ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 12 มีนาคม 2016 //  (อ่าน 5676 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สัปดาห์นี้เป็นคิวของพี่แพน PAN จะมาจัดคู่กับพี่เมธีเหมือนอย่างเช่นเคย
เป็นสัปดาห์หฤโหดของวงการรถยนต์ในบ้านเรา ที่จ่อคิวเปิดตัวติดต่อกัน
ครบทั้ง 5 วัน ไม่ว่าจะเป็นการเผยข้อมูลของ Ford Focus 1.5 EcoBoost
Turbo งานเปิดตัว Fortuner TRD Sportivo / Volvo XC90 /
Hyundai H-1 / Grand Starex Minorchange 2016 และ
สุดท้ายคือ Honda Civic 10th Generation เราจะมาอัพเดตให้ฟังกัน

วันนี้ ใครมีคำถามเกี่ยวกับทางด้านการแต่งรถ หรือ อัพเกรด ช่วงล่าง เบรก
เครื่องยนต์ ส่งคำถามเข้ามากันได้ครับ รวมถึง คำถามทั่วไปเกี่ยวกับรถ
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย ระหว่างคันนี้กับ คันนั้น ก็ส่งมาได้

แต่...บอกความต้องการของคุณมาให้ชัดเจน ปกติใช้งานอย่างไร เน้นด้านไหน
หรือ สนใจประเด็นไหนเป็นพิเศษ พี่แพนก็จะช่วยแนะนำให้ได้ครับ แต่สุดท้าย
เหนือสิ่งอื่นใด ก็คงต้องไปทดลองนั่ง ทดลองขับกันเองด้วย ว่าถูกใจเรามั้ย ?

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935
ใน Webboard และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Nissan PPV มาเมื่อไรครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ถ้าค่ายรถญี่ปุ่น เช่น Toyota หรือ Honda พัฒนารถให้ เป็นรถ Premium

แบบ MB และ BMW โดยมีบุคคลิกเหมือนกันเลย แล้วผลิตขายได้วงกว้างทั่วโลก

คุณแพนคิดว่า ญี่ปุ่นจะสามารถทำรถ Premium แบบเดียวกัน แต่ทำให้ดูแลรักษาได้ง่าย

แบบรถญี่ปุ่นปกติได้ไหมครับ คือ ราคาถูกกว่า ซ่อมง่าย อะไหล่ถูกหาง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2016, 16:33:04 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ผมอยากทราบว่า Mazda CX-5 รุ่น 2.0S ที่ใช้ล้อ 225/65 R17 กับรุ่น 2.5S ล้อ 225/55 R19 นั้นมีความแตกต่างกันในเรื่องความนุ่มนวล การเข้าโค้ง การยึดเกาะถนน มากรึเปล่าครับ

และรุ่น 2.0S ที่มีอัตราเร่งแซง 8.37 วินาที ส่วนตัวคุณแพนมองว่ามันโอเค เพียงพอการใช้งานไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2016, 16:58:01 โดย Pat76 »

ออฟไลน์ Nikle_pk

สำหรับรถที่ไม่มีเกจวัดความร้อน
ควรจะสังเกตุยังไง ก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์ที่สายหม้อน้ำรั่วหรือโอริงต่างๆ
จนส่งผลไปถึงฝาสูบโก่งครับ ( รถเพื่อนเฟียสต้า ฝาสูบโก่งครับ
แต่ไฟเตือนความร้อนไม่ขึ้น(ไม่มีเกจวัดระดับ)ไฟเอนจิ้นก็ไม่ขึ้น
ดับไปเฉยๆเลยครับ ขนาดตรวจน้ำหม้อน้ำทุกสัปด่าห์แล้ว ฝาสูบโก่งเลยครับ)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ถามพี่แพนครับ x5 30d กับ ml250 ตัวไหนช่วงล่างขับนุ่มสบายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ความรู้สึกรถหนึบ รถเข้าโค้งดีเป็นอย่างไรครับ

เอาตรงๆคือผมยังจับความรู้สึกแบบนั้นไม่ค่อยได้เลยครับ  เพราะความรู้สึกจริงๆของผมมันก็ต่างจากพี่ๆ HLM เทสไปพอสมควรเลยครับ คือผมซื้อ Mazda 3 sky ล้อ 18 มาได้ครึ่งปีแล้ว ผมรู้สึกว่ามันนุ่มกว่า Esport ตอนไปเทส ทั้งความเร็วต่ำและสูง ทั้งๆที่พี่บอกว่า Altis แม้แต่ล้อ 17 ก็นุ่มกว่า จะมีบ้างที่มันจะรู้สึกแข็งๆจนจุกๆนิดตอนขึ้นลูกระนาดแบบเบรคไม่ทัน

ไม่รู้ผมสับสนทางความรู้สึกไหม แต่พอไปเทสมาแล้วชอบความรู้สึกบน Mazda 3 มากกว่าเลยเลือกคันนี้มาใช้ ทั้งที่ตอนแรกเทใจไป Esport เพราะกลัวความกระด้าง ...

หรือหนึบคือรถมันเสียรูปน้อยที่สุดเวลาวิ่ง ไม่โคลงตัว และไม่โยนตัวหรือโยนตัวน้อยเวลาเข้าโค้งใช้ไหมครับ

ขอบคุณพี่แพนมากครับ (ยาวหน่อยขออภัยครับ)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Civic FC ช่วงล่างดีกว่า FB นิดเดียวจริงรึเปล่าครับมองในแง่ความสบายเวลาขับ ความปลอดภัยเวลาเลี้ยวในยามคับขันและเข้าโค้งครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถามพี่แพนคับ

ผมสนใจ Mazda 2 1.3 standard กับ Toyota Vios 1.5J (เครื่องใหม่ เกียร์ CVT)

อยากให้พี่แพนช่วยเปรียบเทียบข้อดี ข้อเสียของทั้งสองคันครับ

โดยส่วนตัวผมสนใจเรื่อง เกียร์ 6 speed ที่สามารถเหยียบได้ไม่ต้องถนอมแบบ CVT
ความประหยัด, คุณภาพการขับขี่ของ 2 (ช่วงล่าง พวงมาลัยกำลังดี ไม่เบา ไม่ช้า ไม่โยน ไม่แข็งไป)
แต่ Vios ใหม่ก็น่าสนใจตรง เครื่องเกียร์ใหม่ ศูนย์บริการและการซ่อมบำรุง

ขอบคุณคับ ;)

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
1.528i กับE 220 d Exclusive เลือกตัวไหนดีครับ ผู้ขับอายุ 50 ลูก1  ขับอยู่ต่างจังหวัดขับไม่ค่อยเร็วประมาณ 120-140 km/hr
2. การอุด egr ของ d-max มีผลอย่างไรกับเครื่องบ้างครับควรอุดดีมั้ย

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
GT-R กะ GT-S ไม่ว่าจะ R32,33,34 มีอะไรต่างกันบ้างครับ แล้วถ้า GT-S แปลงเป็น GT-R ยุ่งมั้ยครับ GT-S R33 599,000 แพงมั้ยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Alcatraz

มีคนไปทำฝาสูบ เพิ่มแรงอัดเครื่อง ทีนี้เหมือนจะตันแต่ยังไม่ถูกใจ จึงจะนำรถไปเซ็ตเทอร์โบ เจ้าสำนักไม่รับและบอกว่า รถแรงอัดสูงไม่เหมาะกับเทอร์โบ เป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ B_A_N_K

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณแพน คุณเมธี ขอสอบถามดังนี้ครับ

1.TOYOTA REVO 4ประตู 4WD ช่วงล่างด้านหลังดีดเด้งมาก ถ้าจะเปลี่ยนโช๊คหลังอย่างเดียว จะดีขึ้นเยอะมั้ยครับ ยี่ห้อไหนดีครับ

2.อยากทราบปัญหาการเซอร์วิสของ SUBARU ในไทย โดยกลุ่ม Tan chong ทั้งเรื่องการใช้น้ำมันหล่อลื่นไม่ตรงสเปค ราคาอะไหล่แพงและรออะไหล่นาน
เห็นคนใช้บ่นกันเยอะ ยอมรับว่ารถดี แต่ผมไม่กล้าซื้อใช้ครับ ไม่ทราบว่าเป้นเพราะอะไร และอนาคต มันจะดีขึ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ akewizard

สวัสดีหน้าร้อนลมโกรกครับ คุณแพน คุณเมธี

รถ Subaru รุ่นใหม่ๆที่ใช้เครื่อง FB20 (เช่น XV)หรือ FA20 สามารถเปลี่ยน Header กลับไปเป็นแบบ Unequal Length เพื่อให้มีเสียง Rumble เบาๆแบบรถ NA รุ่นก่อนๆได้ไหมครับ  แล้วจะมีผลกระทบกับประสิทธิภาพของเครื่องยนต์อย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2016, 16:00:13 โดย akewizard »

ออฟไลน์ zhalvia

รถพวกไฮบริดทั้งหลายทั้งรถยุโรปและญี่ปุ่นสามารถปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ หรือช่วงล่างหรือเพิ่มแรงม้าได้เหมือนรถปกติมั้ยครับ อู่นอกที่เก่งพอจะรู้เรื่องไฮบริดรถยุโรปมีมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ BlueJays

• **
civic ใหม่ 5 ประตู จะมาปลายปีนี้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Kkkong

• **
ขอพี่แพนแนะนำรถsedan หรือcrossover ที่ระบบความปลอดภัยสูงในงบ1ล้าน+/-ครับ พอดีเพื่อนเคยใช้camryโฉมก่อนแล้วเร่งแซงแต่เข้าไม่ทันแล้วหมุนคว้างไปหยุดเพราะท้ายไปชนกับต้นไม้สุดท้ายแทบขายซากคืนทุน หลังจากนั้นเขามองรถมือสองราคาไม่เกินล้านโดยเอาตัวถังแข็งกว่าเข้าว่าเช่นBenz W211 Cdi.เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดหรือไม่ครับ มันควรมีทางเลือกมือหนึ่งบ้างรึเปล่าครับโดยเอาปัจจัย
1.ตัวถังแข็งแรง
2.ระบบความปลอดภัยให้มาเยอะ
3.อัตราเร่งและช่วงล่างการทรงตัวมั่นใจได้

ขอบคุณมากคร้าบ

ออฟไลน์ deathsheep

Ford ecosport ecoboost สรุปว่าไม่มาแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Visual

ขอยกคำถามอีกกระทู้มาถามนะครับ

E90 320i เหลือ bsi กับ 320d เพิ่งหมด bsi คันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ถ้าสภาพโอเคทั้งคู่

320i ปี 12 มี bsi เหลือ วิ่งน้อย ประมาณ 2x,xxx ภายนอกภายในเดิมๆราคาประมาณ 1.15 m

320d ปี 10 เพิ่งหมด bsi วิ่งประมาณ 7x,xxx ราคาภายนอกใส่ชุดแต่ง m-sport แท้ ขายประมาณ 1m

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

สวัสดีครับพี่แพน คุณเมธี
1. อยากทราบว่า Teana J32 2.5 ตัว Minor change เครื่องทนมากมั้ยครับพอดีที่บ้านมีอยู่คันนึงแต่ไม่ได้ขับแล้วครับ ว่าจะเอาไปเปลี่ยนอะไหล่
ให้สภาพรถพร้อมใช้งานไว้เป็นรถสำรองอีกซัก 4 ปีจะดีมั้ยครับหรือจะขายทิ้งดี พอดีที่บ้านยังมีที่จอดรถอยู่ครับ คันนี้วิ่งมาประมาณ 90,000 โลแล้วครับ แล้วมีอะไร
ที่ต้องระวังมั้ยครับ

2. พี่แพนมีร้านบะหมี่แห้งอร่อยๆแนะนำมั้ยครับ

ออฟไลน์ VORA

ใช้ TIIDA 1.6  2010 ใช้น้ำมัน  มีอาการเครื่องกระตุกตอนรอบเดินเบาเล็กน้อย แต่จะหนักขึ้นถ้าใส่เกีย D เหยียบเบรคไว้  เวลาเร่งเครื่องรู้สึกไม่สมูทเหมือนเดิม กินนำ้มันมากขึ้นเป็น 7.6 L/100 km ตามหน้าปัด  ต้องแก้ไขอะไรบ้างครับ และอยากใช้ยาวๆต่ออีก 3-4 ปี ต้องตรวจเช็คอะไรบ้างครับที่เป็นปัญหาของ TIIDA

ออฟไลน์ Guy y

เกียร์ออโต้ ควรฟลัชน้ำมันเกียร์หรือไม่ครับ เพราะน้ำมันเกียร์ทั้งระบบในคู่มือบอกมี 6.4 ลิตร เเต่ถ่ายออกมาได้เเค่ 3 ลิตรเองครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Dr.com&phone

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่แพน และคุณ เมธี
1.ผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ 2012 ครับ อยากได้ช่วงล่างหนึบนุ่มควรทำอะไรกับช่วงล่างบ้างครับ
2.ผ้าเบรคใกล้หมดผมอยู่ ตจว.(อุดร) พี่มีผ้าเบรครุ่นไหนแนะนำบ้าง(ยี่ห้ออะไรครับ)ครับหรือเข้าศูนย์ไปเลย(ง่ายดี)
 ขอบคุณครับขอให้มีความสุข รวยๆเฮงๆครับ

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
สอบถามเกี่ยวกับพวงมาลัยที่มีปัญหาในปาเจโร่ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Poppuri

• **
สวัสดีครับทั้งสองท่าน วันนี้มาสั้นๆครับ
- ในความเห็นทั้งสองท่าน รถ/ทางเลือกที่มีความคสามรถไกล้เคียงกับ CX5 2.5 คือรถคันไหนครับ?(ในด้านแรงดึงและอัตราเร่ง และงบไล่เลี่ยกัน) เพราะได้ข่าวว่าเขาไม่ขายตัว 2.5 แล้ว

ออฟไลน์ lorenzo

พี่แพนครับ ปีหน้าall new triton มีแผนจะเปลี่ยนไฟหน้า และกระจังหน้าไปแนว pajero สปอร์ตมั้ยครับ ถ้าให้คาดเดาพี่แพนคิดว่ามีแนวโน้มมากแค่ไหนครับ ใช้ตัวเก่ามาจะสามแสนโลอยากเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ควรรอมั้ยครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
งบ4ล้าน+ซื่อsuv7ที่นั่งรุ่นไหนดีครับ