ผู้เขียน หัวข้อ: X1 2016 option ไม่มีอะไรเลย กับ XC60 ในราคาเท่ากัน จะเลือกตัวไหนกันครับ  (อ่าน 10117 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ลองสอบถามดูครับ พอดีเมื่อวานไปลอง X1 มา
แล้วผมก็มาบ่นๆ ลง facebook พอดีน้องเซลล์ที่ผมเคยไปดูวอลโว่มาเจอเข้า เลยบอกว่าถ้าสนใจเดี๋ยวให้ XC60 ราคาเดียวกับ X1 เลย
ตัว XC60 ผมเคยดูแล้วแต่ยังไม่ได้ลองขับครับ

ส่วน x1 ที่ไปลองมาเมื่อวานนี้ตอนแรกก็ค่อนข้างคิดว่ามันต้องว้าวมากๆ
แต่พอเข้าไปนั่งแล้วรู้สึกว่ามันเล็กมาก แต่ก็ไม่รู้สึกอึดอัดนะครับ รู้สึกว่ามันไม่ได้หรู แต่วัสดุที่ใช้ก็ดูพรีเมี่ยมดีครับ โทนสีของวัสดุสวยดีครับ
เท่าที่ดูภายในเผลอๆ จะเล็กกว่า prius  ที่ใช้อยู่ซะด้วยซ้ำ
option ที่ให้มาน้อยมากๆ กล้องมองหลังยังไม่มีเลย มีแต่เซ็นเซอร์ให้ กระจกหลังก็ไม่ได้เป็นระบบตัดแสงอัตโนมัติ แอร์ไม่ออโต้อันนี้น่าเกลียดมาก ฝาท้ายไฟฟ้าไม่มีครับ ฟอจูนเนอร์เค้ายังให้มาเลยนะ  (แต่มีระบบช่วยจอด กับ HUD มาให้แฮะ) แต่ option ลึกๆ ก็ยังไม่ได้คุยกับเซลล์ เห็นคนมาดูเยอะเลยเปิดโอกาสให้คนอื่นบ้าง

ตอนไปลองขับ ตอนแรกผมคิดว่า 150 แรงม้าไม่แรงแน่ๆ แต่เอาเข้าจริงๆ ลองเร่งช่วง 40-80 นี่ถือว่าแรงเกินคาดไปเยอะมาก สงสัยเป็นเพราะแรงบิดเครื่องดีเซลครับ แต่เร็วกว่านี้ไม่มีโอกาสเพราะขับอยู่ในซอย แต่ก็ไม่รู้จะสู้พวก CX5 หรือ camry hybrid ได้มั้ย ผมไม่เคยขับทั้งสองคันนั้นนะครับ

ส่วนตัวผมชอบ X1 มากกว่านะครับ รู้สึกมันลงตัวกว่า (ไม่นับเรื่อง option ที่แทบไม่มีอะไรให้เลย) ส่วน volvo ผมคิดว่ามันใหญ่ไปนิด แต่ถ้าได้ลองขับอาจจะชอบก็ได้นะครับ

เลยอยากสอบถามดูว่าถ้าในราคาเท่ากัน ระหว่างสองคันนี้จะเลือกอะไรดีครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
X1 กับ XC60 ถ้า 2 คันนี้จริงๆนะ ผมเอา X1 ดีกว่า

ออฟไลน์ CJ.

คหสตนะครับ ผมเลือก xc60 แบบไม่ต้องคิดเลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ aekoy

มันก็อยู่ option นั้นคุฌต้องการมากแค่ไหน xc60 ก็ออกมานานพอควรละ X1 ใหม่สด xc60 จะนั่งสบายกว่า ผมก็พอใจกับ option ของ volvo ทั้งระบบความปลอดภับและระบบอำนวยความสะดวก ผมใช้ยาวๆ 15 ปีเป็นอย่างน้อย ราคาตกไม่สนครับ ขับไปต่างจังหวัดบ่อยสะดวกดี
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Eddy5659

เป็นผม ผมจะรอดู X1 ตอนรุ่นย่อยเพิ่มขึ้นมากกว่านี้ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-\

ถ้าให้เลือกแค่สองคันนี้ ตอบว่าได้ทั้งคู่ครับ

แต่ถ้าหวังใช้ 10 ปีขึ้นไปละ BMW X1 คือคำตอบครับ อย่าได้ฝักใฝ่ค่ายสวีเดนเป็นอันขาด
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมผ่านVolvo มาสองรุ่น 144 ใช้ตอนที่เก่ามาก กับ 850 รถใหม่ขับพอได้ เสียไม่บ่อย แต่อะไหล่แพง ช่วงสิบปีแรกสบายๆอยูา

พอมันมาทำรถขับหน้ายุก s60 s80 ผมว่ามันไม่มีอะไรที่จะให้ผมชอบแล้ว ออกแบบท้ายโรงศพจีน ภายในก๊อบแก๊บ อะไหล่แพงขึ้นอีก ไม่ได้มองเลย เหมือนฟอร์ดแผลงร่างยังงัยไม่รู้

แต่จากตัวเลือกนี้ ผมทำใจยากทั้งคู่เลยครัลถ้าต้องเลือกตัวนึง X1 มันเป็นรถที่จะดีมากหากเปลี่ยนอะไหล่พลาสติกของเครื่องที่แม้กระทั้งน็อตก้นอ่างกลับเป็นโลหะ แล้วเอาไปขายปี2001

Volvo ถ้าโชคดีเจอปัญหาระบบไฟแบบที่ช่างศูนย์รื้อทุกอย่างก็แก้ไม้ได้ซักหน จะติดตราตรึงใจไปเหมือนกันครับ

หลับตาจิ้มแบบเหยตามอง คงเอียงไปทาง bm ยังงัยได้ยี่ห้อตลาดกว่าใช้สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ tvm

เอาที่ชอบเลยครับ

คหสต. สุดๆ เอา XC60 ถึงจะเก่าแล้ว แต่ก็ยังดูดี และไม่ล้าสมัยทั้งเทคโนโลยีและรูปทรง

เอาไว้เป็นข้อมูลละกันนะครับ

X1 เพื่อนผมปัญหาเยอะมากๆ คาดว่าเจ้าของแม่มคงเครียดจนเหวอไป ถึงขั้นประจารรถตัวเองแล้ว
ในขณะที่ XC 60 พี่ที่สนิทกัน ใช้เนียนๆ ประหยัดโคทๆ และแกเพิ่งจะถอยตัว MC มาแทนตัวเดิม!

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ถ้าอยากได้ x1 จริงๆๆรออีก3เดือนครับตัว ckd มาออฟชั่นน่าจะดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ ffilc

• Newbie
  • *
XC60 สบาย+ผลอดภัยกว่าเยอะแน่นอน

ออฟไลน์ HLRx

สำหรับผม ถ้าจะจ่ายแพงกว่าก็ต้องแลกกับความปลอดภัยของตัวรถ มิใช่จ่ายแพงเพื่อซื้อ brand  เพราะผมใช้รถเยอะมาก ที่สำคัญลูก 2 คน ที่ต้องกระเตงไปโรงเรียนทุกวัน ไปกลับ กว่า 100 กม./วัน 
ส่วนใหญ่รถที่ผมใช้จึงไม่ใช่ยี่ห้อตลาด
BT 50 pro 4x4 กับ 103,000 กม อายุ 3.6 ปี
Volvo S80 กับ 92,000 กม อายุ 2.6 ปี
ณ ตอนนี้ยังรู้สึกพอใจมาก และถือว่าคิดถูก
ควาใเห็นผมนะ อย่าว่าแต่ X1 เลย ต่อให้ X3 ราคาเท่า XC60 ผมก็เลือก XC 60 แบบไม่ต้องคิดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 20:43:41 โดย HLRx »

จริงๆ แล้วรูปร่างหน้าตาผมชอบ X1 มากกว่าครับ
แต่ XC60 นี่ระบบความปลอดภัยและความไฮเทคมาเต็มจริงๆ (ตอนแรกผมดู V60 ครับแต่มันเล็กไปหน่อย จริงๆ x1 ก็เล็กแหละแต่ให้ไป X3 เลยก็ไม่ไหวครับ)
ตัวผมเองใช้รถประมาณ 4-6 ปีครับเลขไมล์ก็อยู่แถวๆ 1.5 แสนขึ้นไปครับ

ตอนแรกก็มองๆ harrier ไว้แต่คิดๆ ดูก็อยากลองเล่นรถยุโรปดูบ้างครับ แต่ตอนนี้ที่ยังไม่ได้ไปดูเลยคือ GLA ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้าง
แล้วก็อยากได้ที่แรงกว่าปกติซักหน่อยครับ ประมาณว่าอย่าแพ้ camry hybrid ก็พอครับ
ส่วน ผบ ผมนี่ไม่สนับสนุนรถพวกนี้เลย บอกว่าเอาแค่ CRV ก็พอ
แต่ผมก็คิดว่าอยากได้รถที่ปลอดภัยหน่อย ผมเองมั่นใจฝีมือตัวเองมากพอสมควรแต่ไม่มั่นใจแฟนเท่าไหร่ (คือชอบขับเร็วครับ ตอนไปด้วยกันผมเห็นบางที 170 เวลาไม่ได้ไปด้วยคงเร็วกว่านี้แน่)
ก็เลยอยากให้ใช้รถที่ดีๆ หน่อยครับ

ออฟไลน์ shando

เป็นผม ผมจะรอดู X1 ตอนรุ่นย่อยเพิ่มขึ้นมากกว่านี้ครับ

ขอถามเหตุผลได้มั้ยครับว่าทำไม

ออฟไลน์ SM.

Volvo ยังไงก็คุ้มกว่าครับ กว้างกว่า option ก็มากกว่า

นอกจากว่า จขกท จะอยากได้ BMW เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ SLuang

ผมเลือก XC60 ครับ

ออฟไลน์ TRcdi

ใช้ XC60 มา 3 ปีครึ่ง  ไม่เคยมีปัญหาจุกจิกกวนใจ
และรู้สึกรักมันมาก  ชอบขับมากกว่าเก๋งอื่นๆ ในบ้าน
ถ้าไปเทียบกับ X1 (ตัวเก่าที่เพิ่งตกรุ่น)...
ผมเชียร์ XC60 แบบสุดตัวล้อฟรี

แต่ X1 ตัวนี้  มันไดความสดใหม่มากๆ สวยสมส่วนขึ้น  ส่วนอย่างอื่นยังไม่ทราบเลย เห็นแค่ในรูป

ถ้ามองที่ราคา  "เท่ากัน"
XC60  -->  2.59  ล้าน   <--  ราคาน่าสนใจจัง
X1       -->  2.59  ล้าน   <--  ถูกลงอีกนิดก็ดีนะ

ดังนั้นผมขอแนะนำว่า  รอ X1 ประกอบใน 
ให้ราคาลดลงมา หรือเพิ่มออฟชั่น แล้วค่อยมาเทียบกันอีกที

แต่ถ้าจะซื้อ ณ ตอนนี้ ราคานี้   XC60 ดูจะคุ้มเงินกว่า

ออฟไลน์ dekdemo

คิดหนักเลย :-X

ไป X1 ครับ เพราะผ่านไปกี่ปี ยี่ห้อมันก็ BMW

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือกลำบากจริงจริ๊ง
XC60นี่สวยมากนะครับ ดูจืดๆก็จริงแต่ยิ่งเก่ายิ่งสวย
X1 ก็สวยขึ้นเยอะจากตัวเก่า
ตัดใจเลือกXC60แล้วกัน ถ้าX1 20d ค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ scotch_fillet

XC60 ถ้าได้ราคานั้น + Warranty Plus เป็น 5 ปี + ประกันชั้น 1 + ของแถมอื่นๆเล็กๆน้อยๆ
จัดไปเลยครับ  คุ้มที่สุดในโลกแล้ว

XC60 เสียอยู่อย่างเดียว มันไม่สดเท่า X1 หรือคู่แข่งอื่นๆ

อ่อ GLA น่าจะเล็กกว่า X1 อีกน่ะครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

X1 ผมว่ารอดูตัว CKD อีก 3 เดือนก่อนดีไหมครับเพื่อราคาอาจถูกลงและได้ออปชั่นเยอะขึ้น ส่วน XC60 ผมว่ามันปลายโมเดลแล้วสู้ความสดใหม่ของ X1 F48 ไม่ได้ แต่ XC60 ก็ดีอย่างหนึงคือได้รถใหญ่เทียบเท่า X3 ลองตันสินใจดูน่ะครับ :D

ออฟไลน์ w212cdi

รอ x1 ckd ครับ แล้วค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ chaithawat

ราคามันลงมาเท่ากันเลยหรอครับ ถ้างั้นขอจิ้ม xc แบบไม่ลังเลเลยครับ เคยเป็นตัวเลือกในใจมานานแต่ราคาตอนนั้นสูงมากเท่า x3 เลย

ออฟไลน์ PAN

XC60 สิครับ แต่ถ้าผมมีงบเท่านี้ จิ้มForester XT ดีกว่า 8)

ออฟไลน์ eaksuchart

รถคนละ Seg กันเลยครับ

วอลโว่ ดูมีภาษีกว่าเยอะครับ ทั้งอุปกรณ์ ห้องโดยสาร ออฟชั่น วัสดุ เหนือกว่าครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้าได้ XC60 ในราคา 2.5 ล้าน ผมไม่ลงเลที่จะเลือก Volvo เลยครับ  ;)

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
XC60 (CUV) สร้างอยู่บน Platform ของฟอร์ด (เพราะว่า
ฟอร์ดเคยเป็นเจ้าของ Volvo ก่อนขายให้กับจีนไป)

https://en.wikipedia.org/wiki/Volvo_XC60

https://en.wikipedia.org/wiki/Ford_EUCD_platform

ก่อนหน้านี้บางรุ่นยังแชร์  platform กับมิตซูบิชิมาแล้ว อาทิเช่น
S40/V60 ปลายๆ ยุด 90s ถึงกลางๆ 2000s ก่อนที่จะมาแชร์กับ
ฟอร์ดโฟกัสกับมาสด้า 3

สรุปแล้วก็เลือกยากเหมือนกันนะครับ
แต่ยังไงผมคงรอตัว CKD ก่อนครับ
และอาจจะลองไปดู harrier ดูด้วย จริงๆ ตัวนี้เป็นตัวที่อยากได้มาตั้งแต่แรกเลยครับ
แต่เห็นคนไทยไม่นิยมไฮบริดกัน และกลัวเรื่องเป็นรถเกรย์ด้วย เลยทำให้ยังลังเลอยู่ครับ

ออฟไลน์ yourturle

XC 60 optionมากมาย ใช้ไม่หมดแถมประหยัด แต่brandไม่เป็นที่นิยม
BM image ล้วนๆครับ แต่ตัวนี้สวยมาก เหมือนได้ผู้หญิงสวยมาก แต่ทำกับข้าวไม่เปน
One Day.