลน้อยกว่า PS อีก
ขณะที่คู่แข่งหลักๆก็ฟรีด  แอร์ก็ไม่เย็นเท่า  ยิ่งถ้านั่ง 7 คน แถวสองแถวสามหาความสบายไม่ได้ นอกจากตัวเล็กจริงๆ  ประตูไฟฟ้า ผ่านไป 5ปี เสียขึ้นมา ไม่อยากจะนึกถึงค่าซ่อม ไหนจะต้องรออะไหล่อีก
ราคาตัวรถก็แพงกว่าอยู่แล้ว ค่าซ่อมไม่ต้องพูดถึง ยิ่งใช้ยาว ผมว่า Ertiga ยิ่งคุ้มกว่าคู่แข่งและ PS ครับ ยกเว้นว่าใช้ในที่ที่ Ertiga มันใช้งานลำบาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 00:13:13 »
เข้าไปดู,,, ราคา H-1 มา, Hyundai H-1 Touring MC 2013 (1,099,000.-)
....เรื่องราคา,,, กับการใช้งาน คงไม่มีปัญหา, แต่เรื่องอื่น ไม่รู้แฮะ  :-\

http://www.hyundaithailand.com/

ศูนย์ ตจว ไม่ทราบ แต่ศูนย์รัชโยธิน ที่เป็นสำนักงานใหญ่ ที่ผมใช้อยุ่ประจำ ก้ไม่เคยมีปัญหานะ
ตัวรถ ก้ไม่เคยมีปัญหา ใช้มาแล้ว 7 หมื่นกว่าโล ระบบอะไรซับซ้อนก้ไม่มี
ถ้าไม่มายเรื่อง คันใหญ่เกินไป และนั่งหลายคนเกือบตลอด รับรองว่า h1 ตอบโจษย์ได้แน่
โดยเฉพาะเรื่อง นอนยาว ถ้าทำเบาัเหลือ 7 ที่นั่งจะกว้างมากๆ ช่วงล่าง ไม่ถึงกับนุ่มมาก แต่ก้รับได้ครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:19:39 »
เสนอ innova ดีกว่า อิอิ

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:20:28 »
PJS ,,, น่าจะตอบโจทย์ที่สุดแล้วหละคับ

- ตอบโจทย์ใช้งาน,,, ผู้ใหญ่ 3 เด็ก 2
- ศูนย์ดีก็มี,,, ศูนย์ห่วยก็เยอะ
- อะไหล่,,, คงไม่ขาดแครน, เพื่อนเต็มถนน
- ค่าตัว,,, อาจจะตึงงบไปซักหน่อย
ศูนย์ไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:23:55 »
ขอบคุณทุกท่านค่ะที่เข้ามาตอบ  เวปนี้มีน้ำใจ  อบอุ่น และสุภาพดีจัง  น่ารักค่ะ ;)

เดี๋ยวจะไปลองนั่ง ลองขับดูอีกที  ก่อนตัดสินใจ

ท่านใดมีข้อแนะนำอื่น  ก็แนะนำอีกได้นะคะ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 21:01:42 »
ขอบคุณทุกท่านค่ะที่เข้ามาตอบ  เวปนี้มีน้ำใจ  อบอุ่น และสุภาพดีจัง  น่ารักค่ะ ;)

เดี๋ยวจะไปลองนั่ง ลองขับดูอีกที  ก่อนตัดสินใจ

ท่านใดมีข้อแนะนำอื่น  ก็แนะนำอีกได้นะคะ 

คำแนะนำของผมคือ อย่าฟังคนอื่นจนมากเกินไปครับ เอาที่ตัวเองชอบ ถูกใจ แฮปปี้ครับ