ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามว่าระหว่าง แอคคอร์ด 2.0 กับ คัมรี่ 2.0 อันไหนน่าใช้กว่ากัน รบกวนสอบถามความคิดเห็นครับ  (อ่าน 8082 ครั้ง)

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
ผมชอบ คัมรี่ มากกว่าครับ ด้วยเหตุผลองค์รวมครับผม :)

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
ถ้า 2.0 แนะนํา accord ครับ คุ้มจริง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เสน่หา(Accord) กับ คนแก่ Rapper(Camry)

ผมเลือกเสน่หาครับ

แต่ถ้า คนแก่ Rapper ลดเยอะๆ ก็น่าสนใจ ;)

ออฟไลน์ Nikle_pk

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6071:ทดลองขับ-Honda-ACCORD-MY2013-(2-4-TECH-5AT-2-0-EL-Navi-5AT)-เมื่อวิศวกร-Tochigi-กิน-E-Class-และ-S80-เป็นอาหารเที่ยง&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

อ่ารีวิวนี้เลยครับ
พี่จิมมี่สรุปไว้ให้ช่วงท้ายบทความแล้วครับ

ป.ล.ผมชอบรีวิวพี่จิมมี่ที่สุดก็ช่วงท้ายที่มีการ
เปรียบเทียบนี่แหละครับ โดนใจทุกครั้งจริงๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ yoyoland

มีอีกปัจจัยที่สำคัญมาก คือ คนขับครับ

ไม่ว่าจะอ่านรีวิวอย่างไร  ไม่ว่าจะฟัง จะค้นคว้าวอย่างไร

ผมเชียร์อย่างยิ่งให้ไปขับครั  รสนิยม ความชอบ ความรู้สึก แล้วแต่บุคคลจริงๆๆ

ตรงนี้ผมว่าบอกไม่ได้เลยนอกจากคนขับ ท่านชอบคันไหนมากกว่าในการขับขี่ ส่วนตัวผมคิดว่าคันนั้นน่าใช้กว่าสำหรับท่านครับ

DoNg

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
accord มีกล้อง airbag 4 ใบ มีvsa แค่นี้ก็คุ้มกว่าแล้วครับ

ถ้า 2.0 ผมเลือก accord เพราะออฟชั่นมันคุ้มกว่า

แต่ถ้า 2.4 ผมไปคัมรี่ไฮบริด

ออฟไลน์ choomodify

ไปลองขับลองนั่งดีกว่าครับ พวกเราในนี้แนะนำได้ส่วนหนึ่ง สุดท้ายแล้วท่านเองต้องฟันธงเองว่าชอบอะไรที่สุดค้าบบบบ  ;)

ออฟไลน์ RapAke

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นเครื่อง 2.0
Accord 2.0EL น่าใช้กว่า Camry 2.0G
เหตุผลคือมันสวยกว่า เครื่องยนต์เติม E85 ได้ ประหยัด ออพชั่นให้มาครบ
มันน่าซื้อมากกว่า คุ้มค่าเงินมากกว่า

Camry 2.0G ภายในไม่สวย คอนโซลใช้ไฟสีเขียวทำให้ดูโบราณ ไม่สมกับรถราคาเป็นล้าน
ออพชั่นถูกตัดออก(ตัดออกทำไมไม่รู้) แต่ภายนอกก็โอเคอยู่ สวยอยู่

ถ้าชอบ Camry จริงๆ แนะนำเป็น Camry 2.0G Extremo

ออฟไลน์ mypop

Re: สอบถามว่าระหว่าง แอคคอร์ด 2.0 กับ คัมรี่ 2.0 อ&
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 15:43:40 »
Accord G9 2.0
1.   ภายนอกสวยกว่า ด้วย Day Light และ Body ที่ดูสปอร์ตกว่า
2.   ห้องโดยสารดูกว้างกว่า
3.   จอ iMID + หน้าจอสัมผัส ใช้งานได้จริง
4.   Cruise Control , VSC, ม่านบังแดหลังไฟฟ้า
5.   E 85 ผมขับ นอก + ในเมืองได้ ประมาณ 9 Km/L เฉลี่ยประมาณ โลละ 2.5 บาท (ออก ตจว.ขับได้ 12.4 km/L) ซึ่งถือว่าประหยัดเงินมาก
6.   ระบบเบรค นิ่มกว่า มั่นใจกว่า

Camry 2.0
1.   อัตราเร่ง เหยียบไปสัก 60-70 ถึง 120 มีแรงดึง ขับสนุกมันส์กว่าขับ Honda Jazz เยอะ
2.   ช่วงล่าง หนึบ แน่น เกาะ แบบคนมีอายุ
3.   พวงมาลัย น้ำหนักดีกว่า
4.   แอร์เย็นกว่า Accord ครับ (อันนี้ไม่รู้คิดไปเองปล่าว)
5.   การเก็บเสียงดีกว่ามาก เงียบกว่าเยอะ
6.   ห้องโดยสารออกแนว เรียบ หรู ดูภูมิฐาน ไม่รก
7.   วัสดุภายในผมเทใจให้ Camry

สิ่งที่แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลคือ
1.   ช่วงล่าง Accord ขับสนุกกว่า Camry ครับ มันตึงตัง เกาะ แต่ไม่แน่นเท่า Camry 
2.   พวงมาลัย Accord เบากว่ามาก กระฉับกระเฉง แต่สำหรับผม รู้สึกไม่มั่นใจเมือขับสัก 120
3.   การออกตัวจากหยุดนิ่ง Camry จะหนึดกว่า และเริ่มพุ่งเมื่อความเร็วสัก 60 ขึ้นไป แต่ Accord มาแบบเรื่อยๆ ค่อยเป็นค่อยไป
4.   รูปร่างหน้าตา Accord ออกวัยรุ่นหน่อย Camry ดูมีวัยวุฒิ (ผมชอบ Camry ภรรยาชอบ Accord หรือผมจะเริ่มแก่แล้ว)

ปล. ผมอายุ 35 ครับ ขับ Accord 2.0 รู้สึก สนุกกว่าขับ Camry 2.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 15:45:24 โดย mypop »

ออฟไลน์ andy_watchara

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ออฟไลน์ gundam126

เอาแอคคอร์ดเพราะออปชั่นจัดเต็มกว่า

ออฟไลน์ tomtiam

• Jr. Member
  • **
2.0 ต้อง Accord ชัวร์ครับแบบไม่ต้องสงสัย
ปล.ผมจองไปละ อิอิ :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้า Camry ให้ส่วนลด+ของแถมจนถูกกว่า Accord ไม่ถึง 50,000
ผมจะออก Accord แบบไม่ต้องคิดเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าถามว่าอะไรน่าใช้กว่า อันนี้ผมว่า ไปลองขับคันจริงๆเทียบกันจุดต่อจุด หา showroom ที่ใกล้ๆกันทั้ง 2 ยี้ห้อ ลองขับบนเส้นทางเดียวกัน และ การขับขี่แบบเราขับเอง (ไม่ใช่กดหมดอย่างเดียว สาดโค้งแรงๆ) เพราะ เราขับขี่แบบไหนนั้นละครับคือรถที่ตอบโจทย์เรา อัตราเร่งบางทีต่างกัน ครึ่งวิ หนึ่งวิ อันนั้นคือต่อเมื่อเรากดหมดคันเร่ง แต่ขับจริงเราลองเหยียบเท่าๆกับที่เราขับรถคันเก่าเรา ดูว่าคันไหนตอบสนองการใช้งานเราดีกว่ากัน ลงหลุมแล้วคันไหนเรารับได้ อะไรประมาณนั้นครับ

แต่ถ้าถามว่าจาก spec คันไหนน่าซื้อกว่ากัน ตอยสั้นๆเลยครับ Accord 2.0 ครับ เพราะ เขาให้ครบทุกอย่างที่รถยุดนี้ควรจะมี ทั้งเรื่องความปลอดภัย เติมE85 ได้ ไฟ daylight ล้อที่ดูเหมาะกับตัวรถ.

ดังนั้น ไปลองขับก่อนครับ แล้วชอบคันไหนมากกว่ากัน แต่ถ้าพอๆกัน ผมเชียร์ Accord 2.0 ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ decptt

เอาอย่างนี้

Teana เพิ่งเริ่มออกวิ่งทดสอบกัน เพิ่งเริ่มมีภาพหลุดกัน
นับจากเดือนนี้ไป ก็ต้องเป็นเดือน กันยายน ช้ากว่าที่ผมเคยบอกไว้ 1 เดือน
แต่็ถือว่าอยุ่ในช่วงเวลาที่ไม่หนีกันมากนัก

จากที่พอจะรู้รายละเอียดบ้างแล้ว ขอบอกเลยว่า ใครจะซื้อ D-Segment ตอนนี้
รอดู Teana ใหม่ก่อนเถอะ!!!

ส่วน Navara ดูง่ายมาก คือให้รอดูว่า โรงงานแห่งใหม่ของ Nissan เสร็จเมื่อไหร่ ก็เดือนนั้นแหละครับ
จากกระทู้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32278.msg525309/topicseen.html#msg525309

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
คู่นี้ผมเอา Accord ไม่ต้องคิดครับ

แต่รุ่นบนๆนั้น ผมอาจจะเอา Camry
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
คัมรี่คุณภาพดีกว่าเยอะ แต่ค่อนข้างขี่เหร่ทีเดียวmodelนี้ แอคคอร์ดที่ว่าสวยนักหนาออฟชั่นจัดเต็มเครื่อง2.0น่าใช้กว่าคัมรี่เป็นไหนๆ ผมว่านานไปก็คงไม่สวยกว่าคัมรี่มากนัก แอคคอร์ดยอดกินคัมรี่อยู่ตอนนี้ เพราะฉะนั้นเทียน่าตัวใหม่นี้ก็มีโอกาสอาจปาดหน้าทุกกระแสก้าวขึ้นมาเป็นเบอร์1ได้เช่นกัน ถ้าmazda 6ไม่มาซะก่อน อิๆ ^_0

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ถ้า 2.0 ผมเลือก accord เพราะออฟชั่นมันคุ้มกว่า

แต่ถ้า 2.4 ผมไปคัมรี่ไฮบริด

เห็นด้วยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ NaNaNa

ออฟไลน์ FyGI

ผมเพิ่งตัดสินใจกับคู่นี้ไปเมื่อวาน

ไปดู Accord มา 2-3 รอบ ยังไม่ได้ลองขับ ก็ยังตัดสินใจไม่ได้

เมื่อวานผ่าน 0 โตโยต้า เลยลองแวะดูสักหน่อย

กลับบ้านมาพร้อมใบจอง Camry 2.0 Extremo เฉยเลย

สงสัยผมแก่แล้วมั้ง

ออฟไลน์ mypop

เคยเจอคนที่ีศูนย์ฮอนด้าครับ ผมเอาแจ๊ส ไปถ่ายน้ำมันเครื่อง ลุงแก เอา Civic ไปถ่ายน้ำมันเเครื่อง

เป็นลุงรับราชการ อายุ 57 ปี แกบอกว่า จะซื้อ D-Seg ทดลองขับ Camry กับ Accord เครื่อง 2.0 แกบอก Camry ขับดีกว่า  Accord ช่วงล่างมันกระด้าง แต่ภรรยาแกชอบ Accord มากกว่า

แกคิดเหมือนผมครับ  (แต่ผมยืม Camry 2012 ญาติมาขับ อาทิตย์นึง)

ผมชอบความกระด้างของ Accord มากกว่ามันขับสนุก แต่พวงมาลัย อยากให้หนักกว่านี้หน่อยครับ โดยรวมผมชอบ Camry มากกว่ายกเว้น Body ครับ

ผู้ชาย อายุเยอะุหน่อย   Camry win (รวมผมด้วย)

ผู้ชาย วัยรุ่น อายุไม่เกิน 35 Accord Win

ผู้หญิง วัยรุ่น ถึงมีอายุ  Accord Win ครับ

ออฟไลน์ Korns

• **
D Segment รอเช็คให้ครบทุกค่าย
แล้วไปลองของจริง รวม Nissan Teana 2013 ด้วยออกเร็วๆ นี้

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นตัว 2.0 บอกได้เลยว่า Accord กินขาดในทุกๆด้านเลยครับ

ออฟชั่นเยอะกว่ามาก
สวยกว่า(ในความคิดผม)
เติม E85 ก็ได้
ได้เกียร์ 5 speed

แต่ถ้าเทียบ Camry HV กับ Accord 2.4 อันนี้ Camry HV กินขาดครับ

ออฟไลน์ AMG GT

2.0  ACCORD ครับ  ได้อะไรเยอะกว่า  ส่วนเรื่องการเก็บเสียง อย่างที่พี่จิมมี่บอกไปแหละครับว่า  มันเป็นเสียงของช่วงล่าง  ส่วนเสียงลมอะไรพวกนั้นพอๆกันนะ
ถ้ารับได้กับการที่เสียงดังกว่า CAMRY  นิดนึงก็ ACCORD  เถอะครับ ;D

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
2.0 ถ้าเทียบออพชั่น ผมไป accord ครับ