ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้จะถามใคร เกี่ยวกับ ป้ายทะเบียนฟ้า ใน Granvia  (อ่าน 7855 ครั้ง)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ผมไปเจอรถมือสองคันนึง เป็น Granvia น่าสนใจครับ แต่ทะเบียนเป็นป้ายฟ้า ซึ่งไม่น่าจะถูก กฎหมายนัก เพราะรถมีแค่ 7 ที่นั่งนี่นา
แบบนี้ ตีราคาซะว่าน่าซื้อ น่าสนใจ หรือปล่อยผ่านไปดีครับ เข้าใจว่าตอนจดทะเบียนคงทำเก้าอี้ลิง หลอกไว้แน่เลย
และการทำให้เป็นป้ายดำนั้น ต้องใช้เงินเสียภาษีสรพพสามิตเป็นแสนๆ ถูกมั้ยครับ

เจ้าของเต้นท์รถบอกได้เพียงว่าเป็นการจดทะเบียนแบบเก่า ที่ถูกต้องแล้ว ไม่ต้องกลัวอะไร

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ไม่รู้จะถามใคร เกี่ยวกับ ป้ายทะเบียนฟ้า ใน Granvia
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 22:20:40 »
คงไม่ได้ทำเก้าอี้เพิ่มหรอกครับ
เพราะจำได้ว่า GRANVIA ยุคนั้นรถปี 96-97 มีจดป้าย ฝ ฝา (หมวดเลขทะเบียนป้ายรถตู้) เกือบจะทุกคัน
เนื่องจากตัวรถ ที่ดูเหมือนรถตู้ เลยทำให้รอด เหมือนพวก CARAVELLE

แต่ไปๆ มาๆ จนกระทั่งปี 98-99 ขนส่งเขาไม่ยอม ก็เลยโดนให้จดทะเบียนแบบ รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง
และถ้าผมจำไม่ผิด เหมือนกับว่าพวกที่จดแบบรถตู้ไป ก็โดนไล่ให้ไปเปลี่ยนมาเป็นป้ายรถเก๋งด้วยเหมือนกัน
เลยทำให้หลังจากนั้นเป็นต้นมา GRANVIA ตัว minorchange เป็นหมวดป้ายทะเบียนรถเก๋งหมด

ผิดถูกยังไงรอท่านที่ใช้ในช่วงนั้นให้ความกระจ่างอีกที

ออฟไลน์ vellcap

Re: ไม่รู้จะถามใคร เกี่ยวกับ ป้ายทะเบียนฟ้า ใน Granvia
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 22:41:22 »
คงไม่ได้ทำเก้าอี้เพิ่มหรอกครับ
เพราะจำได้ว่า GRANVIA ยุคนั้นรถปี 96-97 มีจดป้าย ฝ ฝา (หมวดเลขทะเบียนป้ายรถตู้) เกือบจะทุกคัน
เนื่องจากตัวรถ ที่ดูเหมือนรถตู้ เลยทำให้รอด เหมือนพวก CARAVELLE

แต่ไปๆ มาๆ จนกระทั่งปี 98-99 ขนส่งเขาไม่ยอม ก็เลยโดนให้จดทะเบียนแบบ รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง
และถ้าผมจำไม่ผิด เหมือนกับว่าพวกที่จดแบบรถตู้ไป ก็โดนไล่ให้ไปเปลี่ยนมาเป็นป้ายรถเก๋งด้วยเหมือนกัน
เลยทำให้หลังจากนั้นเป็นต้นมา GRANVIA ตัว minorchange เป็นหมวดป้ายทะเบียนรถเก๋งหมด

ผิดถูกยังไงรอท่านที่ใช้ในช่วงนั้นให้ความกระจ่างอีกที

แต่ผมเคยเจอป้ายฟ้าคันนึงครับ เป็นรุ่น 8 ที่นั่ง เบาะแถว 2 เป็นแบบยาวครับ  แต่พวกที่เป็น 7 ที่นั่งผมไม่เคยเห็นป้ายฟ้าเลยครับ  

ถามต่ออีกครับ
Volkswagen Caravelle หรือ Multivan  ในรุ่น Short-Wheelbase จะจดทะเบียนแบบไหนล่ะครับ เพราะ มันมีแค่ 3 แถวเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 22:45:22 โดย vellcap »

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 07:27:27 »
ถ้ามาสภาพดี ก็น่าใช้นะผมว่า

เรื่องภาษี ป้ายฟ้ากับป้ายดำ มันมีปัญหาตอนต่อทะเบียนประจำปีที่จะจ่าย แบบไหน(ป้ายฟ้า/ป้ายดำ) ผมเข้าใจอย่างนี้นะ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 13:05:35 »
ตอบเลยนะครับ ผมใช้ Granvia หน้ายักษ์อยู่
แต่เดิมรถคันนี้เป็นป้ายฟ้าถูกสรรพสามิตเก็บภาษีย้อนหลัง
ประมาณ 500,000 บาทครับ ผมซื้อรถมือสองมาแต่ที่รู้เพราะที่เล่มทะเบียน
จะมีแจ้งไว้ครับ ตอนนี้เป็นป้ายดำครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:27:41 »
ตอบเลยนะครับ ผมใช้ Granvia หน้ายักษ์อยู่
แต่เดิมรถคันนี้เป็นป้ายฟ้าถูกสรรพสามิตเก็บภาษีย้อนหลัง
ประมาณ 500,000 บาทครับ ผมซื้อรถมือสองมาแต่ที่รู้เพราะที่เล่มทะเบียน
จะมีแจ้งไว้ครับ ตอนนี้เป็นป้ายดำครับ

กระจ่างครับ  ;D

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 20:28:31 »
อ่านๆดูป้ายฟ้าคือ เกิน 7 ที่นั่ง แต่ไม่เกิน 11 ที่นั่ง

ผมไปเจอรุ่นหน้ายักษ์ตัวสุดท้ายครับ
แต่คุณด้านบนบอกในเล่มฟาดไป 5 แสน โอย ไม่เสี่ยง ดีกว่า มันจะมีปัญหาตอนไปตรวจสภาพรถ ต่อภาษีนี่ล่ะมั้งครับ