ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Ecosport ระบบช่วงล่างเหมือน Fiesta เหรอครับ  (อ่าน 6106 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
พอดีอยากได้รถขับสนุกๆสักคัน อยากได้ช่วงล่างแบบ C segment ขึ้นไป แต่ทัศนวิสัยดีแบบ SUV หรือกึ่ง SUV มองตัวนี้ไว้ไม่รู้ว่าช่วงล่างจะดีแค่ไหน

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
Re: Ford Ecosport ระบบช่วงล่างเหมือน Fiesta เหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 13:33:59 »
เรื่องช่วงล่าง Ford ไม่เคยทำให้ผิดหวัง ตั้งแต่เรนเจอร์ตัวแรก โฟกัส เอสเคป เฟียสต้า...ผมว่า eco sport เชื่อขนมกินได้เลย

ออฟไลน์ Jake

• **
Re: Ford Ecosport ระบบช่วงล่างเหมือน Fiesta เหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 14:26:13 »
ถ้าได้นุ่มหนึบ ขนาด  Focus มันจะสุดยอดมากเลยครับ

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 15:18:57 »
ขอเครื่อง 1.0 + MT 6 จังหวะ ได้ไหม เอามาลุยใต้บูรพาวิถี ท่าจะชิวๆ 5555555+

เรื่องช่วงล่าง ยี่ห้อนี้ ไว้ใจได้อยู่แล้วครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 17:33:09 »
ช่วงล่างอัพเกรดมาจาก Fiesta ค่ะ รองรับการขับบนเส้นทางออฟโร้ด

(อยากลองขับแล้วค่ะ อิอิ)
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 18:02:46 »
ให้เดานะครับ 

คงจะไม่เกาะถนนเท่าเฟียตต้า เพราะ จุดศูนย์ถ่วงและการเซท  แต่อาจจะนุ่มกว่า เพราะมีระยะยืดยุบมากกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 18:32:25 »
ผมว่าใครหน้าไหนก็ฟันธงให้ไม่ได้หรอกตอนนี้  เพราะรถยังไม่ออกยังไม่เคยมีใครลองขับ  แต่fordช่วงล่างเจ๋งอยู่แล้วมั่นใจได้เปราะนึงเลยว่าหนึบแหงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 18:39:00 »

คงจะไม่เกาะถนนเท่าเฟียตต้า เพราะ จุดศูนย์ถ่วงและการเซท  แต่อาจจะนุ่มกว่า เพราะมีระยะยืดยุบมากกว่า

+1 คิดว่าใช่ครับสำหรับจุดศูนย์ถ่วง ตัวรถก็สูงกว่า

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 22:54:23 »

ถ้าเคยลองขับ escape จะรู้ว่า ถึงศูนย์ถ่วงจะสูง แต่มันก็ทำให้นุ่มหนึบได้...เพียงแต่เจ้าตลาดไม่เคยทำให้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 03:38:30 »
เห็นรีวิวผ่านตามาแว็ปๆครับ น่าจะเป็นอินเดียมั้งครับใน Youtube ครับลองหารีวิวดู

เห็นเค้าว่าเหมือนจะดีกว่า ผมก็ยังงงๆ เพราะดีกว่าตรงไหนฟังต่อไม่ค่อยรู้เรื่อง สำเนียงพี่เค้าฟังยากมาก

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 11:35:16 »

ถ้าเคยลองขับ escape จะรู้ว่า ถึงศูนย์ถ่วงจะสูง แต่มันก็ทำให้นุ่มหนึบได้...เพียงแต่เจ้าตลาดไม่เคยทำให้เท่านั้นเอง

ใช่ครับ
ผมเพิ่งประจักษ์ว่า การแต่งช่วงล่างจากอุปกรณ์แต่งของยี่ห้อดังๆ โดยการเปลี่ยนยกชุดหมดไปครึ่งแสน
ซึ่งเป็นการแต่งแบบ OEM ถอดทิ้ง-ยกสวม ไม่มีการดัดแปลง ทำให้รถผมสูงขึ้นมาอีกกว่า 3นิ้ว ทั้งที่
เดิมๆก็สูงอยู่แล้ว(Vigo) มันกลับทำรถมีการทรงตัวที่ผิดไปจากช่วงล่างเดิมๆเป็นอย่างมาก

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 22:01:20 »
ใช้ Ranger ยกสูง ทั้ง 2007 และ 2012 บอกได้ 3 คำ "หนึบ,แน่น,เอาอยู่"  ไม่เข้าใจเลยว่า ทำไม เจ้าตลาด ไม่เซทรถให้ช่วงล่าง ไว้วางใจได้
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88