ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศสถานการณ์การผลิตรถยนต์ของฮอนด้าครับ  (อ่าน 8164 ครั้ง)

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
ฮอนด้า​เผย​แนว​โน้มสถาน​การณ์​การผลิตรถยนต์​ในภูมิภาค​เอ​เชีย​และ​โอ​เชีย​เนีย
ข่าวยานยนต์ ThaiPR.net -- ศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2554 16:57:28 น.
กรุง​เทพฯ--27 พ.ค.--อาซิ​แอม ​เบอร์สัน-มาร์ส​เตล​เลอร์

บริษัท ​เอ​เชี่ยนฮอนด้า มอ​เตอร์ จำกัด จำกัด สำนักงาน​ใหญ่ของฮอนด้าประจำภูมิภาค​เอ​เชีย​และ​โอ​เชีย​เนีย ​เปิด​เผย​ถึงสถาน​การณ์ปัจจุบัน อัน​เนื่องมาจากผลกระทบ​เหตุ​แผ่นดิน​ไหว​ในประ​เทศญี่ปุ่นที่มีต่อ​การผลิตรถยนต์ของฮอนด้า​ในภูมิภาค​เอ​เชีย​และ​โอ​เชีย​เนีย ดังนี้

ขณะนี้ ฮอนด้ากำลังปรับจำนวน​การผลิตรถยนต์​ในภูมิภาค​เอ​เชีย​และ​โอ​เชีย​เนีย ตามสถาน​การณ์ของ​การป้อนชิ้นส่วนจากประ​เทศญี่ปุ่น ​โดย​การป้อนชิ้นส่วนจะค่อยๆ ปรับจำนวน​เพิ่มขึ้นตามลำดับ ส่งผล​ให้​การผลิตรถยนต์จะปรับตัว​เพิ่มขึ้นตั้ง​แต่​เดือนกรกฎาคม​เป็นต้น​ไป คาดว่า​การผลิตรถยนต์ของฮอนด้า​เกือบ​ทั้งหมด​ในภูมิภาค​เอ​เชีย​และ​โอ​เชีย​เนียจะกลับ​เข้าสู่ภาวะปกติ​ในช่วงระหว่าง​เดือนสิงหาคม​ถึง​เดือนกันยายนนี้

​ผู้บริหาร​และพนักงานฮอนด้าทุกคนต่างพยายามอย่างมากที่จะดำ​เนิน​การผลิต​ให้กลับสู่ภาวะปกติ​โดย​เร็วที่สุด ฮอนด้าต้องขออภัย​ใน​ความ​ไม่สะดวกที่อาจจะ​เกิดขึ้นต่อลูกค้าทุกท่านมา ณ ที่นี้

http://www.ryt9.com/s/prg/1158567

หากทราบแล้วก็ขออภัยนะครับ กว่าจะกลับสู่ภาวะปกติ สิงหาถึงกันยาโน่นเลย ตรงกับที่ตุณจิมมี่บอกเลยว่าฮอนด้าโดนหนัก
แต่ช่วงนี้เซลล์ขายรถนี่เล่นตัวสุดๆเลย มีรถ แต่ไม่มีของแถม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ประกาศสถานการณ์การผลิตรถยนต์ของฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:49:52 »
เขาจำเป็นต้อง งดของแถม
เพราะว่า รายได้แต่ละบาท แต่ละสตางค์ที่เคยแถมให้ได้นั้น
เขาจำเป็นต้องสงวนไว้ เพื่อให้ พนักงานขายเอง อยู่รอดได้ในช่วง 3-4 เดือนข้างหน้านี้ครับ
ไม่งั้นพนักงานขาย ก็ต้องเริ่มหันไปหางานอื่นทำแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ประกาศสถานการณ์การผลิตรถยนต์ของฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:57:25 »
เออ ผมสงสัยมานานแล้วครับ ว่าของแถมนี่คืออะไร และใช้เงินส่วนไหนมาแถมครับ??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:05:20 »
เออ ผมสงสัยมานานแล้วครับ ว่าของแถมนี่คืออะไร และใช้เงินส่วนไหนมาแถมครับ??

ของแถมจะประกอบไปด้วยสองส่วนครับ

ส่วนแรกเป็น Nationwide Campaign อันนี้ได้่รับการสนับสนุนจาก Distributor เช่น ประกันภัยชั้น 1 อันนี้ซื้อแล้วต้องได้ทุกคัน

ส่วนที่สองคือ Margin ของดีลเลอร์ ที่ได้มาจากส่วนต่างราคาซื้อ และราคาขายปลีก มาก-น้อยตามนโยบายแต่ละดีลเลอร์

บางครั้งเชลส์อาจจะยอมเอาค่าคอมมิชชั่นการขายมาเพิ่มให้อีกเป็นการส่วนตัว

ปล.เซลส์รถญี่ปุ่นได้รายได้ต่อคันไม่เยอะนะครับ อย่าไปกดดันเค้ามากเลย เค้าก็ประกอบอาชีพสุจริต
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:12:49 »

ของแถมจะประกอบไปด้วยสองส่วนครับ

ส่วนแรกเป็น Nationwide Campaign อันนี้ได้่รับการสนับสนุนจาก Distributor เช่น ประกันภัยชั้น 1 อันนี้ซื้อแล้วต้องได้ทุกคัน

ส่วนที่สองคือ Margin ของดีลเลอร์ ที่ได้มาจากส่วนต่างราคาซื้อ และราคาขายปลีก มาก-น้อยตามนโยบายแต่ละดีลเลอร์

บางครั้งเชลส์อาจจะยอมเอาค่าคอมมิชชั่นการขายมาเพิ่มให้อีกเป็นการส่วนตัว

ปล.เซลส์รถญี่ปุ่นได้รายได้ต่อคันไม่เยอะนะครับ อย่าไปกดดันเค้ามากเลย เค้าก็ประกอบอาชีพสุจริต

จิงๆคับ เคยไปทดลองขับแล้วคุยกับเซลรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดในตจว แห่งหนึ่ง ขายคันนึงได้ไม่ถึงพันบาทครับ ผมละอึ้งไปเลย

ยิ่งช่วงนี้รถขาดตลาดผมละเห็นใจพวกเค้าจิงๆ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:47:24 »
 ;D ดีขึ้นมาเรื่อยๆแล้ว

เฝ้าคอยตามข่าวอยากให้ทุกๆค่ายที่ได้รับผลกระทบกลับมาเหมือนเดิมไวๆ

คงผ่านจุดต่ำสุดของผลจากสึนามิมาแล้ว เอ้า สู้ๆ  :)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:50:20 »

ของแถมไม่ต้องการมากนักหรอก

ขอแค่กันสาดศูนย์ กับ ฟิลม์ยี่ห้อดีๆก็พอ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 23:00:12 »
ผมออก โตโยต้า อินโนว่า วันที่ 10 เดือนหน้านี้คับ จองไป ต้นเดือน พ.ค
ไม่มีของแถมใดๆทั้งสิ้่น ทั้งฟิล์ม ประกัน ส่วนลด ไม่มีเลยครับ

ได้แค่ร่ม กรอบป้าย ผ้ายาง  แค่นั้นล่ะ 5555 :)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 23:42:03 »
ผมออก โตโยต้า อินโนว่า วันที่ 10 เดือนหน้านี้คับ จองไป ต้นเดือน พ.ค
ไม่มีของแถมใดๆทั้งสิ้่น ทั้งฟิล์ม ประกัน ส่วนลด ไม่มีเลยครับ

ได้แค่ร่ม กรอบป้าย ผ้ายาง  แค่นั้นล่ะ 5555 :)

555 ของผมเพิ่งถอย Vios มา ได้แค่กรอบป้ายครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 00:00:04 »

เบรกทันไหม??

รอรุ่นใหม่ดีกว่าไหมครับ 1-2 เดือนนี้ เจอกันแล้ว....

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 06:10:53 »
รายได้ของเซลน่าจะได้มากกว่าพันบาทนะครับ ค่าคอมมิชชันของเซลมีหลายทาง แล้วแต่ว่าจะกินเราได้ทางไหน เซลบางคนขับรถดีๆได้เพราะอะไรครับ จากค่าคอมมิชชันนี่แหละ
ตอนนี้ แคมเปญ น้อยจริงๆครับหรือแทบไม่ได้อะไรเลยเล่นตัวกันทุกศูนย์เลยทีเดียวถ้าไม่ใช้ยี่ห้อเจ้าตลาด ถ้าใครไม่รีบใช้รถน่าจะรอให้สถานการณ์คลี่คลายกว่านี้อีกหน่อยนะครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 07:14:36 »
รายได้ของเซลน่าจะได้มากกว่าพันบาทนะครับ ค่าคอมมิชชันของเซลมีหลายทาง แล้วแต่ว่าจะกินเราได้ทางไหน เซลบางคนขับรถดีๆได้เพราะอะไรครับ จากค่าคอมมิชชันนี่แหละ
ตอนนี้ แคมเปญ น้อยจริงๆครับหรือแทบไม่ได้อะไรเลยเล่นตัวกันทุกศูนย์เลยทีเดียวถ้าไม่ใช้ยี่ห้อเจ้าตลาด ถ้าใครไม่รีบใช้รถน่าจะรอให้สถานการณ์คลี่คลายกว่านี้อีกหน่อยนะครับ

อันนี้พูดถึงคอมฯ ต่อคันนะครับ หลักพันจริงๆ ครับ

เซลส์ในกรุงเทพฯ จะอยู่ 3-5 พันบาทต่อคัน (ต่างจังหวัดอาจต่ำกว่านี้เพราะค่าครองชีพต่ำกว่า)

ที่เค้ามีรายได้เยอะก็มาจากยอดขายรวมในแต่ละเดือน

รายได้อื่นก็มีครับ เช่น คอมฯ ไฟแนนซ์ 1-2 พันบาท / คัน,  คอมฯ บ.ประกัน (อันนี้ไม่ค่อยได้เพราะส่วนใหญ่แถมฟรี)  คอมฯ หรือส่วนต่างราคาอุปกรณ์ที่ลูกค้าสั่งติดตั้งจากศูนย์  แต่ที่เยอะสุดจะเป็นคอมฯ รถมือสองจากรถที่ลูกค้าตีเทิร์น ประมาณ 5,000 บาท

แต่เมื่อไหร่ไม่มีรถขายจะเอาคอมฯ เหล่านี้จากไหนล่ะครับ เซลส์บางที่ไม่มีเงินเดือน ถ้ามีก็ราวๆ 4-5 พันบาท  :o

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 19:35:38 »

รอรุ่นใหม่ดีกว่าไหมครับ 1-2 เดือนนี้ เจอกันแล้ว....
โอ้ คุณพี่จิมมีจริงมั้ยครับ เนี้ย!!! :o ผมจะได้บอกครูที่ รร ว่าเบรกด่วน!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 19:47:26 »

แสดงว่าจะเปืดตัวประเทศไทยแล้วใช่มะครับ สงสัยได้เอาอินโนว่า นี่หละ เพราะรีบใช้รถด้วย

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:19:04 »
เขาจำเป็นต้อง งดของแถม
เพราะว่า รายได้แต่ละบาท แต่ละสตางค์ที่เคยแถมให้ได้นั้น
เขาจำเป็นต้องสงวนไว้ เพื่อให้ พนักงานขายเอง อยู่รอดได้ในช่วง 3-4 เดือนข้างหน้านี้ครับ
ไม่งั้นพนักงานขาย ก็ต้องเริ่มหันไปหางานอื่นทำแล้ว

จริงครับ เห็นด้วย
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ