ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถขับในเมือง สำหรับครอบครัวครับ  (อ่าน 6802 ครั้ง)

ออฟไลน์ top.niwat

• Newbie
  • *
กำลังมองหารถสำหรับครอบครัวครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมเป็นคนขับตลอด สูง 180 หนัก 80 ผู้โดยสารมี แฟน และก็ลูกกำลังจะเกิดอีก 4 เดือนข้างหน้า

ลักษณะการใช้
1.ขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่
2.ออกต่างจังหวัดบ้างไม่บ่อย
3.ออกต่างจังหวัด ขับความเร็วคงที่ 110 - 120 ตลอด เกิน 120 สำหรับเร่งแซงเท่านั้น
4.ไม่ได้ต้องการรถที่ 0 - 100 เร็ว แต่ต้องการรถที่มีความมั่นใจในการเร่งแซง ไม่ต้องลุ้น

ความต้องการ
1.ต้องการรถที่ขับในเมืองผ่านถนนคอนกรีตแล้วไม่เด้ง ขอนุ่มๆที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อความสบายของแฟนและลูกผม
2.ติด car seat สำหรับเด็กได้
3.ติดแก็สแน่นอน แต่ไม่เอา CNG นะครับ
4.เน้นความสบายของผู้โดยสารเป็นหลัก และขอเป็นรุ่นที่มีที่เท้าแขนตรงกลางสำหรับคนขับด้วยครับ บางยี่ห้อที่ไม่มีลองนั่งแล้วมันเมื่อยมาก
5.เน้นที่ความดีงามของตัวรถก่อนครับ ศูนย์หรือราคาขายต่อไม่คิดเลยครับ
6.ให้ความสำคัญกับโปรโมชั่นส่วนลดเงินสดเหมือนกันครับ ตอนนี้ยี่ห้อไหนลดเงินสดเยอะๆก็เทใจเมือนกัน เพราะใช้รถเป็นแค่ยานพาหนะ เลยมองที่ความคุ้มค่ามาก่อน

ข้อจำกัด
1.งบไม่ถึง D-segment แน่นอน
2.งบพอซื้อ B - C segment

ที่มองไว้
1.vios ตัวใหม่ นั่งสบายดี
2.swift ตัวท็อป สวยดี ติด Best DRIVE 2012 ด้วย แต่มันจะเล็กไปมั้ยสำหรับคนที่เพิ่งมีลูก
3.sonic เห็นในรีวิวบอกช่วงล่างเทพ แต่เครื่องอืด ผมก็พอรับได้นะถ้ามันดีจริงๆ
4.รุ่นอื่นๆที่โปรดีๆ คือ civic ดอก0 altis ลดเงินสดเยอะ 

รบกวนแนะนำผมด้วยครับ อยากได้ความเห็นคนที่ใช้งานจริงๆ หรือคนที่ลองขับจริงๆ

อยากได้ความเห็นพี่จิมมากๆเลยครับ

ขอบคุณอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกรถขับในเมือง สำหรับครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:15:07 »
เชียร์ข้อ    4. civic ดอก0% หรือ Altis ลดเงินสดเยอะ  ครับ

ผมคิดใน เรื่อง ติดแก๊ส LPG หรือเติม E85 ได้

ที่สำคัญ ตัวเลือกนี้ "ช่วงหน้า-หลัง" ยาวกว่าตัวเลือกอื่นๆ

เพราะ ผมเคยประสบอุบัติเหตุ "โดนชนท้าย" จึงไม่กล้าซื้อรถหลังสั้นๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 09:18:25 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ช่วยเลือกรถขับในเมือง สำหรับครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:16:31 »
จากตัวเลือกที่คุณให้มาตัดสวิฟท์ออกก่อนเลยครับ ตัวนี้เอาใจคนขับแต่ไม่เอาใจคนนั่งสักเท่าไหร่ยิ่งตดคาร์ชีทต้องขยับเบาะหน้าอีกนะครับเปลี่ยนตัวเลือกเป็นมาร์ชจะดีกว่า

ตัวเลือกทั้งหมดที่ว่ามาผมจิ้มไปที่อัลติสนะครับในเมื่อติดแก๊สเอา 1.6G มีเบาะหนังด้วยเครื่องเก่าเกียร์ 4 สปีดถึงจะเก่าแต่ก็ทนและไม่จุกจิกอัตราสิ้นเปลืองกับอัตราเร่งด้อยกว่า 1.8 ไม่มากนักหรือจะขยับไป 1.8E ก็ได้เพิ่มแค่หมื่นเดียวได้เครื่องใหม่กับเกียร์ CVT เติม E85 ได้ด้วยแต่เรื่องความทนทานไม่แน่ใจนะครับเท่าที่ฟังเสียงมา 1.8E มีปัญหาให้เคลมเยอะกว่า 1.6G แล้วตอนนี้ส่วนลดของแถมเพียบเมื่อเอามาใช้งานจริงๆผมว่าเงินส่วนที่เพิ่มคุ้มกว่าวีออสที่ไม่มีส่วนลดของแถมอะไรมากครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:18:56 »
ถ้าสนใจ C-Segment แนะนำเป็น Nissan Sylphy
เล่นตัว 1.6 V ก็พอครับ ห้องโดยสารใหญ่ เบาะนั่งสบาย
(น่าจะสบายสุดใน C-segment)

ส่วนลดของแถม โปรดีๆ ถ้าไปลองรถแล้วชอบ
หลังไมค์มาถามศูนย์ได้ครับ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:37:55 »
นิววีออสเลยคับ เร่งดี ทนแก๊ส ใจเชียร์สวิฟแต่มันตอบโจทย์ท่านได้ไม่ครบครับ

ปล...รถสวยด้วยคับ ดูจากในรูป

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 10:23:18 »
อ่านหัวข้อแล้ว นึกว่าจะเจอ ฟรีด อินโนว่า เออติก้า

ไม่สนพวกนี้บ้างหรือครับ

กับชีวิตครอบครัว มันเหมาะสมจริงๆ

เชียร์ ฟรีดครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 10:30:23 »
ข้อ 4 CIVIC ครับ ตรงตามโจทย์

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 10:52:52 »
ไม่สนศูนย์หรือราคาขายต่อ proton preve มั้ยครับ
ลองอ่านรีวิวคุณจิมดูก่อนได้ครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:22:46 »
ถ้าจะติดแก๊สด้วย ผมว่าค่าย โต จะทนแก๊สกว่านะครับ
ในตัวเลือกคงต้องเป็น Vios หรือไม่ก็ Altis ครับ
แต่ถ้า จขกท. ไม่มายเรื่องจะตกรุ่นละก็
ผมว่า Altis ถ้าลดเงินสดเยอะๆ ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่านะครับ
เพราะได้ขนาดรถที่ใหญ่กว่า Vios
 ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:29:42 »
Suzuki Ertiga ครับ
- แรงกว่า มาสด้า2
- นั่งสบายกว่า D-Segment อีก (เพราะเอนได้)
- กว้าง
- หน้าสั้น ความยาวรวมๆ สั้นกว่า C-Seg ขับในเมือง ไม่เทอะทะ
- ติดแก๊ส ไม่มีปัญหา เครื่องเหมือนสวิฟ  ซึ่งสวิฟก็ติดกันไปแหลกลานแล้วเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ lhorsud

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:54:27 »
เร่งแซง ที่ 120 มั่นใจ ดูแล้วไซส์นี้ไม่น่ามีมั่นใจ มีแต่ต้องปรับการขับขี่ เข้าใจรถเข้าใจถนนเข้าใจการจราจร แล้วแซงให้ปลอดภัย

ถนนคอนกรีตแล้วไม่เด้งอีก ไซส์นี้ก็ยิ่งหายาก ที่นุ่มสบายก็ฟรีด แต่เห็นว่าใช้ความเร็วขนาดนี้ ฟรีดตัดไปได้เลย
วิออส  ออกตัวไวกว่าซิตี้ ช่วงล่างนั่งสบายกว่าหน่อย ซิตี้ ข้างหน้าใช้ได้ ข้างหลังกระเทือน เป็นปกติของตัวฮ. เด้งแทบทุกรุ่น

รถท้ายตัด เอาออกไปได้เลย ต้องขนของสำหรับลูกอีกเพียบ และยังติดแก๊สอีก

อัลติส ไม่เคยขับ แต่เท่าที่นั่งแท๊กซี่ เร่งดี แต่นั่งไม่ค่อยสบาย เบาะสั้นๆ ช่วงล่างปึงปัง สะเทือนๆ ไงไม่รู้ ทั้งๆที่รถใหม่
ซีวิค ไม่เคยนั่ง
ซิลฟี่ ไม่เคยนั่ง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 13:27:08 »
จากโจทย์คงต้องเป็น Nissan Sylphy ครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 13:44:12 »
sylphy

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 15:39:05 »
Proton Exora turbo LPG

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 16:37:59 »
จากโจทย์ ขอเลือก Nissan Slphy คับ
เพราะนั่งสบาย น้องๆ Teana คับ

ส่วนถ้าจะเอาตอนนี้จริงๆก็อีกตัว Toyota new vios คับ สวยดี
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ ake210

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 17:33:48 »
ลองดู Freed ครับ  อาจจะรักมันก็ได้ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 17:40:49 »
ตอนแรกผมจะเชียร์หลายรุ่นเลย แต่พอเห็นติดแก๊สปุ๊บ

ไป CIVIC ดีกว่าครับ ถ้าไม่ติดแบรนด์ไปดู พรีเว่ ก่อนนะครับ ตัวท็อป 7.59 แสน

ราคาย่อมเยาว์ดี เห็นว่าอนาคตจะมีตัวติด LPG มาให้แบบ เอ็กโซล่าด้วยครับ

อัตราเร่งอย่าว่าแต่ตอนเร่งแซงเลยครับ คันนี้แรงจนน่าตกใจในทุกช่วงความเร็ว 1.6Turbo ในราคา 7.59 สำหรับท็อปครับ

ออฟไลน์ paphonsan

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:04:16 »
เชียร์ซีวิคครับ เพราะถ้ามีครอบครัวแล้ว บางที B-Seg อาจจะเล็กไปนะครับ แถมดมแก๊สได้ชัวร์ครับ

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:33:48 »
ติดแก๊สแน่นอนก็ต้องไปที่ โต หรือ ฮอน แหละครับ

แต่ถ้าจะเอานั่งสบายต้อง Sylphy อย่างที่หลายท่านแนะนำ แต่ไม่แน่ใจว่าจะทนแก๊สหรือป่าวนี่สิ  :-\

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:35:39 »
นิสสัน ซีลฟี่ อีกเสียง  ตอบโจทย์เรื่องภายในห้องโดยสารและความสบายได้ดีที่สุด

ch_amity

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 23:41:28 »
1.ขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่
2.ออกต่างจังหวัดบ้างไม่บ่อย
3.ออกต่างจังหวัด ขับความเร็วคงที่ 110 - 120 ตลอด เกิน 120 สำหรับเร่งแซงเท่านั้น
4.ไม่ได้ต้องการรถที่ 0 - 100 เร็ว แต่ต้องการรถที่มีความมั่นใจในการเร่งแซง ไม่ต้องลุ้น

1.ต้องการรถที่ขับในเมืองผ่านถนนคอนกรีตแล้วไม่เด้ง ขอนุ่มๆที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อความสบายของแฟนและลูกผม
2.ติด car seat สำหรับเด็กได้
3.ติดแก็สแน่นอน แต่ไม่เอา CNG นะครับ
4.เน้นความสบายของผู้โดยสารเป็นหลัก และขอเป็นรุ่นที่มีที่เท้าแขนตรงกลางสำหรับคนขับด้วยครับ บางยี่ห้อที่ไม่มีลองนั่งแล้วมันเมื่อยมาก
5.เน้นที่ความดีงามของตัวรถก่อนครับ ศูนย์หรือราคาขายต่อไม่คิดเลยครับ
6.ให้ความสำคัญกับโปรโมชั่นส่วนลดเงินสดเหมือนกันครับ ตอนนี้ยี่ห้อไหนลดเงินสดเยอะๆก็เทใจเมือนกัน เพราะใช้รถเป็นแค่ยานพาหนะ เลยมองที่ความคุ้มค่ามาก่อน

1.งบไม่ถึง D-segment แน่นอน
2.งบพอซื้อ B - C segment

1.vios ตัวใหม่ นั่งสบายดี
2.swift ตัวท็อป สวยดี ติด Best DRIVE 2012 ด้วย แต่มันจะเล็กไปมั้ยสำหรับคนที่เพิ่งมีลูก
3.sonic เห็นในรีวิวบอกช่วงล่างเทพ แต่เครื่องอืด ผมก็พอรับได้นะถ้ามันดีจริงๆ
4.รุ่นอื่นๆที่โปรดีๆ คือ civic ดอก0 altis ลดเงินสดเยอะ 

Vios ตัวใหม่ ยังไม่มีรถให้ทดลองขับ และผมเองก็ยังไม่มีโอกาสได้ไปงาน Motor Show เลย
แต่มีข้อมูลอยู่ว่า ไฟตัดหมอกหลังถูกตัดออกไป เบาะหลังพับไม่ได้ และไม่มีที่เท้าแขนเบาะหลังทุกรุ่นย่อย

Swift เล็กเกินไปสำหรับการเป็นรถครอบครัว ทั้งห้องโดยสารและเครื่องยนต์
ที่จัดอยู่ในกลุ่ม Eco Car ไม่เหมาะสำหรับขับทางไกล
ห้องโดยสารที่ค่อนข้างแคบ และเบาะนั่งขนาดเล็ก จะทำให้อึดอัดและเมื่อยล้าได้ง่าย
อีกทั้งยังบรรทุกสัมภาระได้น้อย และเมื่อพิจารณาศูนย์บริการ รวมถึงการใช้งานในระยะยาว
ที่จะต้องมีอะไหล่รองรับ ยังน่าเป็นห่วงอยู่
แต่เป็น Eco Car ที่ออกแบบห้องโดยสารได้ดีที่สุดในตอนนี้ ทั้งความสวยงามและคุณภาพวัสดุ

Sonic ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่ม B-Segment (ส่วน C Segement คือ Focus แต่ห้องโดยสารค่อนข้างแคบ)
บางคนก็ว่าอืดบ้าง ไม่อืดบ้าง ผมชอบขับรถสนุกๆ ขับในเมือง ช่วง 0-60 จะเร็วมาก แล้วค่อยลอยตัว
ก็เลยบอกได้แค่ว่า อืดดด... สำหรับผมครับ และการเร่งแซง ต้องใช้เวลาและระยะพอสมควร
ถ้า MC แล้วเปลี่ยนเครื่องเป็น 1.4 Turbo เหมือนอเมริกา จะเป็นรถที่ขับสนุกมากๆ เลยล่ะครับ
ในส่วนนี้ผมพูดถึง Sedan นะครับ ถ้าเป็น Hatchback มีความเห็นเดียวกันกับ Swift
ในเรื่องพื้นที่เก็บสัมภาระ และความเอนกประสงค์ในการใช้งานครับ

** B Segment ผมอยากให้รอ Honda เปิดตัว All-New City ปลายปีนี้ก่อนครับ

C Segment มี 2 รุ่นที่ผมชอบ

Sylphy ห้องโดยออกแบบได้สวยงาม หรูหรา เรียบร้อย แสดงถึงเจ้าของรถ ที่เป็นผู้ใหญ่มีหน้าที่การงานที่ดีแล้ว
ห้องโดยสารกว้างขวาง เก็บเสียงได้ดี เบาะนั่งใหญ่โตนุ่มสบาย ช่วงล่างดูดซับแรงสะเทือนได้ดี
เครื่องยนต์ตอบสนองได้รวดเร็ว และระบบส่งกำลังที่นุ่มนวล เป็นจุดขายของ Nissan ครับ

Civic มาในสไตล์ทันสมัย เหมาะสำหรับคนทำงานรุ่นใหม่ มากกว่าผู้ใหญ่ ลูกเล่นเยอะแยะมากมายเลยล่ะครับ
เป็นรถที่ขับสนุก ไม่น่าเบื่อ มีสีสัน มีชีวิตชีวา เหมาะกับคนทำงานมาก โดยเฉพาะผู้หญิง
ช่วงล่างค่อนข้างแข็ง เพื่อรองรับการใช้งานที่ความเร็วสูง แต่ปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมกับการใช้งานของเราได้อยู่แล้วครับ

ส่วน Altis อยากจะแนะนำเหมือนกัน แต่ก็มีเรื่องที่ผมยอมรับไม่ได้
ข้อดีผมเห็นมีอยู่แค่ 2 เรื่อง คือรองรับน้ำมัน E85 และเกียร์ 7 สปีด
เริ่มจากรุ่น 1.6 1.8 ห้องโดยสารออกแบบไม่สวย พวงมาลัยใหญ่โตไม่เข้ากับรถ
ส่วนรุ่น 2.0 พวงมาลัยโอเคแล้ว ผมชอบมาก
แต่การที่ออกแบบห้องโดยสารโดยใช้โทนสีดำตัดกับลายไม้สีเข้มๆ
มันทำให้รู้สึดอึดอัด ถ้ามีสีครีมให้เลือกเหมือนอเมริกา
จะทำให้ห้องโดยสารมีมิติกว้างขวาง โปร่งสบายมากกว่าเดิมเยอะเลยล่ะครับ
แต่ก็ถือว่าเป็นรถที่ใช้งานได้ดี ถ้าไม่ติดที่ออกแบบห้องโดยสารไม่สวย แค่นั้นเอง...

** ที่นั่งสำหรับเด็ก ส่วนมากจะใช้ล็อคกับเข็มขัดนิรภัย 3 จุด
ซึ่งรถส่วนมากใช้กันอยู่ ดังนั้นผมไม่คิดว่าจะมีปัญหาในส่วนนี้ครับ

** แอบเชียร์ Sylphy ให้ จขกท. ซื้อครับ จากการที่ทดลองขับ
แล้วให้เซลล์ขับ ตัวเองนั่งเบาะหลัง ประมาณ 30 นาที ในเมือง
ช่วงล่างนุ่มนวลใช้ได้ ตรงตามความต้องการของ จขกท. เลยล่ะครับ
ทั้งนี้ อยากให้ จขกท. ทดลองขับเองทุกรุ่นครับ ไหนๆ ก็จะจ่ายเงินหลักแสนแล้ว
ก็ต้องซื้อสิ่งที่ตัวเองชอบที่สุดในเวลานั้นครับ : )

หมายเหตุ และความคิดเห็นส่วนตัว

* Swift ไม่มีที่เท้าแขนให้นะครับ Sonic ก็เหมือนกัน
ส่วน City ต้องรุ่น SV ขึ้นไป ถึงจะมีให้ครับ

* ถ้าต้องการที่เท้าแขน สำหรับผู้โดยสารที่นั่งอยู่เบาะหลังด้วย
Vios ตัวเก่า รุ่น G ขึ้นไป มีให้ครับ ตอนนี้ยังพอหารถได้อยู่
ส่วนลดอย่างต่ำ 7 หมื่นขึ้นไป ของแถมเพียบเลยล่ะครับ
แต่ตัวใหม่ ไม่มีทุกรุ่นย่อย นอกจากนั้น ที่ถูกตัดออกไป
ก็มี เบาะหลังพับไม่ได้ และไม่มีไฟตัดหมอกหลังให้เหมือนตัวเดิมครับ

* C Segment ที่เท้าแขนทั้งหน้าและหลัง
มีให้ทุกรุ่นย่อย เป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับรถระดับนี้
บางรุ่นนอกจากจะมีให้แล้ว ยังบุด้วยวัสดุนุ่มๆ เช่นหนังหรือผ้าให้อีกด้วย

รู้ว่าห่างไกลกำลังเงินของ จขกท. แต่ถ้าเป็นรถครอบครัว ผมแนะนำ Alphard ครับ ^^
เป็นรถ MPV ขนาดใหญ่ ที่ห้องโดยสารกว้างขวางใหญ่โต นั่งสบายที่สุดเท่าที่ผมเคยนั่งมาครับ

ch_amity

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 23:44:17 »
ได้ยินมาว่า LPG ไม่เหมาะกับการใช้งานในเมืองที่ความเร็วต่ำๆ เป็นประจำนะครับ
เพราะเครื่องยนต์จะสึกหรอได้ง่ายกว่า CNG มีหลักการอย่างไร ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 16:13:17 »
มีครอบครัว มีลูก ไป C-segment เถอะครับถ้าไหว

ผมว่า sylphy หรือ civic ครับ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 16:47:45 »
เชียร์ Sylphy  Civic เหมือนกันครับ

ไม่ดู Pulsar บ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ top.niwat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:51:10 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห็นครับ

ผมลืมคิดถึงกรณีรถท้ายตัดสั้นโดนชนไปเลย ขอบคุณมากๆครับ

คงเหลือแค่ 3 ตัวครับ
ซิลฟี่ ซีวิค อัลติส

1.ซิลฟี่ 1.6v
-ได้ใจผมตรงที่มีเข็มขัดนิรภัย3จุดตรงกลางเบาะหลัง เอาไว้ล็อคเบาะเด็กได้
-ออฟชั่นดีเอาใจคนขับกับคนนั่ง คนขับมีปุ่ม push start คนนั่งนั่งสบายแถมเย็นด้วยแอร์แถวหลัง
-รถทำมาสำหรับขับเรื่อยๆ เน้นสบาย
-ปัญหาในคลับก็มีบ้าง แต่น้อยอยู่

2.ซีวิค 1.8s
-โปร 0% โดนใจมาก เหมาะสำหรับ 4 ปี แล้วขาย ขาดทุนน้อยสุด และก็ได้รถใหม่ตลอด
-สวยโดนใจทั้งผมและแฟน
-ออฟชั่นพอเพียง
-ยังกลัวๆกล้าๆกับศูนย์บริการกับช่าง เนื่องจากดูในคลับ รถที่มีปัญหาช่างชอบพูดว่า เป็นปกติของรุ่น กับมันเป็นทุกคัน

3.อัลติส 1.6g หรือ 1.8e
-ส่วนลดมากก่อนเลยครับ
-ชื่อเสียง
-แต่เคยลองขับแล้ว 120 ผมรู้สึกว่าผมต้องเกร็งแขนกับก้นจนเมื่อยเลยครับ แต่ก็แลกกับรถที่ไว้ใจได้กับศูนย์บริการ ไม่ต้องกังวล แต่ถ้ารถมันโอเคก็คงไม่ต้องเข้าบ่อยๆมั้งครับ
-ปัญหาคงมีแต่เกียร์หอนในตัว cvt ถ้าถึก ทน ขับสบายทั่วไทย ก็คงเป็น 1.6 4at
-4ปีขาย น่าจะขายได้ไว้สุด (ขายเองนะครับ)

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ

ยังไงถ้าได้รถแล้วจะมาบอกอีกทีนะครับ