ผู้เขียน หัวข้อ: ประธานโอเปกบอกน้ำมันมีโอกาสขึ้นถึง200$ ต่อบาร์เรล  (อ่าน 6218 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
http://www.marketwatch.com/story/opec-chief-sees-chance-of-oil-zooming-to-200-a-barrel-2015-01-26
ตอนนี้ไม่ถึง50$ถ้า200$คงต้องเกิดสงครามก่อนละครับ

ออฟไลน์ Phawitcha

• Newbie
  • *
ให้กลับไป $100/บาเรล ตอนนี้ยังยากเลยยครับ

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
ให้กลับไป $100/บาเรล ตอนนี้ยังยากเลยยครับ
ค่อยยังชั่วฟังแล้วใจชื้นขึ้นเยอะ แต่อยากทราบเหตุผลครับว่าทำไม

ออฟไลน์ Auto

ส่วนตัวไม่เชื่อครับ     เพราะพวกนี้เป็นไปตามอุปทาน 
เมื่อใดราคาน้ำมันลดลงคนจะใช้น้ำมันเพิ่มขึ้น     สุดท้ายก็จะกลับมาแพงอีกอยู่ดีในเวลาไม่นานแต่คงไม่แพงเกินไปหรอกเพราะทั่วโลกก็มีเพดานราคาของเขา    ถ้าแพงเกินไปการใช้ก็ชะงักเศรษฐกิจก็ชะลอตัวกันไปหมด             สุดท้ายน้ำมันก็จะกลับมาราคาดำดิ่งลงเหมือนที่เป็นอยู่ในขณะนี้                อีกอย่างไม่ต้องไปแสวงหาพลังนงานทดแทนที่ไหนหรอกเมื่อใดมีการทำการค้นคว้าพลังงานทดแทนสุดท้ายโครงการต่าง ๆ มันจะชะงักลงเพราะโอเปกจะลดราคาลงเพื่อไม่ให้พลังงานทดแทนเกิดเนื่องจากช่องว่างราคาไม่ห่างกันจนถึงจุดคุ้มทุน     วัฎจักมันก็เป็นอยุ่อย่างนี้
ตอนนี้น้ำมันถูกลง  แต่คงไม่นานก็จะค่อย ๆ แพงขึ้นอีกอยู่ดี

ออฟไลน์ Buffy

หาก เชลแก๊ซ ตาย เดี๋ยวราคาก็ทะยานขึ้นไปเองครับ แต่คงไม่ถึง 200$

ออฟไลน์ neung23

ถ้ามันจะเป็นเช่นนั้น จะได้ซื้อจักรยานตั้งแต่ยังไม่แพง *-*  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถ้าโลกยอมรับน้ำมันรัสเซีย
อาจถ่วงดุลได้มากๆ

ออฟไลน์ H.

เรื่องแบบนี้ไม่ใช่ครั้งแรก คนอายุมากๆหน่อยก็น่าจะจำกันได้ว่ามันเกิดมา 2-3 ครั้งแล้ว สุดท้าย ราคามันก็กลับไปที่เดิมของมัน
ให้ผู้ผลิตบางรายถอดใจออก เดี๋ยวก็กลับไปในจุดกำไรปกติตามเดิม
H.

GreenG

ซื้อกองทุนน้ำมันเก็บไว้ดีไหมครับ ช่วงนี้

ขอคำแนะนำด้วยครับ

และซื้อตัวไหนดี

มีเงินลงทุนได้ครับ เงินเย็น

ออฟไลน์ dht_tubes

ซื้อกองทุนน้ำมันเก็บไว้ดีไหมครับ ช่วงนี้

เป็นคำถามนี่น่าสนใจมากครับ มาขอรออ่านด้วยคนครับ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
คงอีก 6-8 ปีกว่าจะดีดกลับ
เพราะเขาบอกแล้วว่าออกมาเคลียร์รายย่อย (น่าจะเกี่ยวกับการตัดขารัสเซียด้วยมั๊ง)
และบอกด้วยว่าสายป่านเขายาวได้ 8 ปี

ออฟไลน์ Auto

นอกจากเล่นงานรัสเซีย     น่าจะเป็นการถล่มอิหร่านและ IS กลุ่มก่อการร้าย ที่ขายน้ำมันอยู่ในขณะนี้ด้วยหรือเปล่า   แต่ผมก็ไม่เชื่อว่าราคาน้ำมันจะตกต่ำแบบนี้ไปถึง 5-6 ปี   พวกโอเปกคงไม่มีใครยอมลดกำไรลงครึ่งนึงยาวนานขนาดนี้แน่

ออฟไลน์ noszilla

• Newbie
  • *

เป็นคำถามนี่น่าสนใจมากครับ มาขอรออ่านด้วยคนครับ

เมื่อวาน กองทุน ออยล์ ทริกเกอร์ ของ ทิสโก้ เพิ่งปิด ipo ไปครับ target ที่ 8%ใน 8 เดือน คาดว่า คนซื้อทัน กำไรแน่ๆ

GreenG

เมื่อวาน กองทุน ออยล์ ทริกเกอร์ ของ ทิสโก้ เพิ่งปิด ipo ไปครับ target ที่ 8%ใน 8 เดือน คาดว่า คนซื้อทัน กำไรแน่ๆ

ผมซื้อไปแล้วครับ 5 แสน :D

ออฟไลน์ noszilla

• Newbie
  • *

รอรับกำไรเลยครัช 4หมื่นบาทถ้วน  ;D ;D

ผมซื้อไปแล้วครับ 5 แสน :D

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันเป็นวงจรของมันนะครับ มีขึ้น มีลง แต่ไม่แน่ใจว่ากี่ปี

ออฟไลน์ Ruksadindan

หาก เชลแก๊ซ ตาย เดี๋ยวราคาก็ทะยานขึ้นไปเองครับ แต่คงไม่ถึง 200$
มันไม่ได้เป็นแก๊ซครับ เป็นออยล์

ออฟไลน์ H.

น่าสนครับ ที่เหลือก็ถือไปซัก 2-3 ปี น่าจะกำไรหลาย 100% แต่กองทุนให้เราเท่าไหร่ ผมไม่รู้
แต่ผมว่าจะซื้อใน Forex ดู
H.

jaesz

ผมก็ว่าเป็นไปได้

เวลาน้ำมันลงแรง ๆที่ไร มันชอบดีดกลับไปเกินกว่าตอนที่มันเคยอยู่ซะอีก

จำได้ว่าช่วงที่ขึ้นไป 150 มันก็ไต่จาก $70ในช่วงปีนึง