ผู้เขียน หัวข้อ: หงุดหงิดไหม? เวลาจะเอารถไปแต่งหรือไปทำแล้วโดนห้าม!  (อ่าน 7044 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ผมล่ะแทบบ้าตายกับแฟนผม!แค่เอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่องยังจะไม่ให้ไปเลย ยังจะทิ้งท้ายอีกว่า"ถ้าจะไปให้ไปตอนว่างๆ" แต่ประทานโทษ วันหยุดผมกลับไม่ได้ไป ต้องไปบ้านญาติๆคุณแฟนผมเพื่อพักผ่อน แต่ผมหาจังหวะเวลาได้ก็ยังไม่ให้ไป! ให้ไปทำโน่นทำนี่ก่อน สรุปแล้ว"ป่านนี้รถผมก็ยังไม่ถ่ายน้ำมันเครื่อง วิ่งมากเกือบ6,000โล" พอนั่งไปด้วยกันแฟนผมก็ถามทำไมรถเหม็นไหม้? ผมบอก"ก็รถไม่ได้เปลี่ยนน้ำเครื่องนิเธอมันเลยมีกลิ่นไหม้ๆ" สุดท้ายแฟนผมสวนมาว่า"มีเวลาว่างแล้วทำไมไม่ไปถ่ายน้ำมันเครื่อง เวลาก็เยอะ!" (ในใจคิดเออ.... ตรูจะถ่ายตั้งนานกลับไม่ให้ไปแต่พอเหม็นก็มาด่าหน้าเฉย?)
* สุดท้ายแฟนด่ายังไง อีก2เดือนเราก็แต่งงานกันอยู่ดี :( สรุปแล้วอยู่ด้วยลำแข้งของคุณภรรยา หลังแต่งงานผมยังไม่รู้เลยว่าผมจะพิการเพราะโดนแฟนผมเตะรึเปล่า คิดแล้วท้อ!

**ท่านใดมีประสบการณ์โดนคุณภรรยาด่าหรือที่บ้านห้ามไม่ให้ทำรถ มาระบายได้นะครับ ระบายอารมณ์ไปในตัว ;D
***ท่านใดยังโสดหรือกำลังหาแฟนให้คิดดีๆ อาจจะโดนแบบผมก็ได้ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2012, 18:42:13 โดย อะไรนะ? »

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member

ที่บ้านผมก็ไม่ได้ด่า ไม่ได้ห้ามอะไรนะ เกี่ยวกับทำรถ   ;)

ก็แค่ไม่ให้ตังค์ ก็เท่านั้น  ;D

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สำหรับผมแล้วผมไม่สนใจนะ รถผม ตัวผม ใจผม เงินผม เพราะถ้ารถพังก็ต้องเป็น ผม ผมมักจะทำตามในสิ่งที่ผมคิดว่าควรจะทำครับ  ;D

ออฟไลน์ SP

คุณพ่อผมอยากเปลี่ยนล้อแม็กใหม่มากครับ แต่ก็ิมิอาจทำได้เพราะถ้าทำคุณแม่จะสงครามเย็น 

ส่วนผมอยากเปลี่ยนแม็กมอไซด์ใหม่ พ่อบ่นนิดนึง แต่แม่บอกว่า"ถ้าแกเปลี่ยนมาชั้นจะเลิกส่งงวดแล้วให้เค้ายึดไปเลย"

;D ;D ;D

ออฟไลน์ vellcap

บ้านผม อยากแต่งจะทำอะไรก็ทำได้ครับ ถ้ามีเงิน
แต่ถ้าทำแล้วทำให้การขับขี่ลำบากกว่าเดิม(ใส่แม็กใหญ่ ยางซีรี่ต่ำบางเฉียบ โหลดเตี้ย ใส่เสกิร์ต(เขียนถูกไหมครับ)) ตายยยยยย!

ออฟไลน์ Eddy5659

เรื่องนี้ ผบ ผมเปิดใจนะครับ แต่ต้องไม่มากไป โหลด ใส่ท่อสูตรเสียงดังๆลืมไปได้เลย
แต่ถ้าเป็นเปลี่ยนแมก ยาง เหล็กกันโครง กล่องควบคุมต่างๆที่ไม่ยุ่งกับเครื่อง ของแต่งในรถ
ยอมหมด แต่ต้องใช้เงินพิเศษที่เข้ามาแต่ละเดือนส่วนเงินเดือนเธอ้หมาหมด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ของผมโชคดีครับ ไม่เคยห้าม

แต่ถ้าถึงตาคุณเธออยากได้กระเป๋าก็ห้ามไม่ได้เช่นกัน  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
เห็นใจ จขกท.ครับ เห็นชัดๆเลยว่าอนาคต "คุกเขาล้างรอไว้แล้ว" ถ้าไม่กล่าวถึงเรื่องรถนะ เอาแต่เรื่องชีวิต ผมว่า พยายามบ่ายเบี่ยงและสุดท้ายเป้าหมายคือถอยห่างดีกว่า น่ากลัวครับอนาคตแบบนี้ ถามจริงๆว่าคุณไม่สามารถสาวพวงมาลัยชีวิตเลี้ยวไปทางอื่นได้แล้วหรือ? น่าเห็นใจครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เห็นใจ จขกท.ครับ เห็นชัดๆเลยว่าอนาคต "คุกเขาล้างรอไว้แล้ว" ถ้าไม่กล่าวถึงเรื่องรถนะ เอาแต่เรื่องชีวิต ผมว่า พยายามบ่ายเบี่ยงและสุดท้ายเป้าหมายคือถอยห่างดีกว่า น่ากลัวครับอนาคตแบบนี้ ถามจริงๆว่าคุณไม่สามารถสาวพวงมาลัยชีวิตเลี้ยวไปทางอื่นได้แล้วหรือ? น่าเห็นใจครับ
เหมือนแกล้งผมมากกว่า เมื่อก่อนใส่ใจรถคันเก่าเยอะไปสุดท้ายได้ที ต้องเอาคืน!!!! แต่ยังไงผมก็ไม่ลำบากใจอยู่แล้วอย่างน้อยเรื่องมากแค่เรื่องรถแต่เรื่องอื่นแกชิวจนไม่สนใจผมเลย ก็ดีนะ มีเวลาส่วนตัวดีทำอะไรได้สบายยกเว้นเรื่องนอกใจ มีเมื่อไหร่บ้านเหลือแต่ตอไม้แน่ๆ :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาไปทำในเวลาที่คิดว่าเหมาะสมเถอะครับ หรือไม่ก็ให้หล่อนไปทำเอง

ออฟไลน์ HYDE--

ผมอารมเสียที่ไม่มีตังมากกว่าครับ อีกอย่าง คนที่บ้านไม่มีความเชื่อเรื่องการแต่งรถเลย
คิดว่า เดิมๆดีแล้ว เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า รถล้อใหญ่ขับยาก กระด้างด้วย ยางหนาๆนิ่มกว่า เราไม่ได้แข่งกะไคร จะเอาเครื่องแรงไปไหน (เช่น C180 กะ C250 coupe) จะแต่งเยอะๆทำไม (ขับโคตรเร็วทุกคน)
รถผม ถ้าจะทำให้สุด คิดไว้แล้ว ต้องใช้เงินประมาน 5 แสน วางเครื่องก็ไปซะแล้ว 3 แสน อีก 2 แสน หรือ อาจมากกว่า เป็นค่าแต่งนู่นนี่นั่นเต็มไปหมด
ส่วนH-1ที่บ้าน อยากทำเบาะ 2 แสน เครื่องเสียง 1 แสน แมก+ยาง+ชุดแต่งอีกสัก 6-8 หมื่น ช่วงล่างอีก 4 หมื่น

แต่ผมพูดไม่ได้หรอกครับ โดนเตะปากนะสิ จะเอาเงิน 5 แสนไปแต่งรถที่ราคาประมาน 6-8 แสน หรือถ้าเอาไปพุดกะเพื่อน เค้าก็จะบอกว่า ซื้อใหม่ดีกว่า รถเก่าเอามาแต่ง จุกจิกจะตาย รถเดิมๆดีกว่า

ส่วนเคสของ จขกท ผมว่า ค่อยๆพูดค่อยๆจาดีกว่าครับ เอาง่ายๆเลย ก็บอกเค้าว่า รถคันนึงเป็นแสนเป็นล้าน ไม่ได้ซื้อกันบ่อยๆ อุส่าซื้อมาแล้ว ก็ต้องรักษาเค้าให้ดี
การไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เป็นสาเหตุทำให้เครื่องพังได้ ก็ว่ากันไปคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แค่เรื่ิองถ่ายน้ำมันเครื่องเองเป็นสิ่งจำเป็น คุณเธอน่าจะเข้าใจ
ผมเคยโดนแฟนห้ามเหมือนกัน ตอนนั้นบ้าคิดจะซื้อแวกซ์กระปุกละ 5พันกว่า
โดนสั่งห้ามทีถอยกรูดเลยเรา แต่ก็เข้าใจว่ามันเกินจำเป็น ผ่านมาได้ตอนนี้ไม่อยากได้แล้ว
คุยกันดีๆ ดีกว่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
แค่เรื่ิองถ่ายน้ำมันเครื่องเองเป็นสิ่งจำเป็น คุณเธอน่าจะเข้าใจ
ผมเคยโดนแฟนห้ามเหมือนกัน ตอนนั้นบ้าคิดจะซื้อแวกซ์กระปุกละ 5พันกว่า
โดนสั่งห้ามทีถอยกรูดเลยเรา แต่ก็เข้าใจว่ามันเกินจำเป็น ผ่านมาได้ตอนนี้ไม่อยากได้แล้ว
คุยกันดีๆ ดีกว่าครับ
ยังดีครับ ผมเคยบ้าซื้อกีตาร์ไฟฟ้าตัวละ 45,000 ไม่มีใครช่วยเบรก ตอนนี้ขายไปเเล้วได้ 29,000 เล่นได้ไม่ถึงปี ตอนนี้มานั่งเสียดาย 16,000 ที่ขาดทุนไป มาตอนนี้อยากเก็บตังซื้อรถไม่มีความอยากได้กีต้าร์เท่าไรเลย คิดเเล้วมันเสียดาย  :-\

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
พ่อผมบอกทำไรก็ทำไปเหอะ ขนาดจะเปลี่ยนแม็กยังให้ผมไปช่วยเลือกเลย
จะแปะสติ๊กเกอร์ท้ายรถท่านก็บอก อยากแปะไรก็แปะไปเหอะ ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ยังไม่แต่งยังโชว์ศิลปะซะขนาดนี้

ออฟไลน์ decptt

ไม่ออกความเห็น หึหึหึ
กลัวเมียเหมือนกัน  ::) ::)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
บ้านผมนี่พ่อกับแม่แทบจะร่วมมือกันเลยครับ บางครั้งแม่อยากแต่งจนพ่อต้องปรามๆ ไว้บ้าง 5555
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Devil13

ยังไม่แต่งยังโชว์ศิลปะซะขนาดนี้

ถ้าแต่งแล้วละก็ เหอๆๆๆ  ;D

แต่ผมว่าต้องแยกแยะนะ ระหว่างแต่งรถ กับซ่อมบำรุง
1.แต่งรถถ้าไม่ทำก็เสียดาย(อยากเทห์) แต่ถ้าทำก็เสียตังค์
2.ซ่อมบำรุงรถถ้าทำก็จะทำให้รถและเครื่องยนตร์สมบรูณ์ไม่งอแง  แต่ไม่ทำอาจถึงขั้นเสียชีวิต

ผู้หญิงส่วนใหญ่ยังแยกไม่ออกระหว่าง 2 เรื่องนี้ครับ
เอารถเข้าศูนย์ก็คิดว่าซ่อมอย่างเดียว ทั้งๆที่เราเอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะเท่านั้นเอง
 :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 09:02:44 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ YenChar

บ้านผม คุณพ่อให้แต่งได้แค่"ล้อและยาง"ครับ

ล้อ ขอแข็งแรงๆ ลายสวยๆ ใหญ่ได้ แต่อย่าใหญ่เวอร์
ยาง ขอเกรดดีๆ เกาะถนน รีดน้ำดีๆ

สุดท้ายเลยจบที่ ล้อ 15 เท่าเดิม ใช้ล้อ S-2 และยาง PS3
อันนี้ คุณพ่อกำเงินมาให้เลยครับ

แต่สำหรับผม ช่วงล่าง เบรค ท่อ กรอง หัวเทียน ผมหาเองหมด
ทำออกมา โดนหาว่าเป็นเรือหางยาว เพราะท่อดัง
(อุสาห์หาไส้ย้อนมาใส่แล้ว ยังหาว่าดังเลยยยยย)

ออฟไลน์ elite

• Full Member
ของผม รถคันนี้ซื้อกับแฟน ถ้าจะแต่งรถทีต้องมานั่งตกลงกันอีก ถ้าผมจะใส่ชุดแต่งรอบคันเปลี่ยนล้อเปลี่ยนท่อ สำหรับท่อห้ามดังกว่าเก่า ตกลงแล้วให้ผมทำข้างนอก แต่ส่วนในรถแฟนบอก กูจะทำสีชมพู+ติดเพชร :D

ออฟไลน์ Devil13

ของผม รถคันนี้ซื้อกับแฟน ถ้าจะแต่งรถทีต้องมานั่งตกลงกันอีก ถ้าผมจะใส่ชุดแต่งรอบคันเปลี่ยนล้อเปลี่ยนท่อ สำหรับท่อห้ามดังกว่าเก่า ตกลงแล้วให้ผมทำข้างนอก แต่ส่วนในรถแฟนบอก กูจะทำสีชมพู+ติดเพชร :D

เหมื่อนเพื่อนผมเลย ข้างนอกแต่งโหดมาก แต่เข้าไปข้างใน....นึกว่าร้านขายคิดตี้เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมล่ะแทบบ้าตายกับแฟนผม!แค่เอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่องยังจะไม่ให้ไปเลย ยังจะทิ้งท้ายอีกว่า"ถ้าจะไปให้ไปตอนว่างๆ" แต่ประทานโทษ วันหยุดผมกลับไม่ได้ไป ต้องไปบ้านญาติๆคุณแฟนผมเพื่อพักผ่อน แต่ผมหาจังหวะเวลาได้ก็ยังไม่ให้ไป! ให้ไปทำโน่นทำนี่ก่อน สรุปแล้ว"ป่านนี้รถผมก็ยังไม่ถ่ายน้ำมันเครื่อง วิ่งมากเกือบ6,000โล" พอนั่งไปด้วยกันแฟนผมก็ถามทำไมรถเหม็นไหม้? ผมบอก"ก็รถไม่ได้เปลี่ยนน้ำเครื่องนิเธอมันเลยมีกลิ่นไหม้ๆ" สุดท้ายแฟนผมสวนมาว่า"มีเวลาว่างแล้วทำไมไม่ไปถ่ายน้ำมันเครื่อง เวลาก็เยอะ!" (ในใจคิดเออ.... ตรูจะถ่ายตั้งนานกลับไม่ให้ไปแต่พอเหม็นก็มาด่าหน้าเฉย?)
* สุดท้ายแฟนด่ายังไง อีก2เดือนเราก็แต่งงานกันอยู่ดี :( สรุปแล้วอยู่ด้วยลำแข้งของคุณภรรยา หลังแต่งงานผมยังไม่รู้เลยว่าผมจะพิการเพราะโดนแฟนผมเตะรึเปล่า คิดแล้วท้อ!

**ท่านใดมีประสบการณ์โดนคุณภรรยาด่าหรือที่บ้านห้ามไม่ให้ทำรถ มาระบายได้นะครับ ระบายอารมณ์ไปในตัว ;D
***ท่านใดยังโสดหรือกำลังหาแฟนให้คิดดีๆ อาจจะโดนแบบผมก็ได้ ;D ;D ;D
ตอบชัด ๆ สำหรับคนมีภรรยา
ใครอยู่ในโอวาทภรรยาได้ดีทุกคน ครับ
เพราะเธอจะช่วยให้เราไตร่ตรองได้ดีขึ้นในการใช้เงิน
เช่น นโปเลียน ยอดขุนพลชนะมาครึ่งโลก แต่แพ้คนเดียวครับ เมีย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 6162002

ตอบชัด ๆ สำหรับคนมีภรรยา
ใครอยู่ในโอวาทภรรยาได้ดีทุกคน ครับ
เพราะเธอจะช่วยให้เราไตร่ตรองได้ดีขึ้นในการใช้เงิน
เช่น นโปเลียน ยอดขุนพลชนะมาครึ่งโลก แต่แพ้คนเดียวครับ เมีย

+1ครับ หลายๆครั้งแล้ว ที่ผมหรือพ่อ จะซื้ออะไรเพราะความอยาก แต่คุณแม่ห้ามไว้
หลังๆ พอความอยากเริ่มหายไป ถึงตระหนักได้ว่า  เกือบเสียค่าโง่ไปเยอะแยะแล้วตรู