ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานาน...อาการเฟืองท้ายหอน ของรถแต่ละท่านมันเป็นยังไงกันบ้างครับ?  (อ่าน 14428 ครั้ง)

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
ผมสงสัยมาก ว่าอาการเฟืองท้ายหอนมันเกิดจากอะไร อาการเสียงมันเป็นยังไงบ้างครับ และเกิดเมื่อไรกันครับ?

รถผม แลนเซอร์ อี-คาร์ วางเป็นเครื่อง 1.8 4g-93 sohc นี่เค้าขึ้นชื่อว่ามีปัญหาเรื่องเฟืองท้ายหอนกันมั้ยครับ หรือว่ามันเป็นปัญหาเฉพาะคันที่สามารถเกิดได้ในรถทุกรุ่นครับ? หรือว่าผมหน้าแตกเพราะรถขับหน้ามันไม่มีเฟืองท้าย ผมงงไปหมดแล้ว

เพื่อนสมาชิกช่วยทีนะครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:32:46 โดย kvlegendstar »

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
พ่อตาผมแกใช้ปาเจโร่ รถแกก็มีเสียงเฟืองท้ายหอนครับ ที่ความเร็ว80นิ่งๆ หอนดังมาก มันจะดัง วี้ๆๆ บอกไม่ถูกครับ แต่น่ารำคาญมาก ซึ่งปาเจโร่เป็นกันทุกคันครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

คือผมสงสัยรถผมว่า มีนมีเสียง วี้ๆ มาเรื่อยๆ ช่วงช้าก็มี เร็วก็มี อยากมาเวลาไหนก็มา ผมก็เลย งงๆ ว่ามันเสียงอะไร แล้วอ่านไปอ่านมาก็เจอเรื่องเฟืองท้ายหอน ผมเลยสงสัยยิ่งขึ้นอีก

แล้วมันมีทางแก้มั้ยครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
พ่อตาผมแกใช้ปาเจโร่ รถแกก็มีเสียงเฟืองท้ายหอนครับ ที่ความเร็ว80นิ่งๆ หอนดังมาก มันจะดัง วี้ๆๆ บอกไม่ถูกครับ แต่น่ารำคาญมาก ซึ่งปาเจโร่เป็นกันทุกคันครับ

ปาของผม 2013 เงียบทุกย่านความเร็วครับ

เกียร์ก็ไม่กระตุก

สงสัยผมได้ของปลอมมา  :D

ออฟไลน์ z4kas

เสียงมาจากหน้าหรือหลัง
ไม่ใช่ว่าเสียงเทอร์โบทำงานละ เสียงมันจะดังไม่นานมาก
เพราะเทอร์โบจากโรงงาน ส่วนใหญ่เสียงจะไม่เด่นเท่าไหร่

บางคนขับยังไม่รู้เลยว่ามีเสียงเทอร์โบด้วยหรือ
แต่บางคน (เช่นผม หรืออาจรวมท่าน จขกท. ด้วย)
หูทิพย์จัด......ขับเฉย ๆ ไม่ได้ตั้งใจฟัง ก็ยังได้ยิน

เห็นบอกไว้ว่า บางทีมี บางทีไม่มี
ถ้าเฟืองท้าย คิดว่าน่าจะมีเสียงตลอด และนาน

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ก่อนผมจะขาย bigm bd2500 ไป มีอาการเฟืองท้ายหอนครับ
ขับช้าๆจะไม่ค่อยได้ยินถ้าไม่สังเกตุ แต่เกิน 80 ขึ้นไป วือออออออออร์ เลยครับ
เอาไปตรวจมา ลูกปืนบายศรีแตก แต่ยังไม่ทันแก้ก็ขายไปแล้ว

pjs รุ่นแรกๆ ก็มีอาการครับ พี่ข้างบ้านใช้ อยู่แต่แกไม่ได้สังเกตุำพอผมไปนั่งเท่านั้นแหละ แกเลยเอาเข้าศุนย์แล้วก็ไปซ่อม
กลับมาเหมือนใหม่เลยครับ ไม่มีหอนเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้