ผู้เขียน หัวข้อ: ++ อยากให้สมาชิกระวังกันด้วยนะครับ  (อ่าน 5502 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
++ อยากให้สมาชิกระวังกันด้วยนะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:29:54 »
เรื่องมีอยู่ว่าตอนเย็นวันนี้ ระหว่างที่นั่งรอรถโดยสารเติมแก๊ส
สายตาผมได้มองไปเรื่อยเปื่อยตามปั๊มน้ำมัน
แล้วก็ไปสะดุดเข้ากับรถบรรทุกขนาดเขื่องคันหนึ่ง ซึ่งกำลังเคลื่อนออกจากตู้เติมแก๊ส
ซักพักก็ได้ยินเสียง "ตึ้ง !!" ผมอึ้งและพูดไม่ออกเลย
เพราะมันคือเสียงรถบรรทุกคันนั้นลากสายเติมแก๊สหลุดจากตู้ ติดตัวรถออกไปอย่างแรง
พอรู้สึกตัว คนขับรถบรรทุกก็เดินลงมาอย่างงงๆ จนมีเจ้าหน้าที่ ปตท. ลงมาตรวจสอบ เดินวนๆ ถ่ายรูปๆ

แล้วที่ผมงงไปกว่านั้นคือ รถที่จอดรอเติมแก๊สก็ไม่มีทีท่าว่าจะกลัวอันตรายอะไรเลย ก็ยังคงจอดรอเติมตามปกติ

เมื่อเติมแก๊สเสร็จ ผมก็ขึ้นมาบนรถ ฟังคนขับก็เล่าจับใจความได้ว่า

"... คนขับรถบรรทุกเติมแก๊สเสร็จ เดินมาจ่ายตังแล้วขึ้นรถ ขับออกไปโดยที่ไม่ได้ดูว่าสายเติมแก๊สยังไม่ได้ถอดออก..
...สายเติมแก๊สที่หลุดออกมา เจ้าหน้าที่บอกว่าประมาณสองแสนบาท นี่โชคดีที่ไม่ดึงตู้ออกไปด้วย เจ้าหน้าที่บอกว่าตู้ละยี่สิบสองล้าน.. "
ผมละอึ้งเลย นึกว่าสายเส้นละประมาณ แปดหมื่น-หนึ่งแสน ตู้เติมแก๊สนี่ยิ่งหนักเลยตอนแรกคิดไว้ว่าน่าจะประมาณ ห้า-หกแสนซะอีก

ร่ายมาซะยาวเลย สุดท้ายนี้ผมก็อยากฝากให้พี่ๆเพื่อนๆที่ใช้รถติดแก๊ส ระมัดระวังเวลาเติมแก๊สกันด้วยนะครับ
ก่อนจะออกรถก้เดินวนดูรอบๆสักหน่อยว่าปิดฝาแก๊ส ถอดสายแก๊สเรียบร้อยแล้วหรือยัง เพื่อความไม่ประมาทและปลอดภัย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ++ อยากให้สมาชิกระวังกันด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:33:32 »
ผมว่าปั้มเขาคงจะมีประกันบ้างละมั้งครับ

ว่าแต่อันตรายนะเนี่ย จริงๆกรณีแบบนี้มันน่าจะตัดไฟ และหยุดการทำงานเลย ไม่งั้นบึ้มขึ้นมาทำไง??

สมัยก่อนปั้มน้ำมันที่บ้านเคยเจอเหมือนกันครับ ลากตู้ล้มไปเลย ประกันจ่าย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: ++ อยากให้สมาชิกระวังกันด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:35:43 »
เวลาผมเติมแก๊สส่วนใหญ่จะลงมากำกับทุกครั้งครับ เพราะเด็กปั๊มแก๊สส่วนใหญ่จะไม่ค่อยหมุนฝาจุกที่เติมแก๊สให้
ทำให้มันห้อยโตงเตงแกว่งไปแกว่งมาซึ่งมันจะทำให้ฝาหลุดหายไปได้ และที่สำคัญคือ ต้องลงมารับน้ำ กับ คูปองสะสมด้วยน่ะครับ
:D

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:47:58 »
NGV ใช่มั้ยครับ ราคาน่าจะแพงอยู่
อุปกรณ์น่าจะแพงกว่า LPG เพื่อต้านแรงดันมหาศาลของมันน่ะครับ ขนาดแค่ถังยังหนัก+หนากว่าเยอะเลย

แล้วหัวจ่ายของLPGประมาณเท่าไรทราบกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:31:08 »
คือ มันก็ไม่น่าตกใจอะไรครับ หัวจ่ายตัดแล้ว ก็คือแก๊สไม่เดินแล้ว ถ้าถูกกระชากขาด มันก็จะพุ่งออกมาแค่ที่ยังค้างในสายเติมครับ ไม่มาก

คุณ AVANTGARDe' ใช้คำว่า "รถที่จอดรอเติมแก๊ส" แสดงว่าเป็น NGV...

NGV ติดไฟที่อุณหภูมิสูง และต้องมีความเข้มขนในอากาศสูงด้วย แถมมันเป็นก๊าซเบา ลอยระเหยได้ง่ายอีก

พูดง่ายๆ ถ้าไม่ได้อยู่ในเครื่องยนต์ NGV ติดไฟยากมาก (ถ้าถึงเวลาต้องระเบิดจริงๆ NGV จะเป็นระเบิดเสียงและแรงดัน ส่วน LPG กับน้ำมัน จะเป็นระเบิดเพลิง)

ถ้าคุ้นชินกับมัน ผมเองก็ไม่กลัวมันนักครับ

แต่ถ้าเจอแบบนี้กับปั๊มป์น้ำมันหรือ LPG ให้เปิดประตูลงมาโดยไม่ดับเครื่อง ห้ามเปิด-ปิดอุปกรณ์ใดๆ เพราะกระแสไฟที่เปลี่ยนแปลงอาจสปาร์กเป็นต้นเพลิงครับ

แบบโรงกลั่นไทยออยล์เมื่อปี 2542 ไงครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:52:47 »
NGV ใช่มั้ยครับ ราคาน่าจะแพงอยู่
อุปกรณ์น่าจะแพงกว่า LPG เพื่อต้านแรงดันมหาศาลของมันน่ะครับ ขนาดแค่ถังยังหนัก+หนากว่าเยอะเลย

แล้วหัวจ่ายของLPGประมาณเท่าไรทราบกันมั้ยครับ

อุปกรณ์ก็ไม่ได้แพงอะไรหรอกครับ

ปั๊มลมแรงดันสูง พร้อมชุดควบคุมดี ๆ ใช้ในโรงงานที่เขาใช้ลมแรง ๆ ยังไม่ถึง 5 ล้าน

นี่แค่ตู้เติมแก๊ส จะแพงเป็น 22 ล้านบาท ต่อตู้ คงไม่ใช่

ไอ้ที่มันแพงเพราะว่ามันมีพวกคอย.......

ไม่พูดดีกว่า

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 16:29:06 »
ผมว่าปั้มเขาคงจะมีประกันบ้างละมั้งครับ

ว่าแต่อันตรายนะเนี่ย จริงๆกรณีแบบนี้มันน่าจะตัดไฟ และหยุดการทำงานเลย ไม่งั้นบึ้มขึ้นมาทำไง??

สมัยก่อนปั้มน้ำมันที่บ้านเคยเจอเหมือนกันครับ ลากตู้ล้มไปเลย ประกันจ่าย
ก่อนถึงตู้ มีระบบ กันกระชากสายอยู่แล้วครับ
เป็นข้อต่อ ยึดกับพื้น มีวาล์วอัตโนมัติ
ปิดทันที เมื่อมีการกระชากสายหลุด

หัวจ่าย LPG ถ้าจ้างโรงกลึงทำ ไม่กี่ร้อยครับ
ถ้าซื้อกับบริษัท 2000+ กว่าบาท  :-\

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 09:22:30 »
ราคาสายกับตู้ไม่แพงขนาดนั้นหรอก ที่ได้ยินมันเป็นราคาที่ปั้นกันขึ้นมาครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 23:25:32 »
22 ล้าน

เกินไปครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0