ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิก เรื่องแบตฯระเบิดครับ  (อ่าน 3425 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
อ้างถึง http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19921.0.html

เมื่อเช้าผมไปเยี่ยมคนเจ็บ และไปเปิดกระทู้นี้รวมทั้งคอมเมนต์ของเพื่อน ๆ ทุกท่าน อ่านให้คนเจ็บฟังครับ
เพราะเค้าเองก็อยากรู้สาเหตุด้วย  คนเจ็บฝากขอบคุณทุกคนมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ที่อวยพรให้เค้าปลอดภัย
อาการดีขึ้นพอสมควร แต่เมื่อวานใบหน้าไม่มีรอยไหม้ วันนี้เห็นรอยไหม้เป็นดวง ๆ อยู่ครับ ใบหน้าและรอบดวงตา
เมื่อวานบวมแดง แต่วันนี้ยุบลงไปบ้างแล้ว ที่จริงผมถ่ายรูปมาด้วยนะครับ แต่ไม่ขอโพสดีกว่านะ
คุณหมอบอกว่ายังดีที่ตอนโดน คนขับรถผมได้เอาน้ำดื่มขวดใหญ่ที่ติดรถมาล้างให้ก่อนที่จะส่งโรงพยาบาล
ไม่งั้นมีสิทธิตาบอดทั้งสองข้างสูงมากครับ ( ทีนี้ในรถเราคงต้องมีน้ำขวดใหญ่ ๆ ติดไว้ด้วยดีกว่านะครับ )

สาเหตุของการระเบิด เท่าที่อ่านกระทู้ของเพื่อนดู โดยเฉพาะของท่านที่เคยประสบด้วยตัวเอง นี่ใช่เลยครับ
คนเจ็บบอกว่า รู้สึกว่าแบตร้อน และมีไอลอยขึ้นมา แต่ไม่รู้ว่ามันอันตรายครับ

ผมเองรู้ว่าแบตมันระเบิดได้ และเมื่อสักเดือนสองเดือนที่ผ่านมา เคยถามเพื่อนสมาชิกในเวป GV CLUB ถึงขั้นตอนและวิธีการพ่วงสาย
แต่ผมก็ไม่ทราบเหตุผลว่าทำไม ต้องต่อพ่วงอย่างนั้น  มาเคสนี้ เพื่อนสมาชิกหลายท่านได้อธิบายมาชัดเจนมากครับ
   วันนี้ตอนบ่ายผมก็จะเรียกพนักงานแผนกยานยนต์ของบริษัทมาอบรมให้ความรู้เลยครับ ขออุญาตเอาไฟร์ที่สมาชิกแนบมาอบรมพนักงานเลยแล้วกันนะ

ขอบคุณเพื่อน ๆ อีกครั้งครับ และขอบคุณทีมงาน HLM . ที่มีเวปนี้ขึ้นมาแลกเปลี่ยนความรู้ที่หลากหลายดีมากครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
Re: ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิก เรื่องแบตฯระเบิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:17:12 »
โชคดีมากครับ ที่ตาไม่บอด ยังไงก็ขอให้เป็นอุทธาหรณ์สำหรับมือใหม่และมือเก๋าทั้งหลายด้วยนะครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิก เรื่องแบตฯระเบิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:26:13 »
ผมเดาว่าคุณอาทำงานเกี่ยวกับรถยนต์นะครับ แนะนำว่าซื้อหนังสือที่เกี่ยวกับการซ่อมบำรุงรถอย่างถูกวิธีมาอ่านครับ บางทีสิ่งที่เราทำมาจนเคยชินอาจไม่ถูกต้องก็ได้ครับ

ขวดน้ำติดรถผมก็ว่าสำคัญครับ อย่างน้อยก็ดื่มแก้กระหาย ล้างมือ ล้างหน้า ล้างขี้นก เติมหม้อน้ำ ถ้าปวดฉี่ก็เทน้ำทิ้งเอามาฉี่ได้อีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:57:49 »
ผมเดาว่าคุณอาทำงานเกี่ยวกับรถยนต์นะครับ แนะนำว่าซื้อหนังสือที่เกี่ยวกับการซ่อมบำรุงรถอย่างถูกวิธีมาอ่านครับ บางทีสิ่งที่เราทำมาจนเคยชินอาจไม่ถูกต้องก็ได้ครับ

ขวดน้ำติดรถผมก็ว่าสำคัญครับ อย่างน้อยก็ดื่มแก้กระหาย ล้างมือ ล้างหน้า ล้างขี้นก เติมหม้อน้ำ ถ้าปวดฉี่ก็เทน้ำทิ้งเอามาฉี่ได้อีก

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ผมจะลองหาเอกสารเกี่ยวกับการซ่อม การรักษารถมาอ่านดูครับ
จริงครับ ที่บางสิ่งเราทำด้วยความเคยชิน แต่มันอาจจะไม่ถูกต้องก็ได้ หรือบางอย๋างก็รู้มาผิด ๆ ครับ
อ่อ...ผมไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับรถยนต์หรอกครับ ทำงานด้านการบริหารทรัพยากรมนุษย์และการพัฒนาองค์กรครับ
(ใครมีปัญหาอะไรด้านการบริหารงานบุคคลหรือการพัฒนาองค์กรก็ปรึกษามาได้ครับ ยินดีให้บริการไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ)
ผมชอบรถมาก และชอบขับทางไกลท่องเที่ยวครับ และเนื่องจากเคยประสบอุบัติเหตุและเคยพบผู้ประสบเหตุทั้งที่รู้จักและไม่รู้จักบ่อย ๆ
เลยเน้นเรื่องความปลอดภัยมากเป็นพิเศษครับ พบเจออะไรก็จะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 13:31:46 »
ขอให้หายไวๆ มีรอบแผลเป็นน้อยที่สุดครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 15:09:44 »
อาการแบตร้อน ส่วนใหญ่ เกิดจาก ไดชาร์ท ไม่ตัดไฟเวลาแบตเต็มครับ
ทำให้การชาร์ทไฟทำอย่างต่อเนื่อง น้ำกรดในแบตก็เลยเดือดตลอดเวลา ทำให้กลายเป็นไอ
ข้อนี้ สังเกตุยากครับ ถ้าไม่ใช่ช่าง
แต่ที่ผมเจอมา จาก ไดชาร์ทไม่ตัดไฟ อาการที่้เกิดคือ แบตบวมข้าง (คล้ายแบตเสีย)
 ปล. ขอให้หายไวๆครับ