ผู้เขียน หัวข้อ: มีโจทย์จะสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ มีน้องที่ บ.มาปรึกษาเรื่องซื้อรถ  (อ่าน 2560 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
มีโจทย์จะสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ มีน้องที่ บ.มาปรึกษาเรื่องซื้อรถมีรายละเอียดดังนี้ครับ
     1. มีรถสองคัน Civic FD ให้แม่ยายใช้ ส่วนตัวน้องเค้าใช้ Isuzu Dragon eye แล้วบ่อยครั้งแม่ยายต้องเข้าสวนบ้างต้องเอารถไปสลับกันใช้เลยอยากซื้อใหม่แล้วให้ทางแม่ยายใช้สองคันเลย
     2. งบประมาณ 4 แสน มือสองหรือป้ายแดงก็ได้
     3. รถที่เล็งๆไว้คือ Ford Fiesta เพราะแฟนเค้าชอบรูปทรง
     4. ใช้งานกันสองคนขับรถมาทำงานทุกวันไปกลับวันละ 40 โล
     5. อยากได้รถเผื่อติดแก๊สเลยมองที่เก๋งเบนซิน
     6. ออกรถช่วงต้นปีหน้า

ส่วนตัวผมแนะนำอย่าเอาเฟียสต้าเพราะเรื่องการซ่อมบำรุงและปัญหาเรื่องเกียร์เป็นหลัก ส่วนเรื่องมือสองถ้าตั้งงบขนาดนี้เอาป้ายแดงดีกว่าทั้ง Eco-Car ทั้งหลายและ City, Jazz ตัวล่างสุดเพราะผ่อนแล้วราคาต่างกันไม่เยอะดอกมือสองแพง อีกอย่างถ้าเป็น City, Jazz ระบบความปลอดภัยให้มาเยอะตั้งแต่ตัวล่างอีทั้งเติม E85 ได้ด้วยค่าใช้จ่ายอยู่กลางๆระหว่างเติมน้ำมันปกติกับติดแก๊ส เท่ากับว่าประหยัดได้โดยไม่ต้องติดแก๊สให้ช้ำรถและเสียตัง

เลยเอาโจทย์มาให้เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับจะได้ไปบอกน้องเค้าเพิ่มเติม  ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เห็นด้วยกับทุกเหตุผลที่คุณว่ามา
ส่วนเรื่องงบ 4 แสน ได้อีโคคาร์ดีๆคันนึงเลย ไม่ควรไปเสี่ยงดวงกับรถมือสองครับ ส่วนเรื่องชอบรูปทรง เราก็เอาเหตุผลเรื่องการเซอร์วิสไปชี้แจงเอาครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ AkE

Yaris ไม่ก้ + ไป city & jazz ตัวล่าง

ออฟไลน์ mongolias

Yaris หรือไม่ก็ Jazz GE มือสองครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
เอา isuzu ให้แม่ยายใช้ แล้วยึด civic มาใช้เองเลย 555ขำๆๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เอา isuzu ให้แม่ยายใช้ แล้วยึด civic มาใช้เองเลย 555ขำๆๆ

+1  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าสลับรถไปเลยเถอะครับ

ไม่งั้นก็ Ecocar ส่วนลดจัดเต็มๆ

หรือ Jazz GE มือสองสภาพดีๆครับ

+1  ;)

555+ น้องเค้าก็อยากทำอย่างนั้นครับ แต่พอเอาไปเปลี่ยนให้แม่ยายใช้สักพักแกก็อยากเปลี่ยนคืนครับบอกว่าเจ็บเข่าเหยียบครัชไม่ค่อยไหวแต่น้องเค้าว่าแกติดซีวิคมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ตอนนี้น้องเค้าไปกล่อมแฟนได้แล้วครับเหลือตัวเลือกคือป้ายแดง City, Jazz ตัวล่างสุดโดยที่น้องเค้าอยากได้แจ๊สแต่แฟนอยากได้ซิตี้