ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆอธิบายเรื่องนี้ให้ฟังหน่อยคร่า  (อ่าน 5315 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
่ก่อนอื่นต้องขออภัยเจ้าของเว็บถ้าผิดกฎ และสามารถลบกระทู้ได้เลยค่ะ ถ้าเข้าข่าย

พอดีมีเพื่อนที่ทำงานเขาหารถมือสอง แล้วเจอคันนี้เลยสงสัยตรงประโยคที่ว่า ก็เลยบอกเขาว่าจะไปโพสถามให้

"ไม่มีเล่ม โอนไม่ได้แต่ใช้ได้ ต่อภาษีได้ทุกปี ราคาเกินคุ้ม รับประกันความถูกต้องตามกฎหมายนะครับ"

http://taladrod.com/w20/Search/CarDet40.aspx?cib=1363983

คำถาม คือ หมายถึงอะไรคะ สรุปมันผิดกฏหมายมั้ยคะ

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
Re: รบกวนเพื่อนๆอธิบายเรื่องนี้ให้ฟังหน่อยคร่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 14:02:31 »
รถหลุดจำนำรึป่าว

ใช้แต่นะ แต่เสี่ยงมากครับ

ไม่แนะนำเลย

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
Re: รบกวนเพื่อนๆอธิบายเรื่องนี้ให้ฟังหน่อยคร่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 14:07:51 »
ลองอ่านดูนะครับ

รถไม่มีเล่มนะครับขับได้แต่ขายไม่ได้โอนไม่ได้ต้องซื้อสดนะครับ ผ่อนไม่ได้ เข้าไฟแนนซ์ไม่ได้ครับเอกสารมีให้ครบทุกคันครับ ไม่มีไม่ได้รับไว้ ไม่ขายให้รถไม่ได้ขโมยมาเพราะมีเอกสาร เช่น สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน ชุดโอนลอย สัญญากู้ยืมเงินของเจ้าของรถครับลูกค้าสามารถนัดดูรถได้นะครับ รถทุกคันมีเอกสารที่ผมได้แจ้งไปแล้วนะครับ สำเนาทะเบียนบ้าน + สำเนาบัตร ปชช + สำเนาหน้าแรกเล่มทะเบียน +สัญญาการจำนำรถ+ ใบมอบอำนาจ + หนังสือโอนลอย รถทุกคันจะได้เอกสารแบบนี้หมดครับ ต่อภาษีพรบ ทำประกันได้ทุกคันครับ เอกสารครบ รถทุกคันเชคประวัติได้ครับ รถไม่ดีเราไม่ขาย เอกสารไม่ครบเรารับจำนำแต่แรกครับ รถไม่ดีเราไม่นำมาให้ลูกค้าครับ---รถโอนได้มั้ยครับ?ตอบ1.รถหลุดซื้อขายกันไม่ได้เล่ม สำเนาทะเบียนบ้าน + สำเนาบัตร ปชช + สำเนาหน้าแรกเล่มทะเบียน + หนังสือโอนลอย รถทุกคันจะได้เอกสารแบบนี้หมดครับ รถประวัติดีทุกคันเชคได้ครับ2.ต้องซื้อสดนะครับ ผ่อนไม่ได้ เข้าไฟแนนซ์ไม่ได้ครับ3.เอกสารมีให้ครบทุกคันครับไม่มีเราไม่ขายให้4.รถไม่ได้ขโมยมาเพราะมีเอกสาร เช่น สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้านชุดโอนลอย สัญญากู้ยืมเงิน ของเจ้าของรถครับ รถโอนไม่ได้นะครับ ขับอย่างเดียว-รถต่อภาษี พรบ ประกันได้มั้ยครับ ?ตอบ ต่อภาษีพรบ ทำประกันได้ทุกคันครับ เอกสารครบ รถทุกคันเชคประวัติได้ครับ รถไม่ดีเราไม่ขาย เอกสารไม่ครบเรารับจำนำแต่แรกหรอกครับ รถไม่ดีเราไม่นำมาให้ลูกค้าครับ-- เจ้าของเก่าสามารถแจ้งหายได้มั้ยตอบ แจ้งไม่ได้ครับ เพราะเอกสารทุกอย่างเซ็นมาแล้วครับ-- เจอตำรวจจะเป็นไรมั้ย ?ตอบ เจอด่านยื่นเอกสารให้ดูได้เลยครับ รถเราได้มาอย่างถูกกฏหมาย ไม่มีการแจ้งหาย เชคได้จากเว็ปกรมตำรวจครับรถที่นำมาขายมีสัญญาเงินการจำนำรถทุกคันครับ พร้อมสำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้านของเจ้ารถ ลูกค้าไม่ต่อดอก ก็ต้องตัดออกมาขายครับ ในสัญญามีระบุไว้อยู่แล้วครับ 2.เอกสารโอนลอย ให้ลูกค้าเซ็นไว้ติดรถไว้ครับ 3.เรื่องรถติดแน้น แน้นไม่ตามหรอกครับ เพราะเจ้าของไปจัดการกับแน้นเอง รถขาดไม่มาต่อดอกผมก็ตัดออกมาขาย 4.เอกสารครบทุกอย่างครับ เจ้าของรถไม่มีสิทธิ์ฟ้องครับ เพราะเอกสารเซ็นเด็ดขาดหมดแล้วครับ 5.เรื่งอต่อทะเบียน พรบ ประกันภัยทำได้ตามปกติครับ ไม่เข้าใจตรงไหนโทรมาถามอีกได้ครับ

>>1. รถโอนได้มั๊ย ?ตอบ 1.รถหลุดซื้อขายกันไม่ได้เล่ม2.เอกสารที่ลูกค้าจะได้ สำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของรถ + สำเนาบัตร ปชช เจ้าของรถ + สำเนาหน้าแรกเล่มทะเบียน + หนังสือโอนลอย รถทุกคันจะได้เอกสารแบบนี้หมดครับ รถประวัติดีทุกคันเช็คได้ครับ3.ต้องซื้อสดนะครับ ผ่อนไม่ได้ เข้าไฟแนนซ์ไม่ได้ครับ4.เอกสารมีให้ครบทุกคันครับไม่มีเราไม่ขายให้5.รถไม่ได้ขโมยมาเพราะมีเอกสารชองเจ้าของรถ เช่น สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้านชุดโอนลอย สัญญากู้ยืมเงิน ของเจ้าของรถครับ รถโอนไม่ได้นะครับ ขับอย่างเดียว6.ต่อภาษี พรบ. ทำประกันได้ทุกคันครับ เอกสารครบ7.รถไม่มีการชน รถทุกคันทางเราเช็คประวัติได้ทุกคันครับ

2. รถต่อภาษี พรบ ประกันได้มั้ย?ตอบ ต่อภาษี พรบ. ทำประกันได้ทุกคันครับ เอกสารครบ รถทุกคันเช็คประวัติได้ รถไม่ดีเราไม่ขาย เอกสารไม่ครบเราไม่รับจำนำแต่แรกหรอก รถไม่ดีเราไม่นำมาให้ลูกค้า

3. เจ้าของเก่าสามารถแจ้งหายได้มั้ยตอบ แจ้งไม่ได้ครับ เพราะเอกสารทุกอย่างเซ็นมาแล้ว ถ้าแจ้งเค้าจะมีความผิดทันทีแจ้งความเท็จ เป็นอาญา

4. เจอตำรวจจะเป็นอะไรมั๊ย ?ตอบ เจอด่านยื่นเอกสารให้ดูได้เลย รถเราได้มาอย่างถูกกฏหมาย ไม่มีการแจ้งหาย เช็คได้จากเว็ปกรมตำรวจ

5. ไฟแนนซ์จะมาตามยึดรถหรือไม่ ?ตอบ ส่วนมากจะไม่ตามครับ ไฟแนนซ์จะตามกับตัวเจ้าของเดิมครับ ให้เจ้าของเดิมจัดการเรื่องนี้เองหรือ !! ในกรณีที่ไฟแนนซ์มาตามกับลูกค้าท่านใด ผมมีข้อมูลนี้มาฝากครับ>>ตามปัญหาดังกล่าว เจ้าหนี้ผู้รับจำนำ ย่อมมีบุริมสิทธิที่จะยึดหน่วงรถทรัพย์สินที่จำนำไว้เป็นประกันการชำระหนี้ จนกว่าจะได้รับชำระหนี้จำนำ ตาม ป.พ.พ.มาตรา 747 และตราบใดที่ท่านไม่ชำระหนี้จำนำ เจ้าหนี้ผู้รับจำนำย่อมมีสิทธิยึดหน่วงรถไว้ในฐานะเป็นเจ้าหนี้ผู้มีบุริมสิทธิมีทรัพย์ของลูกหนี้ยึดถือไว้เป็นประกัน ไฟแนนซ์ซึ่งเป็นผู้ให้เช่าซื้อ ย่อมไม่มีสิทธิยึดรถจากผู้รับจำนำนั้น โดยเมื่อท่านผิดนัดชำระค่าเช่าซื้อรายงวด 3 งวดติด ๆ กัน ผู้ให้เช่าซื้อก็ชอบที่จะใช้สิทธิเรียกร้องให้ท่านรับผิดตามสัญญาในอันที่จะบอกเลิกสัญญาเช่าซื้อได้โดยมีการมีหนังสือบอกกล่าวแก่ท่านให้ใช้เงินรายงวดที่ค้างชำระนั้น ภายในเวลาอย่างน้อย 30 วัน นับแต่วันที่ผู้เช่าซื้อได้รับหนังสือและผู้เช่าซื้อละเลยเสียไม่ปฏิบัติตามหนังสือบอกกล่าวนั้นเป็นไปตามประกาศคณะกรรมการว่าด้วยสัญญา เรื่องให้ธุรกิจให้เช่าซื้อรถยนต์และรถจักรยานยนต์เป็นธุรกิจที่ควบคุมสัญญา พ.ศ. 2534 ข้อ 3(4)
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 14:08:27 »
รถหลุดจำนำรึป่าว

ใช้แต่นะ แต่เสี่ยงมากครับ

ไม่แนะนำเลย
เฮ้อ อันตรายตามที่คุณพี่บอก ส่วนตัวคิดว่า น่าจะมีเจ้าหน้าที่ทำอะไรซักอย่างนะคะ
เพราะเผื่อคนที่เขาไม่รุเรื่องไรเลยมาเจอ แล้วซื้อไปใช้ แล้วมีปัญหา ก็คงน่าเห็นใจคนซื้อมากๆ
แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยเจ้าของรถด้วย ที่เอามาโพสเพราะเพื่อนที่ทำงานเขาสนใจแต่ไม่เข้าใจตรงประโยคที่ว่าค่ะ

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 14:11:09 »
ประเด็นนี้อยู่ที่ นาทีที่ 4 ครับ

อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 14:39:48 »
รถหลุดจำนำแน่เลยครับ ขับได้แต่คงที่ไกลๆถึงจะรอด โอนไม่ได้ พวกนี้เจ้าของหนีไฟแนนซ์มาจำนำ
มันก็เหมือนซื้อของโจรอ่ะครับ ได้ไม่คุ้มเสียหรอกครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 23:20:40 »
พวกนี้แล้วแต่คนครับ ก่อนซื้อควรรับสภาพได้อยู่แล้ว ไม่น่ามีพวกไม่รู้อิโหน่ อิเหน่ มาซื้อหรอก รถบอกโอนไม่ได้มันก็ควรเก็ทแล้วว่ารมันไม่ปกติ
อีกอย่างนึงรถพวกนี้ราคาถูกกว่าตลาดเกือบครึ่ง บางรุ่น 60-70% มีคนรู้จักที่เป็นนายหน้าหาลูกค้าสไตล์นี้อยู่ มันถูกเน้นขับชั่วคราว ครึ่งปีขายออก

ไม่เจ็บตัวจากราคารถเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 23:47:15 »
ส่วนใหญ่รถกระบะ รถ4wd  จะไปไว และ ราคาสุงกว่าปกติ เพราะเขาไปใช้กันในไร่ในนา บ้านนอก ไม่มีใครตามไปถึง

หรือ บางกรณีก็มีรถรุ่นเดียวกัน แล้วสวมเลขเอา

พวกนี้เป็นธุรกิจสีเทา จะซื้อก็ต้องมั่นใจ

ไปหือ กับคนขาย นี่ต้องมั่นใจพอสมควรนะ

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 05:31:22 »
เรื่องนี้ผมเคยสนใจหาข้อมูลมาจากหลายคนละคับ ขออธิบายคร่าวๆว่า
ต้องดูที่สัญญา ว่าเป็นสัญญาอะไร ถ้าเป็นสัญญาฝากขาย ก็สามารถซื้อขายกันได้ ไม่ผิด
แต่หากเป็นสัญญาจำนำ ถ้าทำการซื้อขายกัน ถือว่าผิดคับ แต่หากเราไม่รู้ว่าทำแบบนี้ผิดก็หมาย เราก็ไม่ผิด
นี่ละคับ กฏหมายไทย  ดิ้นได้ยั่งกะอะไรดี
ผมยังสนใจหากกระบะตอนเดียว หลุดจำนำมาใช้วิ่งในสวนเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 08:33:59 »
ผิดกฎหมายครับ ส่วนมากเป็นรถจำนำบ่อนและติดไฟแนนท์มาเพราะถ้าเป็นของตัวเองเอาไปขายเต้นท์ดีกว่า แค่เรื่องโอนไม่ได้ก็ไม่น่าซื้อแล้วครับเรื่องไฟแนนท์ตามหน่ะไม่ตามหรอกครับถ้าไม่โชคร้ายจริงเพราะไปตามที่คนซื้อและคนกู้ง่ายกว่าเยอะ ถ้าคุณเป็นคนธรรมดาซื้อเค้าจะปล่อยให้เอาไปใช้สักพักแล้วจะมีชุดตำหนวดคอยตามจับเรียกตัง (อาจติดเครื่องติดตามที่รถหรือดักตามห้างหรือสถานที่ที่คนไปบ่อย) พอโดนไปสักครั้งสองครั้งก็ต้องขายคืนคนที่เราซื้อมานั่นแหละในราคาแทบเป็นเศษเหล็ก

ถ้าคิดว่าเอาไปแยกชิ้นส่วนหล่ะก็ ถ้าโดนจับได้ไม่ใช่แค่ข้อหารับซื้อของโจรแต่โดนแรงกว่านั้นเยอะเป็นคดีอาญา (แต่หลักฐานก็แทบไม่เหลือให้จับ)ส่วนคนที่ใช้แล้วปลอดภัยหน่อยก็เอาไปใช้ตามท้องไร่ท้องนาไกลๆคนหาไม่เจอกับเอาไปใช้ในค่ายทหารแต่อย่าออกมานะ

แนะนำว่าอย่าไปยุ่งเลยครับลองคิดในแง่ว่าถ้าเป็นรถเราโดนขโมยโดนหลอกเอารถไปจะเป็นยังไง ถึงแม้เราจะทำอะไรไม่ได้อย่างน้อยช่วยไม่สนใจซื้อก็ยังดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 10:30:38 »
กรณีนี้อยากฟัง คนที่เคยเป็นเจ้าของรถพวกนี้จัง