ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับ civic altis cruze  (อ่าน 25410 ครั้ง)

ออฟไลน์ champjpc

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกหน่อยครับ civic altis cruze
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:07:34 »
ต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องรถซักเท่าไร เเค่ศึกษา ดูๆเฉพาะรุ่นที่จะซื้อมาบ้าง (บอกไว้ก่อน เผื่อถามคำถามโง่ๆไป ^^)

คือกำลังจะซื้อรถขนาดกลาง เเละเหลือตัวเลือกเเค่ Altis  1.8 Trd sportivo / civic FB 1.8 E AT Navi เเละ chevrolet cruze 1.8 AT LTZ

คืออยากจะให้พี่ๆช่วยเเนะนำหน่อยครับ ว่า 3 ตัวที่พูดมาเนี่ย ตัวไหนมีข้อดี ข้อด้อยยังไง เหตุผลที่ควรซื้อรุ่นนี้หรือไม่ควรซื้อรุ่นนี้ เเล้วถ้าให้เลือกพี่ๆจะเลือกคันไหนดี สุดท้าย 3 คันนี้ ภายในปีนี้ motor expo จะมี minor change มั้ย เพราะถ้ามีจะได้รอ (ไม่รีบใช้รถอยู่เเล้ว) ถ้าไม่มีก็อาจจะซื้อเลย

ข้อมูลตัวผมนะครับ
อายุ 20 จะ 21 อยู่ปี 3 ดูตัวจริงมาเเล้วเเละชอบทั้ง 3 คันครับ เเต่ใจจะเอนไปทาง civic นิดหน่อยเพราะดูภายในมันมีลูกเล่นเยอะดี Altis Trd ก็โอเคครับ ส่วนเชฟโรเล็ต กังวลเรื่องศูนย์บริการนิดหน่อย ขอมาหาข้อมูลจากในนี้ประกอบการตัดสินใจก่อนครับ เเล้วค่อยไปทดลองขับทั้ง 3 คัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ civic altis cruze
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:13:52 »
ถ้าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมากนักแล้วกังวลเรื่องศูนย์บริการผมว่าตัดครูซทิ้งไปได้เลยครับ ส่วนอีก 2 ตัวได้ทั้งนั้นแล้วแต่ชอบกันเลยส่วนตัวแล้วเชียร์ซีวิคเพราะสดใหม่กว่าอีกทั้งเติม E85 ได้ประหยัดโดยไม่ต้องติดแก๊สและดัดแปลงเครื่องยนต์ และถ้าไม่รีบมากนักรอดูอัลติส E85 ไว้ก็ดีนะครับอนาคตแลจะรุ่งเจ้า E85 ถ้าผมยังไม่ซื้อรถใหม่ก็กะเจ้าอัลติส E85 อยู่เหมือนกัน อีกซัก 3 ปี น่าจะมีปั๊มเติมเยอะรอให้เป็นมือสองด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ civic altis cruze
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:18:10 »
FB ใหม่สดซิง

Altis เก่าแก่แรง

Cruze พลอยดูดี

ผมเลือกใหม่สดซิง

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:21:41 »
อยู่มหาลัย แปลว่าพ่อแม่ยังsupport ค่าใช้จ่าย และไม่ได้ใช้รถทำมาหากิน จัดCruze ไปเลย เท่ๆหล่อๆ 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:25:58 »
เชียร์ CIVIC ครับ ;D

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:32:07 »
ขับแล้วเท่สาวเหลียวหลัง Cruze
ขับแล้วสบายใจ Altis
ขับแล้วไม่แก่ดูวัยรุ่น Civic

ถ้ามือใหม่ เล่นเครื่อง 1.8 ผมแนะนำ Civic ครับ ทุกอย่างกำลังดี
มือเก๋าๆ เล่น Cruze ได้เลย (แนะนำตัว2.0ดีเซล) แพงกว่า แต่ก็ได้สมรรถนะที่เหนือกว่าทุกรุ่นใน Class

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:39:21 »
ผมเชียร์ Cruze การขับขี่ดูมั่นใจดี แน่นหนึบ เล่นในโค้งสนุก แถมหล่อสุดในสายผมถ้าเทียบ3คันนี้นะ เรื่องศูนย์ก็ลองหาข้อมูลจากเว็ปคลับดูว่าศูนย์ไหนดีไม่ดี

ส่วน Civic FB ใหม่ยังไม่เคยขับหรือนั่งเลย แต่คิดว่าดีกว่า FD ขึ้นมาอีกนึดนึง แต่ข้อดีที่ผมชอบคือเติม E85 ได้ การออกแบบผมเฉยๆ ศูนย์ก็โอเค

ส่วน Altis เก่าสุด แต่ได้ข่าวว่าอาจจะมีการเพิ่มให้เติม E85 ได้นะในเร็วนี้ อันนี้ไม่แน่ใจ และก็ที่จะเปลี่ยนโฉมก็ปี 2014 รอได้ก็โอเคนะ ศูนย์ก็เยอะมา สบายใจได้

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:54:38 »
FB KRUB

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:57:01 »
cruz ดีเซล

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 14:18:28 »
ผมเลือก FB แฮะ ใหม่สดกว่าเพื่อน
ยังไม่ได้หาเงินเอง เลือกรถตลาดไว้ก่อนดีกว่า อย่างน้อยเวลาเอารถเข้าศูนย์บริการราคาก็ไม่แพงมาก ยิ่งจขกทบอกไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถด้วยแล้ว ผมว่าศูนย์ฮอนด้ายังดูน่าเชื่อถือกว่าเชฟนะครับ

ส่วนอัลติส ผมตัดทิ้งเพราะมันปลายโมเดลเต็มทีแล้ว
อันที่จริงไหนๆก็ยังไม่รีบ ก็รอดูซิลฟี่อีกรุ่นก็ดีครับ

ออฟไลน์ ectomor

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 14:26:49 »
ถ้าตัดใจลำบากเพราะชอบไปหมดในหน้าตาของแต่ละตัวเพราะสวยคนละแบบ 
อาจไปลองขับสักนิดนะครับ เบาะนั้ง พวงมาลัย ช่วงล่าง เกียร์ อาจสรุปได้ด้วยตัวเองนะครับ ;D

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 14:38:27 »
FB ครับ เหมาะแก่การแต่งมาก

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 14:49:47 »
ไปลองขับดู สำหรับผม มีเหตุผลที่เลือกตามลำดับดังนี้

1. cruze สวยกว่าเพื่อน คันโตกว่า

2. Altis ใครๆ ก็ใช้ (ส่วนมาก) ประหยัดน้ำมัน

3. FB ใช้ Eแปดห้า น่าสน

ออฟไลน์ jokerone

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 15:01:48 »
ถ้าจะแต่งรถยังงัยก็ Civic ครับ ชุดแต่งตรงรุ่นเพียบไม่ต้องแปลง

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 15:17:11 »
ของปลาย โมเดลนี้ละ ปลอดภัย ไม่ต้องไปเสี่ยงลุ้นดวง lot แรก แต่อย่างว่า โตโยกั๊ก ออฟชั่นเก่งจริงอยากรู้ตัว mc จะใส่อะไรมาให้บ้าง

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 15:18:40 »
อายุเท่าผมเลย ถ้าไม่2.0 ผมเชียร์ซีวิคนะ แต่ถ้า2.0ได้ผมเชียครูซ ผมก็กำลังจะอก

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 15:27:57 »

บอกยากนะ
แต่จะบอกข้อดี-เสียให้ละกันเนาะ

รุ่นรถ                                ข้อดี                                                         ข้อติ/ข้อเสนอ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Altis TRD                  - เครื่องจี๊ดได้ใจ                                             - แต่ระวังเกียร์หน่อยก็ดีนะ                                         
                               - ชุดแต่งจัดให้แบบไม่ต้องดิ้นรนมาก                 - แต่ออปชันอาจต้องดิ้นรนหน่อยนะ น้อยกว่าเพื่อนๆเลย
                               - ราคาไม่แพง ศูนย์ไว้ใจได้                              - ตกรุ่นเร็ว  :(
                              - ประหยัดพอควร                                            - ช่วงล่างกลางๆ ไม่ดีเด่นมาก พวงมาลัยระวังไว้หน่อยนึง
คำแนะนำ: เล่น 1.8G ไปเลยก็ดีนะ ราคาก็เท่ากัน แต่ออปชันดีกว่า ชุดแต่งไปหาได้ง่ายๆ
============================================================================
Civic E Navi             - ใหม่สดๆ เลยละ ไม่ตกรุ่นง่าย                         - แต่ยังดูธรรมดาไปนิดนึง
                              - เครื่อง เกียร์ไว้ใจได้ ไม่ก่อปัญหา                    - เกียร์ล้าหลังไปนิด
                              - ประหยัดพอควร เพราะมี ECON                     
                              - ช่วงล่างดีพอสมควร
คำแนะนำ: ถ้าไม่อยากคิดมาก เล่นเจ้านี่เหอะนะ
============================================================================
Cruze 1.8LTZ         - รูปลักษณ์สวยคม เท่กว่าใครๆ                          - แต่นั่นทำให้น้ำหนักมากไป
                             - เกียร์ไฮเทคดี+ประหยัดพอสมควร                    - แต่เครื่องไม่สามัคคีกับเกียร์
                             - ช่วงล่างแน่น                                                 - แต่รุ่น 1.8 ใส่พวงมาลัยไฟฟ้ามา อาจจะไม่ดีเท่าแบบเดิม(ใช่รึเปล่าครับ)
                             - ราคาแพ้งแพง                                                - แถมศูนย์น่าเป็นห่วง
คำแนะนำ: จัดไปเลย!! เครื่องอืดช่างมัน ศูนย์ดีๆ มันต้องมีมั่งแหละ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 15:31:22 »
ไม่ FB ก็ อัลติสล่ะครับงานนี้
ไปลองขับดูครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ poundb

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 16:54:44 »
ถ้าผมเป็นวัยรุ่นมีอันจะกินแบบ เจ้าของกระทู้  altis ผมตัดก่อนเลย    ขอเน้นหล่อมาก่อน  ตัดสินด้วยอารมณ์ล้วน ๆ  ที่เข้าข่ายก็มี civic กับ cruze และ   ไปลองเลยสองตัวนี้  ว่าชอบอันไหน  ส่วนเรื่องไม่มีความรู้เรื่องรถ  ผมว่าอย่าไปกลัว  เพราะยังไงคนจะซื้อรถ  ก็ต้องหาข้อมูลต่าง ๆ  เพิ่มอยู่แล้ว  แล้วก็จะรู้เรื่องพื้นฐาน  การใช้งาน การบำรุงรักษาทั่ว ๆ  ไปเอง   นอกเสียจากว่า  อยากรู้ขนาดซ่อมเครื่อง ซ่อมเกียร์เองได้  อันนั้น ก็ขอผ่านหละผม   ;D 

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 17:03:38 »
Altis 1.8 - แรงสุด ออพชั่นปานกลาง ศูนย์บริการมีเยอะ เสียที่ไหน ช่างทั่วไปก็ซ่อมได้
ภาพลักษณ์: ไม่สะดุดตาเพราะเก่าและมีเยอะบนท้องถนน

Civic 1.8 - แรงรองลงมา ออพชั่นปานกลาง ใหม่สดกว่า ศูนย์บริการมีเยอะแต่ศูนย์ดีๆหายากหน่อย ช่างชอบเอารถลูกค้าไปใช้ เสียที่ไหน ช่างทั่วไปก็ซ่อมได้
ภาพลักษณ์: สวย สด ใหม่ วัยรุ่นเลย

Cruze 1.8 - อืดสุด เกียร์คิดช้านิดนึง ออพชั่นเยอะ ศูนย์บริการน้อย ศูนย์ดีๆหายากหน่อย
ภาพลักษณ์: สวย หรู มีอายุนิดๆ แต่ก็สะดุดตาเพราะคนใช้น้อย
Test ..

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 17:13:51 »
เมื่อก่อนผมเคยอยู่ในสถาณการณ์นี้แต่เป็นมาสด้า มาสด้าเองก็โดนคนมองแบบแนวๆนี้แหละยี่ห้อไม่ดี อะไหล่แพงมาก ศูนย์หายาก ราคาขายต่อตก แต่ตลอดช่วงการใช้งานนั้นผมไม่เคยเจอข้อครหาเหล่านั้นเลย ศูนย์สุขุมวิท36ฝากผีฝากไข้ได้เสมออยากจะเปลี่ยนตรงไหนมีอาการอะไรช่างซ่อมได้วิเคราะห์อาการได้หมด เวลาผ่านไปยังไม่ทันที่มาสด้า3ออกรุ่นใหม่มาเลย มาสด้าได้รับการยอมรับและคำครหาที่ว่ารถไม่ดีศูนย์แย่ยังงั้นยังงี้หดหายไปมาก ผมเชื่อว่าเชฟโรเล็ทเองก็เช่นกันที่อยู่ในช่วงรอให้ลูกค้าสัมผัสเองมากกว่าคำครหาจากค่านิยมที่สืบทอดมาจากสมัยรุ่นปู่  :P

อยากจะบอกว่าแม้จะชอบครูซก็ตามแต่มันไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกว่าการเลือกเชฟโรเล็ตจะสร้างภาระให้ทางบ้านหรือเป้นผู้มีอันจะกินเลยครับ เชฟโรเล็ทมันก็คือรถยนต์บ้านๆทั่วไปเหมือนรถญี่ปุ่น แค่มันเป็นยี่ห้ออเมริกันเท่านั้นเอง มันคนละอย่างกับรถประเภทรถสปอร์ตที่กินน้ำมันเยอะ มีสองที่นั่ง ครูซมันก็คือรถธรรมดาๆใช้โดยสารใช้หากินได้เหมือนยี่ห้ออื่นๆทั่วไปนั่นแหละไม่ใช่ Z4 หรือว่า SLK แต่อย่างใด  :)

เมื่ออาทิตย์ก่อนู้นนนผมไปเดินเล่นแถวๆตึกวรจักรมาเห็นว่าร้านขายอะไหล่รถที่มีของมาสด้า ฟอร์ด เชฟโรเล็ท มิตซูบิชิ เปอโย นิสสันเนี่ยมันมีเยอะแยะหลายร้านมาก กลับกันแล้วร้านที่ระบุว่ามีของโตโยต้าฮอนด้าเสียอีกที่มีจำนวนน้อยกว่าของยี่ห้อรองๆเค้า  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ FeelGood

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:07:39 »
งบถึง Cruze ดีเซล

ถ้าเบนซิลก็ Civic เติม E85 ได้

ถ้าจะติดแก็ส  Altis อนาคตอาจ E85 ได้ แต่สดสู้ Civic ไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:54:10 »
ตอบตามอารม

ตัด Altis ออกอันแรก

ที่แหลืออะไรก็ได้ ดีกันคนละแบบ จะเอา E85 ศูนย์เยอะ ของแต่งหาง่าย ประหยัดน้ำมัน หรือจะเอารถมาตรผู้ดี สุขุมช่วงล่างไว้ใจได้

ถ้าถามผม ถ้างบถึงเอา Cruze Diesel ถ้าไม่ถึงเอา Civic ครับ

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 20:17:44 »
คงต้องตอบโจทย์ตัวเองก่อนครับ ซื้อรถมาใช้เเบบไหน เน้นหนักด้านไหนบ้าง

โจทย์อื่นๆเกี่ยวกับตัวรถ 3 ยี่ห้อนี้ หลายท่านได้ตอบไปหมดเเล้ว

ลองชั่งใจดูนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 20:28:34 »
ถ้า 1.8 ทั้งหมด

ครูซ เหมือนหนุ่มใหญ่ ถึงจะจุกจิก เอาใจยาก แต่ก็มาดเข้ม ตาคม บุคลิคน่าค้นหา
ซีวิค เหมือนหนุ่มน้อย ถึงจะอ่อนวัย ขี้เล่น น่ารัก แต่ก็มีอารมณ์ขัน แต่บทจริงจังก็ทำได้ดี
อัลติส เหมือนหนุ่มกลางคน ถึงจะน่าเบื่อ แต่ก็อบอุ่น ดูเป็นผู้ใหญ่ ไว้ใจได้

ถ้าเป็น 2.0

เจ้าครูซ คงไปเล่นกล้าม เข้ายิม จบปริญญาโท และก็เอาแต่ใจน้อยลงนิดหน่อย
ซีวิค คงเหมือนมีความรู้มากขึ้นนิดหน่อย โตขึ้นนิดหน่อย แต่ก็กินเยอะขึ้น
อัลติส คงเหมือนกับแค่กินยาโด๊ป กำลังมากขึ้น นอกนั้นเหมือนเดิม

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 20:38:59 »
พูดยากมาก ใจผมชอบ altis เพราะมันซ่อมง่าย(คันเก่าผม โตโยต้า)

แต่ civic ก็คุ้มค่ามากครับ

ส่วน cruze ผมกลัวๆ ศูนย์ อะไหล่ครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 20:53:19 »
ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถ อยากใช้สบายๆ ทนไม้ทนมือ ไม่พังง่าย ALTIS ครับ

Civic สดซิง แต่ก็นั่นแหละดาบสองคม เพราะรถยังไม่เคยใช้ เลยไม่รู้ว่าจะมีชิ้นส่วนอะไรบกพร่อมไหม

Cruze ไม่ต้องสืบ ตัดทิ้งไปเลยถ้าไม่มีวิทยายุทธ์หรือผู้ช่วยเหลือเรื่องการดูแลครับ

แต่ว่า ผมแนะนำ ALTIS 1.6G ครับ เพราะ 1.8ใช้ๆ ไประวังเรื่องเกียร์หน่อยนะครับ จะพังง่ายกว่าเกียร์ที่ใช้ใน 1.6

แล้วก็เร็วๆ นี้ ALTIS จะเปิดตัวรุ่น E85 ครับ ไม่เกินสิ้นปี รอดูก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:08:27 »
ผมเชียร์ civic ครับ
เพราะดูเหมาะกับวัยที่สุด รถใหม่สุดนานกว่าจะตกรุ่น แต่งต่อง่าย และที่สำคัญผมว่าผู้หญิงชอบด้วย

รองลงมาผมให้ cruze ดีเซล กับ altis พอๆกัน
สุดท้าย cruze เบนซินครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:15:54 »
ไม่สน focus บ้างหรอคับ เพิ่มอีกนึดนึงเอง 
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:19:58 »
Civic ครับ แต่ถ้าผมอายุเท่าคุณ ผมจะถอย focus แบบไม่ลังเลครับ