ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ ๆ ทุกท่านครับ: รถ Honda new city MC เกียร์หอนครับ  (อ่าน 3728 ครั้ง)

ออฟไลน์ navynay

• Newbie
  • *
คือผมพึ่งได้รถมาเป็นตัว SV พบว่ามีเสียงเกียร์หอนครับ เริ่มมีเสียงตั้งแต่ความเร็ว 60 จะดัง วี๊ด ๆ หวือ ๆ ดังตามความเร็วรถ จะไปดังสุดที่ความเร็ว 80 - 85 km/hr ครับ ไม่ทราบว่ามีใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ เข้าศูนย์แล้วช่างมานั่งฟัง บอกดังจริง เมื่อเทียบกับรถ test drive เงียบสนิทครับ เค้าบอกจะให้ทางศูนย์ใหญ่มาฟังวิเคราะห์อีกรอบ ผมกังวลว่าถ้าเกิดต้องเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ จะต้องรื้อเยอะมั้ยครับ หรือ ขอเสนอเปลี่ยนเครื่องเลย เพราะเห็นหลายคัน เปลี่ยนเกียร์แล้วก็ไม่หายครับ :( :( 

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามพี่ ๆ ทุกท่านครับ: รถ Honda new city MC เกียร์หอนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:55:35 »
เครื่องยนต์ไม่น่าเกี่ยวครับ เปลี่ยนเกียร์น่าจะจบ ผมเชื่อว่าถ้าเกียร์หอนก็น่าจะเป็นยกล็อตครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สอบถามพี่ ๆ ทุกท่านครับ: รถ Honda new city MC เกียร์หอนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:08:43 »
ตายล่ะรถผมก็ MC เสียงดังประมาณใหนครับมีคลิปเสียงให้ฟังจะป็นพระคุณมาก
ตอนขับรถผมชอบเปิดเพลง เลยไม่ได้ยินว่าเกียร์หอนหรือเปล่า?  :P

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:11:47 »
อ่านๆมาเป็นกันเยอะครับทั้ง City และ Jazz
ต้องเปลี่ยนเกียร์น่ะแหละ
บ้านผมมี 2คัน ปี2010กับ2012 ยังเงียบอยู่ทั้งคู่เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:17:39 »
ของผม V 2012 เสียงมีดังช่วงความเร็วดังกล่าว(เบาๆ) ตองนี้ปล่ายมันไป แต่ถ้าดังมากกว่านี้ค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:20:37 »
ถ้าเป็นจริง เคลมได้จริง แล้ว honda เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้จริง

ให้ช่างรื้อไปเถอะค่ะ
Merc Addicted

ออฟไลน์ navynay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:27:32 »
ที่จริงตอนแรกก็กะว่าจะปล่อยเลยตามเลยไม่อยากรื้อ แต่พอดีขับรถทุกวัน เราอาศัยเปิดเพลงกลบก็แล้วแกล้งไม่ได้ยินก็แล้ว แต่เสียงดังจนรำคาญ แถมยิ่งดึก ถนนเงียบ ๆ ถึงขั้นมาหลอหหลอนกันเลยทีเดียว เลยไม่ไหวครับ เดี๋ยวจะลองอัดเสียงมาให้ฟังกันนะครับ
ปล. ศูนย์โทรมาแจ้งแล้วว่าวันศุกร์นี้ ช่างเทคนิคจากศูนย์ใหญ่จะเข้ามาวิเคราะห์ นั่งฟังดูครับ ได้ความคืบหน้ายังไงจะแจ้งให้เพื่อน ๆ พี่ ทราบครับ
ขอบคุณกับทุกความเห็นครับ แต่ถ้าใครมีความเห็นอะไรเพิ่มเติมก็แนะนำได้ครับ :-[

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:54:59 »
ผม jazz รุ่น SV ปี 2011
จะมีเสียงช่วงความเร็ว ประมาณ 60-100 ครับ
สังเกตรอบจะต้องอยู่ในช่วง 1500-2000 รอบ ถึงจะดัง
ถ้าเหยียบเลยรอบระหว่างนี้ไปแล้วจะไม่ได้ยิน
หรือถ้าทำความเร็วตั้งแต่แรกแบบเหยียบไปเลย จะไม่ได้ยินเสียงครับ
แต่เสียงรถผมจะดังไม่มาก ดังเบาๆ ดังวี้ๆ ยาวๆ ในช่วงดังกล่าวเท่านั้น
ถ้าใช้ใน กทม. นี่แทบไม่ได้ยิน เพราะรถมันติด ;D
ต้องวิ่งยาวๆ ออกต่างจัวหวัดหรือถนนโล่งๆ ถึงจะได้ยินครับ
ช่วงแรกก็กังวล แต่จากการหาข้อมูลเกียร์ลูกนี้มันเป็นแบบนี้เยอะ
เคลมมาบางคนดังกว่าเดิมอีก  และรถผมก็ใช้งานปกติดี
วิ่งไปหมื่นห้าพันโลได้....เลยขี้เกียจไปทำไรกับมันครับ ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 16:25:38 »
civic FD ก็หอนครับดังเหมือนกัน

ออฟไลน์ bs

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 16:47:06 »
New jazz new city ผมยังปกติดีอยู่เสียอย่างเดียวเสียงเซอร์ราวด์พลาสติกภายในทั้งสองคันยิ่งด้นคนขับดังมากกกก ;D
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 17:15:50 »
ฟังดีๆ บางที อาจเป็นลูกปืนล้อ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ผม jazz รุ่น SV ปี 2011
จะมีเสียงช่วงความเร็ว ประมาณ 60-100 ครับ
สังเกตรอบจะต้องอยู่ในช่วง 1500-2000 รอบ ถึงจะดัง
ถ้าเหยียบเลยรอบระหว่างนี้ไปแล้วจะไม่ได้ยิน
หรือถ้าทำความเร็วตั้งแต่แรกแบบเหยียบไปเลย จะไม่ได้ยินเสียงครับ
แต่เสียงรถผมจะดังไม่มาก ดังเบาๆ ดังวี้ๆ ยาวๆ ในช่วงดังกล่าวเท่านั้น
ถ้าใช้ใน กทม. นี่แทบไม่ได้ยิน เพราะรถมันติด ;D
ต้องวิ่งยาวๆ ออกต่างจัวหวัดหรือถนนโล่งๆ ถึงจะได้ยินครับ
ช่วงแรกก็กังวล แต่จากการหาข้อมูลเกียร์ลูกนี้มันเป็นแบบนี้เยอะ
เคลมมาบางคนดังกว่าเดิมอีก  และรถผมก็ใช้งานปกติดี
วิ่งไปหมื่นห้าพันโลได้....เลยขี้เกียจไปทำไรกับมันครับ ;D

อาการเหมือนพี่คนนี้ครับ รถ 2,000โล    3 เดือน