โพลล์

รถยี่ห้อไหน ของญี่ปุ่นแสดงให้เห็นถึง วัฒนธรรม แนวคิด และ จิตวิญญาณของคนญี่ปุ่นได้มากที่ส

Toyota
18 (29%)
Honda
2 (3.2%)
Nissan
18 (29%)
Mazda
12 (19.4%)
Mitsubishi
1 (1.6%)
Suzuki
2 (3.2%)
Subaru
5 (8.1%)
Daihatsu
3 (4.8%)
Isuzu
0 (0%)
Hino
1 (1.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 61

ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหน และยี่ห้อไหน ของญี่ปุ่นแสดงให้เห็นถึง วัฒนธรรม แนวคิด และ จิตวิญญาณของคนญี่ปุ่น  (อ่าน 10112 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากถามความเห็นครับ ว่าคิดว่ารถยนต์ยี่ห้อไหน รุ่นไหนที่เป็นญี่ปุ่นมากที่สุดครับ

ส่วนตัวผมว่า Nissan President กับ Cube นี่ญี่ปุ่นมากๆ คันแรกนี่ผมชอบรูปทรงครับ แนวตะวันออกดี คันหลังก็แนวๆ ทันสมัยแบบญี่ปุ่น หลังคาสูงครับ
รองลงมาก็ Toyota Corolla ญี่ปุ่น กับ Nissan Latio อันนี้ทรงคนต่างชาติคงไม่ชอบ แต่ผมว่ามันอ้วนๆกลมๆ ดีครับ(ชอบทรงมัน)

แล้วท่านอื่นๆ คิดอย่างไรกันครับ ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
จากที่เจอคนญี่ปุ่นมาในชีวิตพอสมควร
รับรู้เรื่องราวต่างๆ มากมาย

ผมคิดว่า รถญี่ปุ่น ที่สะท้อน บุคลิกรวมของคนญี่ปุ่นที่ดีที่สุดนั้น
ผมเลือกมา 4 รุ่น ครับ

Toyota Century อนุรักษ์นิยม หัวโบราณ แต่แอบคิดและมองทันสมัยอยู่บ้าง ที่แน่ๆ "ด่าแรง อาละวาดดุดัน เมื่อถึงเวลาที่ต้องแสดงอีโก้
(อันนี้หมายถึงคนรุ่นวัย 45 ปีขึ้นไปแล้ว)

Nissan Cube คิกขุแบบแปลกๆ น่ารักแบบประหลาดๆ (คนญี่ปุ่นรุ่นวัยทำงาน เป็นศิลปิน อาร์ติสต์ 25 - 40 )

Suzuki Wagon R (1993) ถนัดในการใช้พื้นที่น้อยที่สุดให้เกิดประโยชน์ สูงสุด (ครอบครัวญี่ปุ่นทั่วไป ที่ไม่ได้อยู่ในเขตตัวเมือง)

และ Toyota Prius รุ่นปัจจุบันครับ
เรียบ แต่ แอบโฉบเฉี่ยว  แรง แต่รักความประหยัด (คนญี่ปุ่นส่วนใหญ่ ทั้งประเทศ ในตอนนี้)

GeMiNi

ตอนผมไปญี่ปุ่นประมาน5ปีที่แล้ว จำได้ว่ารถส่วนใหญ่ทรงจะเหลี่ยมๆทั้งนั้น แต่ตอนที่ไปนั่นไม่รู้จักสักรุ่น :-[
แต่เฉพาะรุ่นที่รู้จักตอนนี้ผมว่า Nissan Cube กับ Honda Stepwagon ครับ บ่งบอกได้อย่างดีเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เห็นด้วยกับทุกท่าน
แต่ขอเลือกคันที่ไม่ซ้ำใคร
Toyota Crown 2001 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 18:29:31 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

ผมรู้สึกว่า รถที่ไม่ค่อยเป็นญี่ปุ่นเท่าไร

น่าจะเป็น มาสด้า กับ มิตซูบิชิ

เพราะไม่ค่อยเหลี่ยมเท่าไร มีเส้นสายที่ดูอเมริกันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ออฟไลน์ kinokuniya

• Jr. Member
  • **
ทำไมผมคิดว่าเป็น Subaru ทุกที
ถ้าคิดมาในแนวทางนี้ ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
แว๊บแรกหลังจากอ่านคำถามหัวกระทู้เสร็จก่อนคลิกเข้ามา

"Nissan GT-R R35" วิ่งเข้ามาในความคิดอย่างไวเลยครับ ;D
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ burutrad

Toyota century. ครับ conservative มากๆแต่คลาสสิคครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ FyGI

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
Toyota Crown กับ Century ดูยังไงมันก็บ่งบอกความเป็นตัวตนญี่ปุ่นชัดเจนเหลือเกิน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ออฟไลน์ SP

ผมว่า Daihatsu ทุกรุ่นอ่ะครับ คันเล็กๆ แต่ดูเหมือนใช้ประโยชน์ได้เยอะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Nissan ทุกรุ่นครับ (ที่ไม่ได้ OEM ใดๆ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ panerai

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่า จักรยานญี่ปุ่นนะ 555 เห็นขี่กันเยอะ แต่รถที่จิตวิญญาณญี่ปุ่นผมว่า พวกที่คล้ายๆ freed cube prius อะ พวกนี้ก็น่าจะใช่เพราะ เน้นประหยัด นั่งได้หลายคน ใช้ไปเที่ยวได้ ขนของไ้ด้ ประมาณนั้น

ออฟไลน์ joufo

ถ้าถามว่า รถรุ่นไหน ที่สะท้อนการใช้ชีวิตในญี่ปุ่นได้ดีที่สุด ผมว่า Honda Freed ครับ

แต่ถ้าตอบให้ตรงกับหัวข้อ ผมว่ารถญี่ปุ่นเกือบทุกรุ่น
สะท้อนให้เห็นความคิดของคนญี่ปุ่นที่มักใส่ใจเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ที่คนอื่นไม่สนใจ

เช่น Mazda 2 ถึงแม้จะไปแนวยุโรปหน่อย
ก็ยังมีความเป็นญี่ปุ่นให้เห็นชัดเจนคือ
กระจกด้านคนขับ เวลากดลงแล้วจะลงมานิดนึงก่อน
เอาไว้เผื่อว่ากดกระจกลงเพื่อระบายอากาศเฉยๆ

ซึ่งเป็นสิ่งเล็กๆ น้อยๆ ที่ไม่ต้องใส่ใจก็ได้ แต่ก็มีมาให้

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Tan Int

Nissan&Mazda ครับ

แต่โหวต Mazda เพราะแต่ละแนวคิดมีที่มาจากวัฒนธรรมญี่ปุ่น เช่น Kodo , Nagare
ยิ่ง MX-5 นี่แหละ Jinba-Ittai มาเชียว

อันดับ 2 ให้ Nissan เพราะดูจากรถรุ่นใหม่ๆมานี้ เช่น Ellure Concept ด้านข้างได้รับแรงบันดาลใจจากประตูของวัดศาสนา Torii อะไรซักอย่างในญี่ปุ่น

อันดับ 3 ให้ Toyota เพราะ Hachi-Roku เลย

แต่ถ้าให้เลือกตัวแทนที่นำเสนอความเป็นณี่ปุ่นมากที่สุด
ผมเลือก MX-5 ครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Toyota Century ครับ ออกแบบได้ลึกซึ้งถึงความอนุรักษ์นิยมของคนญี่ปุ่นมากๆ ครับ

Lexus LS/Toyota Celsior อันนี้แสดงมุมมองของรถหรูของคนญี่ปุ่นที่เรียบ แต่ perfect ไม่ต้องฟู่ฟ่า (เมื่อเทียบกับรถจากฝั่งตะวันตก)

Suzuki Wagon R ผมคิดเหมือนพี่จิมครับ เพราะมันเป็นรถที่ Package มาได้ดีจริงๆ พื้นที่เล็กๆ ก็ต้องแบบนี้แหละ

Nissan Skyline GT-R คนญี่ปุ่นเป็นพวกนิยมความสมบูรณ์แบบ และไม่สิ้นเปลืองไปกับสิ่งที่ไร้สาระ ซึ่ง GT-R ก็เป็นแบบนั้น มันไม่สนใจหรอกว่าคุณจะขับสนุกแค่ไหน จะเท่ห์แค่ไหน มันสนแค่ว่า คุณเข้าเส้นชัยก่อนคู่แข่ง จบ เพราะศิลปะ ไม่ทำให้ชนะการแข่ง

Honda City AA ผมว่าเจ้านี่บ่งบอกความคิดสร้างสรรค์ของคนญี่ปุ่นได้ดีครับ ที่ชอบคือไอ้ Moto Compo ที่กางออกมาขี่ได้นี่แหละ かわいいね!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG