ผู้เขียน หัวข้อ: ลมยางไนโตรเจน  (อ่าน 7740 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ลมยางไนโตรเจน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 10:29:18 »
ลมยางไนโตรเจนจำเป็นไหม ถ้าดีทำไมรถใหม่จึงไม่เติมมาจากโรงงาน  แฟนผมชอบอะไรก็ตามที่มีชื่อวิทยศาสตร์เคมี เช่น ไทเทเนี่ยม แพตตินัม (เหมือนบัยรเครดิต) พยายามที่จะให้ผมเอารถใหม่ที่เธอขับไม่เคยเกิน 120 ไปเติมไนโตเจน (ฟังดูดีกว่าเติมลมอากาศธรรมดา) ผมบอกว่ารถใหม่ 2 ล้านกว่า ยาง run flat ดีอยู่แล้ว เขาเติมลมธรรมดามาก็น่าจะเหมาะสม จะไม่เสียเวลาเปลี่ยนทำไม ก็หาว่าเราขี้เหนียวเงินแค่ 200 บาทต่อ 4 เส้น

ตกลง ไนโตรเจนมันดีจริงหรือ เมืองนอกเขาไม่เห็นใช้กัน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: ลมยางไนโตรเจน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 10:54:25 »
ถ้าถามว่าดีกว่าไหม มันดีกว่าจริงๆแหละครับ แต่เนื่องด้วยจากที่บริการเติมไนโตจเจ้นไม่ได้มีตามปั๊มทั่วไป มันเลยดูยุ่งยากเพราะถ้าต้องเติมลมระหว่างทางจะหาไนโตรเจ้นยาก แต่ยังไงเราก็สามารถเติมลมธรรมดาเข้าไปได้แทนอยู่แล้ว แต่ปัญหาคือเวลากลับไปเติมไนโตรเจ้น จะต้องเอาลมเดิมออกก่อนไปให้หมด แล้วค่อยเติมไนโตรเจ้นลงไปแทน เท่าที่ผมใช้มานุ่มขึ้นนิดนึง นิดเดียวครับแต่เวลาวิ่งเร็วๆลมปกติจะรู้สึกแข็งขึ้น แต่ไนโตรเจ้นแทบจะไม่รู้สึก เพราะมวลอากาศไม่ขยายตัว ประมาณนั้นมั้งครับ ยางก็ไม่ค่อยร้อนด้วย ข้อดีก็ราวๆนี้ รั่วซึมช้ากว่า เหมาะสำหรับรถจอดนานๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:44:01 »
ตามที่พี่ข้างบนบอกเลยครับ ผมชอบมากเดินทางไกลยางไม่ร้อน แถมนานมากๆถึงจะเติมที่ เพราะลมไม่ออกเลย เท่าเดิมเป็นเดือนไม่ลด

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:49:43 »
ในฐานะนักศึกษาวิศวเคมีนะครับ

ไอ้ที่นุ่มๆน่ะมันอุปทานไปเองทั้งนั้น
ไนโตรเจนมันดีว่าอย่างเดียวคือ ขยายตัวน้อยกว่าอากาศทำให้เวลาวิ่งทางไกล ยางร้อนๆแล้วไม่แข็งขึ้นเท่าไหร่
แต่อากาศธรรมดาก็พอแล้วจริงๆครับ

แล้วถ้าเติมไนโตรเจน เราเติมลมธรรมดาเพิ่มไม่ได้นะครับ
ไม่งั้นมันก็ผสมกับลมที่เติมกลายเป็นอากาศธรรมดา
อากาศก็มีไนโตรเจนปาเข้าไป 79% แล้วครับ ออกซิเจนอีก 21%
เพราะฉะนั้นขับในเมืองไม่มีความแตกต่างที่สังเกตได้แน่นอน

ปล. อาจารย์ผมนั่งด่าพวกที่เติมไนโตรเจนเลยเถอะ  ;D

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 13:15:50 »
ยืนยัน​ตามคุณ​ Parinceo ครับ​
แต่จะเพิ่ม​เติมว่า ความจริงแล้วที่เติมไนโตรเจน​แล้วดูยางร้อนน้อย
เหตุผล​หลักคือเพราะ​การทำลมไนโตรเจน​ จะพิถีพิถัน​มากกว่าการบรรจุลมแบบธรรมดา​
ดังนั้น​ "ความชื้น"  ในก๊าซจึง​น้อย​กว่า อากาศจึงไม่ค่อยขยาย​ตัว​และร้อนเท่าไหร่​ครับ

แต่จะว่าไปไนโตรเจน​ที่​เติม​กัน​ผม​ว่า​มัน​มี​ปริมาณ​ไนโตรเจน​ไม่ถึง 100% หรอกครับ
เติมที่น่าจะ 90 กว่า% ดังนั้นมันไม่ได้ต่างจากอากาศทั่วไปเท่าไหร่​อย่างที่คุณ Parinceo ว่านั่นแหละ​ครับ​

ออฟไลน์ N@h

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 13:24:30 »

ลองดูที่ทดสอบในรายการ fifth gear ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 13:26:25 »
ผมรู้แค่ว่าเข้า B-Quick แล้วเขาเติมให้ถ้าเราเปลี่ยนยางกับเขา และต่อไปเขาก็เติมให้ฟรีตลอด จึงไม่มีเหตุผลอะไรให้ผมไปหาเติมลมธรรมดา​ให้ยุ่งยากเพิ่มขึ้นไปอีก  ;D

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 15:13:57 »
เติมแล้วมั่นใจ เติมแล้วสบายใจก็เติมเถอะครับ อย่างขัดศรัทธา

เอาเป็นว่าถ้าไม่เคยให้ลองดูซักครั้งครับ ส่วนตัวเคยขับรถรุ่นเดียวกันยางขนาดเดียวกันไปกับเพื่อนเส้นแม่ฮ่องสอนปางอุ๋ง แล้วจอดเทียบกัน เอามือจับยางดู คันนึงเติม คันนึงไม่เติม คันเติมเอามือจับยางก็ร้อนนะ หันไปจับรถเพื่อนข้างๆ จับไม่ได้(คือจับไม่ไหวร้อนกว่ามาก) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจจะเป็นวิธีการขับที่แตกต่างกันก็ได้

ขนาดในวีดีโอทดสอบยังเอายางไนโตรเจนออกจากห้องมาวัดทีหลังเลย ชิมิ

ถ้าเงิน 200 ไม่ใช่ปัญหาก็จัดไปอย่าได้ช้า
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 15:58:06 »
ผมก็เติมครับ

แค่ไม่ต้องลงไปเติมเองก็สบายใจแล้ว

;D ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 16:04:42 »
ตกลงว่าแค่ร้อนกว่านิดเดียว ผมเอาลมธรรมดาดีกว่าครับ ตามปั้มเติมฟรีเลย

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 16:10:21 »
อยากเติมฟรีมาปั้ม ปตท. สำนักงานใหญ่ครับ มีให้เติมฟรี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 16:21:26 »
อยากเติมฟรีมาปั้ม ปตท. สำนักงานใหญ่ครับ มีให้เติมฟรี

หมายถึงไนโตรเจนหรือครับ  ;D

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 16:26:30 »

หมายถึงไนโตรเจนหรือครับ  ;D

ใช่แล้วครับ มีปั้มลมอยู่ 2 ตัว  ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 16:33:34 »

ไอ้ที่นุ่มๆน่ะมันอุปทานไปเองทั้งนั้น
ไนโตรเจนมันดีว่าอย่างเดียวคือ ขยายตัวน้อยกว่าอากาศทำให้เวลาวิ่งทางไกล ยางร้อนๆแล้วไม่แข็งขึ้นเท่าไหร่
แต่อากาศธรรมดาก็พอแล้วจริงๆครับ

แล้วถ้าเติมไนโตรเจน เราเติมลมธรรมดาเพิ่มไม่ได้นะครับ
ไม่งั้นมันก็ผสมกับลมที่เติมกลายเป็นอากาศธรรมดา
อากาศก็มีไนโตรเจนปาเข้าไป 79% แล้วครับ ออกซิเจนอีก 21%
เพราะฉะนั้นขับในเมืองไม่มีความแตกต่างที่สังเกตได้แน่นอน

ปล. อาจารย์ผมนั่งด่าพวกที่เติมไนโตรเจนเลยเถอะ  ;D

ฝากบอกอาจารย์ด้วยนะครับว่า อย่าด่าผม ผมฟังเค้ามา ฮิฮิ   :D

ออฟไลน์ TOAz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 17:31:34 »
เติมแล้วขับนิ่มขึ้นจริงครับ ไม่มากก็น้อย
 แต่สัมผัสได้

อีกอย่างเติมบีควิก ได้จุกยางเหลืองด้วย

ดูเป็นเอกลักษณ์ดี 555 ประมาณกรูมีตังเติมลมไฮโซนะเฟร้ยย

ปล. ไร้สาระ 555

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 19:34:12 »
รถผมไม่เติม แต่รถภรรยาเติม ผมว่ารู้สึกดี ไม่รู้ว่าทฤษฎีจะดีหรือไม่ด แต่คิดว่าน่าจะดีกว่า ถ้าอุณหภุมิมันน้อยกว่า มันย่อมดีกว่า ในระยะยาวครับ มีโอกาสเติมก็เติมไม่เห็นจะเป็นอะไร ถ้าสะดวกเติม เงินก็เงินเรา อย่าคิดมากครับ ถ้าไม่ดีเขาคงไม่ทำมาหรอกครับ :)

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 20:54:59 »

มันเป็นจริงตามนี้คือมันดีกว่าเดิมแค่20%แทบจะไม่มีผลอะไรเลย แล้วที่ไปเติมเครื่องมันแยกได้100%หรือเปล่าก็ไม่รู้ เครื่องพวกนี้จะใช้filterดักo2ออกมาให้เหลือแต่n2 แต่มันก็มีอื่นๆอีก1%ด้วยคือได้แค่99%
คนไม่รู้ก็เข้าใจไว้ ไนโตรเจนกับอากาศไม่เหมือนกันเลย 100% ผมว่ามันตลกจริงๆนะ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 21:09:12 »
เอาเป็นว่าแค่หาเครื่องที่มันเป็นไนโตรจริงได้ยังเอ่ย รู้แค่ว่าไนโตรเจนจริง แรงอัดสูงมากพี่ผมเคยเอาถังที่เหลือจากอุตสาหกรรมมาเติมยางแบนๆแบบยวบๆเลยไม่ถึง5วิเปล่งเลย เราจะหาไนโตรเจนแท้ๆได้หรอค้าบนี้ละปัญหา  ;D

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 23:22:18 »
ไม่ต่างมากครับสำหรับใช้ทั่วไป แต่ถ้าฟรีก็เติมครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 10:01:09 »
สมัยก่อนเติมล้อละ 100-200 ก็น่าด่าล่ะครับ แพงเกิน

แต่สมัยนี้ อย่าง ร้านชื่อดัง สีเขียว สีเหลือง สีแดง
จ่ายครั้งแรก 200 เติมฟรีตลอดชีพ มันก็โอเคพอรับได้ครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 19:47:38 »
ลมยางไนโตรเจนจำเป็นไหม ถ้าดีทำไมรถใหม่จึงไม่เติมมาจากโรงงาน  แฟนผมชอบอะไรก็ตามที่มีชื่อวิทยศาสตร์เคมี เช่น ไทเทเนี่ยม แพตตินัม (เหมือนบัยรเครดิต) พยายามที่จะให้ผมเอารถใหม่ที่เธอขับไม่เคยเกิน 120 ไปเติมไนโตเจน (ฟังดูดีกว่าเติมลมอากาศธรรมดา) ผมบอกว่ารถใหม่ 2 ล้านกว่า ยาง run flat ดีอยู่แล้ว เขาเติมลมธรรมดามาก็น่าจะเหมาะสม จะไม่เสียเวลาเปลี่ยนทำไม ก็หาว่าเราขี้เหนียวเงินแค่ 200 บาทต่อ 4 เส้น

ตกลง ไนโตรเจนมันดีจริงหรือ เมืองนอกเขาไม่เห็นใช้กัน

เอารถไปแข่งไปซิ่งหรือเปล่า? วิ้งทางไกลหรือเปล่า? บรรทุกหนักหรือเปล่า? หากสามปัจจัยนี้ไม่ใช่ตัวคุณ แค่คุณใช้รถประจำวัน เช้าขับไปส่งลูก สายขับไปทำงาน กลางวันออกไปกินข้าวแกงร้านป้าอ้อยข้างออฟฟิต เย็นกลับไปรับเมีย-รับลูกกลับบ้าน นานๆทีวิ่งออกไปเยี่ยมญาติต่างจังหวัดตามเทศกาล ถ้าคุณใช้รถประมาณนี้ ส่วนตัวผมไม่เห็นถึงความจำเป็นของลมยางไนโตรเจนครับ เพียงแค่ต่อคิวเช็คลมยาง2-3อาทิดครั้งพอแล้ว...