ผู้เขียน หัวข้อ: จะขายรถ ขอคำแนะนำเรื่องย้ายป้ายทะเบียนครับ  (อ่าน 3219 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
อยากจะขายรถ ชื่อผม แต่จะเก็บป้ายทะเบียนไว้ (ไม่ใช่ป้ายประมูล) ป้าย กทม.
โดยผมคิดว่าจะย้ายป้ายนี้ ไปใส่รถพ่อ ชื่อพ่อ ซึ่งมีป้ายประมูล ทะเบียน ตจว. อยู่

ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องถึงขนาด โอนรถ เปลี่ยนชื่อกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

Re: จะขายรถ ขอคำแนะนำเรื่องย้ายป้ายทะเบียนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 13:35:18 »
ปกติป้ายธรรมดาจะอยู่ลอย ๆ ไม่ได้ต้องเป็นป้ายประมูลเท่านั้นครับ

มีบางเจ้าที่ขายปายทะเบียนก็รับฝากเลขนะครับ ค่าใช้จ่ายก็เอาเรื่องอยู่ หลักหมื่นบาทครับ

ส่วนโอนป้ายเป็นชื่อคนอื่นไม่เคยทำ เคยแต่โอนป้ายเดิม เป็นรถใหม่ ชื่อเดิมครับ  ให้เซลล์ทำให้เลยครับ เสียค่าจดใหม่ประมาณ 2 3 พันครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: จะขายรถ ขอคำแนะนำเรื่องย้ายป้ายทะเบียนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 14:01:52 »
ย้ายป้ายคงไม่ต้องถึงกับโอนรถ
แต่กรณีข้ามจังหวัด อาจจะมีขั้นตอนมากกว่ารึเปล่า

พอมีรถ กทม. ที่ไม่หวงป้ายไหมครับ
เอาป้ายที่จะเก็บไปใส่คัน กทม. เอาป้ายคันนั้นมาใส่รถขาย อนาคตได้รถใหม่ก็เอาป้ายที่รัก มาสลับกลับอีกที

สลับกันมันส์ไปเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 15:31:27 »
สลับป้าย ก่อนขาย ได้ครับ

แต่จะดึงป้ายทะเบียนออก หรือ ถือป้ายทะเบียนไว้ไม่ได้ เพราะไม่ใช่ป้ายประมูลที่เป็นกรรมสิทธิ์ของผู้ประมูล เพราะป้ายขาว เป็นกรรมสิทธิ์ของขนส่ง

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 15:41:42 »

โทรถามขนส่งซิครับ ง่ายสุด

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 17:16:53 »
อยากจะขายรถ ชื่อผม แต่จะเก็บป้ายทะเบียนไว้ (ไม่ใช่ป้ายประมูล) ป้าย กทม.
โดยผมคิดว่าจะย้ายป้ายนี้ ไปใส่รถพ่อ ชื่อพ่อ ซึ่งมีป้ายประมูล ทะเบียน ตจว. อยู่

ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องถึงขนาด โอนรถ เปลี่ยนชื่อกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

ง่ายๆก็แขวนทะเบียนรถคุณพ่อไว้เลย (ป้ายประมูลแขวนไว้ได้)
ส่วนป้ายเราที่อยากเก็บไว้ก็เอาไปใส่คันคุณพ่อ
และรถคันที่จะขายก็เอาเลขอะไรมาใส่ก็ได้แล้วก็ขายไปครับ

เคสนี้ง่าย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 18:49:17 »
คันที่ใช้ ป้ายประมูล ถือลอย ป้ายประมูลได้ครับ

แล้วเอาป้ายที่ต้องการมาฝากไว้ก่อน แต่ประเด็นคือ คุณต้องทำการโอนย้ายรถคันนั้น มาที่ กทม. ด้วยครับ วุ่นวายตรงนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:06:02 »
คันที่ใช้ ป้ายประมูล ถือลอย ป้ายประมูลได้ครับ

แล้วเอาป้ายที่ต้องการมาฝากไว้ก่อน แต่ประเด็นคือ คุณต้องทำการโอนย้ายรถคันนั้น มาที่ กทม. ด้วยครับ วุ่นวายตรงนี้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ คิดว่าจะทำแบบนั้นเหมือนกันครับ คงไม่ต้องถึงกับเปลี่ยนชื่อเจ้าของ แค่ย้ายที่อยู่ น่าจะได้