ผู้เขียน หัวข้อ: ผ่อนห้าปี ใช้รถห้าปี ???  (อ่าน 5565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Unaner

• Newbie
  • *
ผ่อนห้าปี ใช้รถห้าปี ???
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 01:58:07 »
รบกวนสอบถามยินดีรับฟังทุกความเห็นค่ะ
กำลังจะออกรถราคา3.5ล้าน Mercedes benzค่ะ วางแผนไว้ใช้5ปีค่ะ
1)กรณีไฟแนนซ์ :เงินดาวน์+ผ่อน5ปี หมดเงินไป 3.75ล้าน และได้รถครอบครอง ,ขายต่อได้
2)บอลลูน: เงินดาวน์+ผ่อน5ปี หมดไป 3ล้าน  เหลือก้อนสุดท้าย1.4ล้าน

*ถามความเห็นว่า กรณีคิดไว้ว่าจะเปลี่ยนรถทุก5ปีอยู่แล้ว ควรให้น้ำหนักไปที่ข้อไหนดีคะ เพราะก็ไม่รุ้ว่าขายต่อแล้วราคามากกว่าราคาบอลลูนที่เหลือหรือไม่ เพราะถ้าจะคุ้ม ราคาส่วนต่างต้องมากกว่ามูลค่าก้อนสุดท้ายของบอลลูนอยู่ประมาณ7แสนค่ะ
ขอบคุณค่ะ#c coupeประกอบในค่ะ

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
Re: ผ่อนห้าปี ใช้รถห้าปี ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 02:37:44 »
ถ้าบอลลูนก้อนสุดท้ายคือ 700K ยังไงซื้อมาเป็นชื่อเราแล้วขายต่อก็ได้ราคาดีกว่าอยู่แล้วครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ราคาขายต่อมันขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆด้วยครับ เช่น การดูแลรักษาของรถ สภาพภายใน ภายนอก ราคารถจะดีหรือไม่ มันขึ้นอยู่กับตัวคุณครับ แต่ส่วนบอลลูนแล้วคืนรถ มันไม่ต้องมานั่งขายเอง เหมือนเช่ารถมาขับ แล้วเอาไปแลกรุ่นใหม่ มันก็ประมาณนั้นหละครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 06:39:50 »
เคยเห็นว่า MB มีการรับประกันราคาซื้อคืนเพื่อเทินคันใหม่ด้วยครับ แต่มีเงื่อนไขพอควร
ลองเปรียบเทียบดูครับ

ส่วนตัวมองว่าแบบบอลลูน (ข้อ 2) เหมาะกับนิติบุคคลมากเพราะได้ประโยชน์จากการใช้ค่าผ่อนเป็นค่าใช้จ่ายได้ทั้งหมด
ไม่เหมือนผ่อนแบบปกติที่ต้องคิดเป็นค่าเสื่อมและได้ที่ราคารถ 1 ล้านบาทเท่านั้น ส่วนที่เกินไม่สามารถนำมาคิดเป็นค่าใช้จ่ายเพื่อลดกำไรสุทธิก่อนคิดภาษีได้

แต่สำหรับบุคคลธรรมดานี่ แบบบอลลูนดอกเบี้ยมันโหดร้ายมากครับ คงเลือกข้อ 1 ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 07:31:14 »
รู้จักเพื่อนบางคนเอาเบนซ์ผ่อนบอลลูนในนามบริษัทตัวเอง

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 10:21:40 »
นิติ ให้น้ำหนักที่ ข้อ 2

ธรรมดา ให้น้ำหนักที่ ข้อ 1 ครับ

อ้างถึง
ส่วนต่างต้องมากกว่ามูลค่าก้อนสุดท้ายของบอลลูนอยู่ประมาณ7แสน

เพื่อเอาไปเป็นเงินดาวน์25%ในคันถัดไป

http://www.rd.go.th/publish/3618.0.html

ลองคิด แบบเต็มอัตรา20% ตลอด5ปี จาก3.5ล้าน จะเหลือประมาณ1.1ล้าน (ความเป็นจริงไม่ใช่)

แล้วบริษัทรถที่บอกว่า ซื้อรถคืนในปีแรก

ต้องหักค่าสึกหรอและค่าเสื่อมราคาที่25%-30% คือ อะไร ? หลอกผู้บริโภค ? (เพียงแค่ลงนาม แต่ยังไม่ได้ขับรถออกมาก็ตาม)

แล้วรถที่ผลิตออกมากกว่า1ปี แล้วนำมาขาย บริษัทรถได้ลดราคาขายเต็มอัตรา20%ทุกปี เหมือนตอนซื้อคืน หรือไม่ ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 10:54:58 »
ได้ความรู้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 16:23:59 »
1. การเช่าซื้อแบบปกติ 2. การเช่าซื้อแบบบอลลูน

หลักการก็เหมือนๆกันแหละครับ แต่บอลลูน จะผ่อนต่อเดือนเบากว่า เพราะมีก้อนบอลลูนปิดท้ายตอนหลัง และทั้ง 2 แบบ ถ้าผ่อนจนจบสัญญา กรรมสิทธิ์รถต้องตกเป็นของผู้เช่าซื้อครับ

แนะนำว่าก่อนตัดสินใจ ให้อ่านดูก่อนครับว่า พอผ่อนไปถึงก้อนบอลลูนแล้ว Benz Leasing จะมี option อะไรมาให้บ้าง แล้วลองพิจารณาตรงนั้นอีกทีนึงครับ ว่าตรงไหนที่เหมาะกับตัวเรามากที่สุด

ปล. การผ่อนเช่าซื้อแบบปกติ ดอกเบี้ยจ่าย รวมแล้วจะถูกกว่า บอลลูน นะครับ (กรณีที่ผ่อนจนจบสัญญาด้วยกันทั้งคู่)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 16:50:23 »
ผ่อนไฟแนนซ์ปกติเจ็บตัวน้อยสุดครับ

หรือถ้าไม่คิดมาก ไม่อยากจ่ายก้อนใหญ่ ผ่อนต่อเดือนไม่หนัก และกะจะเปลี่ยนรถใหม่ค่ายเดิมอยู่แล้วก็ (2) บอลลูน ครับ
แถมไฟแนนซ์ผ่านง่ายมาก เห็นแม่ค้าแถวบ้านก็ผ่อนบอลลูนได้สบายๆ