ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องไฟหน้าแบบ LED ของรถที่ติดตั้งมาจากโรงงานครับ  (อ่าน 8783 ครั้ง)

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
ยกตัวอย่างเช่น Honda HR-V แล้วกันนะครับ เห็นเค้าโฆษณาว่าเป็นไฟหน้าแบบ LED แสดงว่าไม่มี Ballast เหมือนกับไฟ Xenon แล้วถูกมั้ยครับ? ถ้าอย่างงั้นก็ไม่ต้องกังวลเรื่องใช้ไปนานๆแล้ว Ballast เสียอีกต่อไป ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ? เพราะ LED มันเป็นแค่หลอดไฟชนิดนึงเท่านั้น ซึ่งเวลาหลอดหมดอายุก็สามารถถอดเปลี่ยนหลอดได้เหมือนหลอดไฟ Halogen ทั่วไป ถูกมั้ยครับ? ใครพอจะทราบราคาพวกหลอดไฟ LED ของใหม่ เบิกศูนย์ บ้างครับ?

อยากทราบเป็นความรู้ครับ สงสัยมาซักพักแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

ระบบควบคุมชุดหลอด LED นี่ซับซ้อนกว่าของหลอด Xenon อีกครับ พวกชิปอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ เยอะกว่า แล้วก็ความร้อนของกล่องควบคุมหลอดจะสูงกว่าด้วยครับ บางค่ายรถถึงขนาดต้องมีพัดลมจิ๋วๆ แปะท้ายตัวโคมไฟเลยทีเดียว แต่ตัวหลอด LED เองนี่ความร้อนจะต่ำ คือหลอด LED ในไฟหน้านี่มีเป็นสิบๆ หลอดเล็กๆ อ่ะครับ เรียงกันเป็น panel เลย ไม่ได้มีแค่หลอดเดียว มันอาจขาดได้บางหลอดเมื่อใช้ไปซักพักแต่อาจไม่เห็นความผิดปกติเท่าไร เพราะหลอดข้างเคียงยังทำงานได้อยู่ ระบบในกล่องควบคุมหลอดก็อาจเสียได้เหมือนกันครับ ^^

แก้ไข ขอโทษทีครับ พอดีผมดูภาพชิ้นส่วนภายในโคม Matrix LED ของ AUDI พลาดไป 555 พึ่งเห็นว่าพัดลมระบายความร้อนมันมีท่อนำความร้อนไปทิ้ง โดยต่อจากแผงหลอด LED แต่ละชุดเลย ยั้วเยี้ยมาก แสดงว่าตัวหลอดนั้นร้อนจริง แต่ตัว LED ก็ถือเป็น chips ชนิดหนึ่งที่เปล่งแสงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2015, 10:45:53 โดย aum_nattha »
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ CK5

LED ที่ความสว่างสูงๆ ร้อนนะครับ ร้อนแบบมือจับไม่ได้เลย พัดลมที่ระบายก็ระบายความร้อนจากตัว LED นี่แหละครับ บัลลาสใน LED มันแค่ปรับแรงดันครับ ผมมีไฟสปอตไลท์ 50W ใช้ไฟ 12V จะมีบัลลาส เพิ่มแรงดันเป็น 38V ถ้าเอา 12v ต่อตรงจะไม่สว่างน่ะครับ แต่ชิบที่ใส่มาในไฟหน้ารถยนต์น่าจะไม่ต่างกัน ไม่รู้ว่าใช้ชิบเบอร์อะไร เคยจะดูในพรีอุสเพื่อน แต่เพื่อนบอกว่ามันแกะไม่ได้ หลอดขาดเปลี่ยนทั้งโคม

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
LED ที่ความสว่างสูงๆ ร้อนนะครับ ร้อนแบบมือจับไม่ได้เลย พัดลมที่ระบายก็ระบายความร้อนจากตัว LED นี่แหละครับ บัลลาสใน LED มันแค่ปรับแรงดันครับ ผมมีไฟสปอตไลท์ 50W ใช้ไฟ 12V จะมีบัลลาส เพิ่มแรงดันเป็น 38V ถ้าเอา 12v ต่อตรงจะไม่สว่างน่ะครับ แต่ชิบที่ใส่มาในไฟหน้ารถยนต์น่าจะไม่ต่างกัน ไม่รู้ว่าใช้ชิบเบอร์อะไร เคยจะดูในพรีอุสเพื่อน แต่เพื่อนบอกว่ามันแกะไม่ได้ หลอดขาดเปลี่ยนทั้งโคม

โอ้วว โหดมาก จริงหรือเปล่าครับ เปลี่ยนทั้งโคม???
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
LED จะมี Driver เป็นตัว ทำให้หลอดติดอีกทีครับ พูดง่ายๆว่าเจ้า Driver มันก็มีหน้าที่คล้ายกับ Ballast ของ Xenon ส่วนจะเพิ่มหรือลดแรงดันไฟ อันนี้ก็แล้วแต่ผู้ผลิตครับ ตัว Driver ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีความร้านสะสมเท่าไหร่ ส่วนหลอด LED ร้อนแน่นอนครับ เพราะ LED ที่มีขาดเกินกว่า 0.5W จะมีความร้อนสะสม ต้องมี Sink ระบายความร้อน ส่วนจะใช้พัดลมหรือไม่ใช้ก็อยู่ที่คนออกแบบอีกเช่นกัน

้ถ้าหลอด LED เสียเราไม่สามารถเปลี่ยนแค่หลอดได้ครับ ต้องยกทั้งโคม แต่!!! ในความเป็นจริง ถ้าเราสามารถหา ขนาดหลอดเท่ากับของเดิมได้ก็สามารถเปลี่ยนได้ แต่ต้องมีเครื่องมีในการถอดโคมแบบครบๆ เพราะบางรุ่นต้องแกะโคมออกมา

LED ส่วนใหญ่ถ้าจัดการกับระบบระบายความร้อนที่ตัวหลอดได้ดี อายุจะยาวนาน นานจนลืม!!! ฮาๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2015, 10:31:10 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Beman

• Newbie
  • *
เปลี่ยนได้หมดแหละครับ อย่าคิดมากมีใช้ๆไปเถอะโรงงานเค้าคิดเค้าออกแบบเค้าวางแผนมาหมดละผมว่านะมันไม่พังง่ายๆหรอก

อะนี่แคมรี่ไฮบริดเปลี่ยนให้มันขาวนิดๆสว่างกว่าเดิมตรึม

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ใครพอจะมีรูปหลอด LED โรงงานมั่งครับ  เช่นมาสด้า 2 ตัวที่แล้วที่ไฟหน้า led คือผมอยากจะเห็นหลอดว่า มันเหมือนหลอด led ที่ขายทั่วไปหรือเปล่า

ออฟไลน์ CK5

เปลี่ยนได้หมดแหละครับ อย่าคิดมากมีใช้ๆไปเถอะโรงงานเค้าคิดเค้าออกแบบเค้าวางแผนมาหมดละผมว่านะมันไม่พังง่ายๆหรอก

อะนี่แคมรี่ไฮบริดเปลี่ยนให้มันขาวนิดๆสว่างกว่าเดิมตรึม

มีรูปชิบตอนที่ยังไม่ได้เปิดไฟมั้ยครับ

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้เพียบเลย

ออฟไลน์ aum_nattha

ใครพอจะมีรูปหลอด LED โรงงานมั่งครับ  เช่นมาสด้า 2 ตัวที่แล้วที่ไฟหน้า led คือผมอยากจะเห็นหลอดว่า มันเหมือนหลอด led ที่ขายทั่วไปหรือเปล่า

ถ้าโคม LED แบบ reflector ก็จะประมาณนี้ครับ หลอด LED จะยิงแสงออกมาจากซักมุมนึงของโคม มากระทบ reflector ครับ อย่างของ MAZDA 2 จะยิงมาจากด้านบน ของ BMW บางรุ่นจะยิงมาจากกึ่งกลาง reflector แบบของ Jeep ตามในลิงค์ครับ

http://betterautomotivelighting.com/wp-content/uploads/2013/11/img_20131107_130335037.jpg

อันนี้เป็นตัวอย่าง LED panel ที่มี 5 chips

http://www.ledsmagazine.com/content/dam/leds/migrated/objects/news/5/11/12/OstarHeadlampClose.jpg
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member

ถ้าโคม LED แบบ reflector ก็จะประมาณนี้ครับ หลอด LED จะยิงแสงออกมาจากซักมุมนึงของโคม มากระทบ reflector ครับ อย่างของ MAZDA 2 จะยิงมาจากด้านบน ของ BMW บางรุ่นจะยิงมาจากกึ่งกลาง reflector แบบของ Jeep ตามในลิงค์ครับ

http://betterautomotivelighting.com/wp-content/uploads/2013/11/img_20131107_130335037.jpg

อันนี้เป็นตัวอย่าง LED panel ที่มี 5 chips

http://www.ledsmagazine.com/content/dam/leds/migrated/objects/news/5/11/12/OstarHeadlampClose.jpg

ขอบคุณครับ :)

promt

• บุคคลทั่วไป
LED มีปัญหาเรื่องความร้อนสะสม เนื่องจากปัญหาความร้อนของหลอด LED ที่ให้ watt สูงๆ ทำให้ semiconductor ที่ใช้ทำหลอดเสีย
ดังนั้นการแก้ปัญหา จึงนิยมใช้ LED ที่มี watt ต่ำหลายๆ หลอด มากกว่าที่จะใช้ LED หลอดเดียวแต่ watt สูง

รุ่นแรกๆ จะเปลี่ยนทั้งโคม ตอนนี้ก็มีโคมที่เปลี่ยนเฉพาะหลอดได้แล้วครับ แต่ความสว่างและการควบคุมลำแสง คงสู้แบบฝังตัวในโคมไม่ได้