ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุช่วงพลบค่ำ  (อ่าน 5962 ครั้ง)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
อุบัติเหตุช่วงพลบค่ำ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 20:55:43 »
รถกระบะชนท้ายรถไถ บนสะพาน ท้ายรถปัดไปอีกฝั่ง รถเก๋งขับสวนมาชนอย่างจัง

สภาพของรถไถ Kubota ตกลงไปข้างทางความสูงประมาณ 1 เมตรกว่าๆ ในรูปมืดมากครับ เปิดแฟลซแล้วได้แค่นี้ จากร่องรอยการชน
รถไถโดนชนที่ฝานสุดท้ายที่ติดกับล้อหลังด้านขวา

สภาพของ TFR ที่ชนรถไถ

สภาพของด้านข้างของ TFR ที่โดน Camry ชน

สภาพของ Camry หม้อน้ำแตก ระบบช่วงล่างด้านหน้าขวาไปหมด ประตูขวาเปิดไม่ได้

จากการสอบถาม คนขับรถกระบะ บอกว่ามองไม่เห็นรถไถ มาเห็นก็เบรกไม่ทันแล้ว
จุดที่เกิดเหตุเป็นสะพานแบบเก่าซึ่งปกติถนนจะมีไหล่ทางให้รถจักรยานยนต์หรือรถไถวิ่งขอบทาง
แต่จุดเกิดเหตุตีนสะพานจะอยู่บนไหล่ทาง รถทุกชนิดจำเป็นต้องมาใช้เลนส์หลักในการวิ่ง
ซึ่งจุดนี้เกิดอุบัติเหตุเป็นประจำ แล้วเป็นเส้นทางหลักจากร้อยเอ็ดไปยโสธร ยาวไปจนถึงอุบลราชธานี
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมกรมทางหลวง ถึงไม่ปรับปรุงตีนสะพาน

โชคยังดีที่ครั้งนี้ไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บ
ส่วน จขกท ขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้เป็นไทยมุง แต่เนื่องจากตอนที่ไปประสบเหตุ ยังไม่มีเจ้าหน้าที่เลย
และคนที่มาโบกรถก็ใช้มือเปล่าๆ ซึ่งผมมีไฟฉายอยู่ในรถ และ ช่วยเหลือผู้อื่นเป็นประจำอยู่แล้ว ก็เลยลงไปช่วยอำนวยการจราจรก่อนที่เจ้าหน้าที่จะมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 16:50:49 โดย tubtup »

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
Re: อุบัติเหตุช่วงพลบค่ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 22:46:42 »
น้ำใจท่านงามจริงๆ

ใช่เส้น ประทาย มุ่งหน้า ยโสธร ไหมครับ ผมกลับบ้านต้องใช้เส้นทางนี้ประจำ

และ สะพาน บนถนนทางหลวง ตจว ก็เป็นแบบนี้แทบจะทุกที่ ไม่รู้เหมือนกันว่า ถ้าขยายสะพานให้มีขนาดเท่ากับขอบทาง จะสิ้นเปลืองงบเพิ่มขึ้นเท่าไรเชียว เทียบกับชีวิตคนที่ต้องสูญเสีย
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 00:04:36 »
น้ำใจท่านงามจริงๆ

ใช่เส้น ประทาย มุ่งหน้า ยโสธร ไหมครับ ผมกลับบ้านต้องใช้เส้นทางนี้ประจำ

และ สะพาน บนถนนทางหลวง ตจว ก็เป็นแบบนี้แทบจะทุกที่ ไม่รู้เหมือนกันว่า ถ้าขยายสะพานให้มีขนาดเท่ากับขอบทาง จะสิ้นเปลืองงบเพิ่มขึ้นเท่าไรเชียว เทียบกับชีวิตคนที่ต้องสูญเสีย

ถนนเส้นนี้ชื่อถนน แจ้งสนิท ครับ ผ่านมาตั้งแต่ขอนแก่น มหาสารคาม ร้อยเอ็ด ยโสธร ไปถึง อุบลราชธานีครับ
เส้นประทายผมใช่ประจำช่วงเทศกาลเอาไว้หนีรถติดครับ
เรื่องสะพานน่าจะแก้ไขให้วิ่งที่ไหล่ทางได้ เพราะอุบัติเหตุส่วนมากเกิดกับจักรยานยนต์ทั้งนั้นเลยครับ บางทีหลบออกมาโดนรถยนต์เฉี่ยวชนไปก็เยอะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 00:42:37 »
ถนนแจ้งสนิท หรือถนนหมายเลข 23 จาก อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น ถึง จ.อุบลฯ ครับ

ถนนแจ้งสนิทเป็นถนนที่ยาวพอควร ระยะทางทั้งสิ้นประมาณ 300 กม. ครับ
เป็นถนนแคบๆ 2 เลน แต่มีรถจำนวนมาก มหาศาล

ถนนเส้นนี้เป็นเหมือนถนนบาป ที่งบประมาณมาไม่เคยถึง หรือมาแต่วิ่งผ่านไปเส้นสายหมายเลขอื่นหมด

ทำให้เกิดรถเมล์ด่วนนรกพิเศษ สายัณห์ทัวร์ อุบล-อุดร (อุบล - ยโส - ร้อยเอ็ด-สารคาม-ขอนแก่น-อุดร) ระยะทางไม่ไกลหรอกแค่ กว่า 400 กม. เอง
วิ่งนรกแตก 7 ชม. เท่านั้น จากอุบลฯ ถึง อุดร มีถนน 2 เลนเกือบ 280 กม. และจอดทุกที่ ที่มีคนโบกรถตรงศาลาริมทาง
ใครว่ารถเมล์สาย 8 ด่วนซิ่งนรกแล้ว สายัณห์ทัวร์ด่วนนรกกว่า มีอุบัติเหตุชนกัน คนตายเป็นประจำ (ในอดีตนะครับ ปัจจุบันผมไม่ทราบ)

ปัจจุบันถนนแจ้งสนิทเริ่มมี 4 เลน บางช่วงค่อยยังชั่วขึ้นเยอะ แต่ยังไม่ตลอดทั้งเส้น

จากที่เจ้าของกระทู้ โพสต์มา น่าจะเป็นช่วง อ.เสลภูมิ ถึง จ.ร้อยเอ็ดครับ ระยะทาง 32 กม. แต่เกิดอุบัติเหตุบ่อยสุด
ใช่สะพานข้ามแม่น้ำชี ต.ท่าสะแบง รึเปล่าครับ

น้องน้ำใจงามมาก ขอชมครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 03:08:51 »
สาย 23 นี่ผมก็เคยใช้ตอนไปร้อยเอ็ดครับ แต่ยังไม่ถึงกับเจอสองเลนแคบๆ เลยยังรอดพ้นสถานการณ์มาได้ ยังไงรถไถ มอเตอร์ไซค์ ก็ต้องเปิดไฟให้ชัดเจน (เพราะถนนมันมืดจริงๆอันนี้จำได้) แล้วจะออกมาทางหลักก็ต้องมองดีๆ รถตรงต้องไม่เร็วเกินไป ยังไงก็ขอชมจขกท. ที่แวะช่วยครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:34:56 »
ร่องรอยครับ ไม่ใช่ ร่องลอย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 14:32:35 »
ปัญหาซ้ำซากในการขับรถตาม ตจว.จริงๆครับ พวกรถไม่มีไฟท้ายหรือไฟท้ายไม่ค่อยสว่าง ทั้งรถยนต์ รถมอไซค์ รถไถ รถพ่วง รถอีแต๊กอีแต๋น จังหวัดไหนก็มีกันหมด ก็คงได้แต่ระวังกันเอง อย่าขับเร็วมากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 16:54:56 »
ถนนแจ้งสนิท หรือถนนหมายเลข 23 จาก อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น ถึง จ.อุบลฯ ครับ

ถนนแจ้งสนิทเป็นถนนที่ยาวพอควร ระยะทางทั้งสิ้นประมาณ 300 กม. ครับ
เป็นถนนแคบๆ 2 เลน แต่มีรถจำนวนมาก มหาศาล

ถนนเส้นนี้เป็นเหมือนถนนบาป ที่งบประมาณมาไม่เคยถึง หรือมาแต่วิ่งผ่านไปเส้นสายหมายเลขอื่นหมด

ทำให้เกิดรถเมล์ด่วนนรกพิเศษ สายัณห์ทัวร์ อุบล-อุดร (อุบล - ยโส - ร้อยเอ็ด-สารคาม-ขอนแก่น-อุดร) ระยะทางไม่ไกลหรอกแค่ กว่า 400 กม. เอง
วิ่งนรกแตก 7 ชม. เท่านั้น จากอุบลฯ ถึง อุดร มีถนน 2 เลนเกือบ 280 กม. และจอดทุกที่ ที่มีคนโบกรถตรงศาลาริมทาง
ใครว่ารถเมล์สาย 8 ด่วนซิ่งนรกแล้ว สายัณห์ทัวร์ด่วนนรกกว่า มีอุบัติเหตุชนกัน คนตายเป็นประจำ (ในอดีตนะครับ ปัจจุบันผมไม่ทราบ)

ปัจจุบันถนนแจ้งสนิทเริ่มมี 4 เลน บางช่วงค่อยยังชั่วขึ้นเยอะ แต่ยังไม่ตลอดทั้งเส้น

จากที่เจ้าของกระทู้ โพสต์มา น่าจะเป็นช่วง อ.เสลภูมิ ถึง จ.ร้อยเอ็ดครับ ระยะทาง 32 กม. แต่เกิดอุบัติเหตุบ่อยสุด
ใช่สะพานข้ามแม่น้ำชี ต.ท่าสะแบง รึเปล่าครับ

จุดเกิดเหตุ เลยปั๊ม ปตท.ประตูชัย ทางออกไปอำเภอธวัชบุรีครับ
ส่วนรถสายัณห์ทัวร์ เจอรถสวนก็ยังแซงครับ ต้องหลบซ้ายลงไหล่ทางเป็นประจำ สายนี้แต่ก่อนเกิดอุบัติเหตุบ่อยมาก แต่ช่วงนี้ก็ขับมีมารยาทขึ้นบ้าง

แก้ไขเรียบร้อย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MDesign

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 23:23:14 »
ขอชื่นชมน้ำใจท่านครับ
ผมก็อยู่ร้อยเอ็ด ขับรถ ตจว. ต้องระวังครับ รถบางคันไฟหน้าไม่ดี ไฟหลังก็ขาด
ยิ่งรถไถนี่หนักเลย มีไฟสลัวๆ ห้อยอยู่ดวงเดียว กว่าเราจะเห็นก็เข้าไปใกล้แล้ว
ฝากถึงพี่ๆ รถไถ ถ้ามีเหตุจำเป็นต้องวิ่งรถกลางคืน ช่วยหาไฟมาติดเพิ่มหน่อยครับ
ไฟหลอดละไม่กี่สิบบาท แลกกลับความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน มันคุ้มครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 23:23:48 »

จุดเกิดเหตุ เลยปั๊ม ปตท.ประตูชัย ทางออกไปอำเภอธวัชบุรีครับ
ส่วนรถสายัณห์ทัวร์ เจอรถสวนก็ยังแซงครับ ต้องหลบซ้ายลงไหล่ทางเป็นประจำ สายนี้แต่ก่อนเกิดอุบัติเหตุบ่อยมาก แต่ช่วงนี้ก็ขับมีมารยาทขึ้นบ้าง

แก้ไขเรียบร้อย ขอบคุณครับ

ถนนช่วงนั้นเปลี่่ยนจาก 4 ไป 2 เลน คนต่างจังหวัดระวังด้วยครับ